[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ cháy CC Mini phố Khương Hạ, HN - 13/09/2023

Qua vụ cháy này mới thấy Tiêu lệnh chữa cháy là chuẩn mực.
1. Báo động gấp.
2. Ngắt cầu dao điện.
3. Dùng bình chữa cháy.
4. Gọi 114.

Bởi vì khi ngắt cầu dao điện, tất cả đèn sẽ tắt, bóng tối bao trùm và khi đó phân biệt điểm cháy dễ dàng hơn.
Nếu ko có đèn sự cố, đèn chỉ dẫn thoát hiểm và lối thoát hiểm thì ko tác dụng gì cả.

thudoll88

Xì hơi lốp
giờ cái số tiền từ thiện đã lên mấy chục tỷ sẽ được phân bổ như thế nào cho các nạn nhân, hay chỉ đc nhận 1 phần rồi phần còn lại ở lại với mặt trận mà số tiền từ thiện chưa thấy dừng lại thật quan ngại
Em cũng có chung thắc mắc với cụ

neverfg

Xe điện
Hóa ra là tại xe máy dùng xăng, liệu không biết có phong trào cấm xe xăng để ở hầm các tòa nhà ko nhi?

formula_one

Xe tăng
em cứ thấy nó không thuận tai lắm với nguyên nhân gây cháy là do chập điện từ 1 xe xăng. em ko phải dân kỹ thuận nên ko dám chém mạnh về cái này nhưng thấy là xe xăng sẽ có ác qui, ác qui xe máy thì nó chỉ có một số Vol rất hạn chế, liệu có thể dây chập vào nhau mà gây cháy được không ạ ?
cụ nào có kthưc điện/kỹ thuật vào tranh luận giải ngố giúp e với ạ
Ác quy xe tuy điện áp rất nhỏ (12v, 24v) nhưng dòng điện rất lớn. Trước em tháo ác quy ra vặn vặn vô tình chập cực, nó nổ đánh cụt cả đầu tô vít thì biết rồi đó. Mặt xanh hơn đít nhái.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Trong hàng chục chiếc xe đã cháy thành than % đường dây điện đã cháy hết thì không biết nghiệp vụ xác định nguyên nhân cháy được xác định, tìm kiếm như nào?
Hầu hết đều đổ lỗi cho chập điện là dễ dàng nhất.
em cũng hóng xem nghiệp vụ xác định kiểu gì.

Lúc đầu đã xác định là xe như AB rồi, nhưng chắc còn bê về để kiểm tra kỹ rồi mới công bố

suachuasailam

Xe hơi
Vẫn cho để xe xăng nhưng phải tháo ắc quy mang lên nhà. Đó là logic.
- Lúc đầu tưởng cháy do xe điện >> cấm sạc dưới hầm, thậm chí cấm để dưới hầm.
- Bây giờ cháy do xe xăng (chập ắc quy) >> cấm ắc quy xe xăng (tháo ắc quy mang lên nhà).
Để giãn các xe ra là giảm 99% nguy cơ đám cháy lây lan. Xe nào cháy xe nấy thôi. Nhưng như thế chung cư nhà trọ nào cũng phải có chỗ để xe rất rộng, thậm chí 2 tầng để xe.

STElectrics

Xe lăn
em cứ thấy nó không thuận tai lắm với nguyên nhân gây cháy là do chập điện từ 1 xe xăng. em ko phải dân kỹ thuận nên ko dám chém mạnh về cái này nhưng thấy là xe xăng sẽ có ác qui, ác qui xe máy thì nó chỉ có một số Vol rất hạn chế, liệu có thể dây chập vào nhau mà gây cháy được không ạ ?
cụ nào có kthưc điện/kỹ thuật vào tranh luận giải ngố giúp e với ạ
Cụ có nhớ cái châm thuốc ở trên ô tô không? Điện ắc quy 12 vôn cũng làm nó nóng đỏ lên đấy. Nhưng nhân chứng là bác bảo vệ bảo cháy xuất phát từ ổ điện cơ mà nhỉ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nhưng nhân chứng là bác bảo vệ bảo cháy xuất phát từ ổ điện cơ mà nhỉ?
Bác bảo vệ nghĩ rằng điểm cháy xuất phát từ ổ điện nên bác ấy dùng bình chữa cháy xịt vào chỗ đó (thực tế xe tay ga mới là điểm cháy chính và ngