[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

hung611

Xe buýt
Em thấy lạ là Cụ mừng được đấy.
Cao tốc Bắc -Nam không chỉ trong 1 nhiệm kỳ, thực tế bắt đầu từ năm 2010, qua mấy nhiệm kỳ rồi. Nghi Sơn cũng thế. Tư duy của cụ nhìn chỉ thấy 1 nhiệm kỳ nhỉ.
Nhìn cao tốc Bắc - Nam thế nào thì Nghi Sơn cũng phải nhìn như thế. Đánh lận con đen vào một là không được.
Em thì thực tế hơn, nhiệm kỳ này Nghi Sơn kỳ này bắt đầu cấu vào ngân sách 10 nghìn tỷ từ năm 2024 và không thấy điểm dừng nếu cứ tiếp tục, trong khi mấy nhiệm kỳ trước còn chưa thấy sao.
Cao tốc Bắc Nam thì đương nhiên làm là dùng ngân sách rồi, hạ tầng đẹp đẽ, xịn xò thì dân hưởng. Nhiệm kỳ nào cao tốc đoạn nào đường đẹp tốc độ cao vút, chân ga lút cán mà ngân sách phải chi ít thì dân mừng. Nhiệm kỳ mà đường chạy vài đoạn đã phải dí phanh, nhà thầu suốt ngày đòi bổ sung ngân sách sửa chữa thì dân đen biết ngay.
Lúc đó cụ thấy mừng được thì cụ ngây thơ thật đấy. Cụ mà là mợ thì khéo bị lừa tình chửa đẻ mấy lần chứ đùa.
Có phải Hàn thời PCH đâu mà đòi 1 kỳ xong hết cái cao tốc 3000km hả cụ? Mục tiêu là giai đoạn 23-25 này phấn đấu khoảng 3000 mà giờ mới đâu đó 1200km, chưa chắc đã xong trong kỳ này. Nhưng việc đặt mục tiêu cao để phấn đấu là đáng mừng chứ, nếu ko có những đôn đốc quyết liệt của cụ thủ đương nhiệm thì nó bôi ra đến vài kỳ nữa vẫn ko xong thì sao? Nhìn vào mặt tích cực thì rõ ràng là điều đáng mừng đấy chứ.
PS: Đang nói việc chung cụ lại nhảy vào việc riêng chửa đẻ e thấy cụ chả fair gì cả. E xin xì tóp với cụ ở đây.

nickthu2

Xe buýt
Rất nhiều tín hiệu mừng. Có làm thì mới biết mình còn yếu, còn sai.
Đánh giá công tâm thì thời gian này dù rất nhiều khó khăn khách quan như Covid, khủng hoảng kte do chiến tranh trên TG,... nhưng chúng ta đã và đang rất cố gắng. Phải nói là rất nhiều điểm đổi mới từ tư duy làm việc, tư duy quản lý.
Hi vọng các cụ nhìn vào các điểm tích cực.

cusao

Xe lăn
Ở bên hàng xóm ý, đã có giai đoạn có triết lý rằng: Chưa nghĩ ra được thứ gì mới mẻ thì thôi cứ làm giao thông tốt lên đã...Thực tế là đã thành công trong việc thúc đẩy sự phát triển chung.....Hay là mình đang học tập điều hay nhỉ? Dù muộn còn hơn không...!?!

Dream Thai

Xe điện
tại sao lại gọi là cao tốc mà ko phải là cái tên khác ?
Nó như kiểu: Tại sao chia ra làm học sinh suất sắc, giỏi, khá, trung bình.
Hạnh kiểm như thế nào, điểm số bao nhiêu, thì được phân cấp vào trong các loại trên.
Nên chia thành đường cao tốc và siêu cao tốc :)

Ngoctungnguyen

Xe tải
Tình hình chắc phải 2025 mới thông được đến Vinh các cụ nhỉ, nhưng thôi tránh được đoạn Tam điệp, Hoàng Mai... là vui r. Công nhận chạy 80 trong suốt 2 tiếng đồng hồ 160km cảm giác buồn ngủ thật, mà đường rất đẹp, êm, mặt đường ko thua 5b là mấy, ko biết đến bao giờ mới cho chạy 120 chứ 90 cảm giác vẫn...phí

danleduc

Xe điện
Ở bên hàng xóm ý, đã có giai đoạn có triết lý rằng: Chưa nghĩ ra được thứ gì mới mẻ thì thôi cứ làm giao thông tốt lên đã...Thực tế là đã thành công trong việc thúc đẩy sự phát triển chung.....Hay là mình đang học tập điều hay nhỉ? Dù muộn còn hơn không...!?!
Đúng vậy cụ.
VN cứ làm giao thông và quy hoạch đô thị các TP HN, SG, ĐN, CT,,,,và các TP tỉnh lỵ khác thật tốt lên, đó cũng đủ làm GDP tăng đều 6-7% hàng năm rồi.
Sau đó thì ....cái gì đến sẽ đến. :))

Tuy nhiên, VN hiện mới đang làm giao thông ....còn quy hoạch đô thị vẫn cứ ỳ ra, chưa làm gì cả, toàn nghị quyết mý lại dự án, quy hoạch trên giấy thôi.

nickthu2

Xe buýt
Đúng vậy cụ.
VN cứ làm giao thông và quy hoạch đô thị các TP HN, SG, ĐN, CT,,,,và các TP tỉnh lỵ khác thật tốt lên, đó cũng đủ làm GDP tăng đều 6-7% hàng năm rồi.
Sau đó thì ....cái gì đến sẽ đến. :))

Tuy nhiên, VN hiện mới đang làm giao thông ....còn quy hoạch đô thị vẫn cứ ỳ ra, chưa làm gì cả, toàn nghị quyết mý lại dự án, quy hoạch trên giấy thôi.
Tình trạng ì là có nhưng cũng đang có chuyển biến cụ ạ.
HN SG năm nay đã khởi công đc thêm đg Vành đai. Riêng HN thì đg này hiện đang làm rất nhanh.
Có chút tiến bộ cụ ạ.
Tuy nhiên cần phát huy, nhân rộng, phát triển, cải cách nhiều hơn và nhiều năm mới đc.
Lúc đó là văn hóa quản lý mới, quản lý nhà nước mà tốt thì ta phát triển 2 con số là chắc chắn.

Mr.Chem

Xe điện
Các cụ chạy thực tế rồi cho em hỏi đi từ Hà Nội đến hết cao tốc (Diễn Châu) hết thời gian bao lâu?

xukthal

Xe lăn
Các cụ chạy thực tế rồi cho em hỏi đi từ Hà Nội đến hết cao tốc (Diễn Châu) hết thời gian bao lâu?
Đây cụ nhé.
Toàn bộ Ct01 từ Pháp Vân đến QL7 hết ~ 3h ... em đi tuân thủ đúng tốc độ và đi sớm nên hầu như ko bị chậm chỗ nào, trừ 1 đoạn ngắn chỗ gần Liêm tuyền giới hạn đường hẹp xuống 90:
- PV-CG: ~100km/h
- CG -CB: ~ 120km/h
- CB - QL7: ~ 83km/h

knedi1

Xe tăng
Tình hình là tết này có thêm đoạn nào được thông xe không các cụ nhỉ?

danleduc

Xe điện
Có phải Hàn thời PCH đâu mà đòi 1 kỳ xong hết cái cao tốc 3000km hả cụ? Mục tiêu là giai đoạn 23-25 này phấn đấu khoảng 3000 mà giờ mới đâu đó 1200km, chưa chắc đã xong trong kỳ này. Nhưng việc đặt mục tiêu cao để phấn đấu là đáng mừng chứ, nếu ko có những đôn đốc quyết liệt của cụ thủ đương nhiệm thì nó bôi ra đến vài kỳ nữa vẫn ko xong thì sao? Nhìn vào mặt tích cực thì rõ ràng là điều đáng mừng đấy chứ.
PS: Đang nói việc chung cụ lại nhảy vào việc riêng chửa đẻ e thấy cụ chả fair gì cả. E xin xì tóp với cụ ở đây.
Cụ lạc hậu không chịu cập nhật thông tin gì cả....:D
Cho đến thời điểm hiện tại Việt Nam đang vận hành 1832 km đường bộ cao tốc rồi ( chưa tính 1 loạt dự án sẽ xong cuối tháng 12 này).

Việt Nam đạt kỉ lục xây dựng 1.900km đường cao tốc trong năm 2023 (nguoiquansat.vn)

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
thêm được CT Phú Thọ - Tuyên Quang và Mỹ Thuận - Cần Thơ cụ ạ
Tuyến CT Phú Thọ - Tuyên Quang và Mỹ Thuận - Cần Thơ sẽ cùng được khánh thành ngày 24/12/2023.
Các kênh Youtube đăng nhiều các video về hiện trạng 2 tuyến này lắm, cụ có thể tham khảo hình ảnh thực tế. :)

nickthu2

Xe buýt
Cứ phát huy được tiến độ này thì 2035 cơ bản ĐBCT trên cả nước đã hoàn thành. Đi kèm là rất nhiều tuyến đường mới ra đời.
Giao thông sau này sẽ rất tuyệt vời.
Hi vọng là ĐSCT sẽ góp 1 phần vào đó để phát triển đất nước chứ ko phải gánh nặng kinh tế, nợ nần hay quả đấm thép vào mặt người dân.

xukthal

Xe lăn
CT01 đi từ DC ra cc lưu ý xx bắn tốc độ trước hầm Hoàng Mai nhé. Nay em đi thấy 1 loạt bị xx vẫy vào.
Em lên CT là đặt Cờ-zu Con-Trâu 83km/h thêm canh làn và cảnh báo va chạm là yên tâm gác tay gác chân nghỉ 😁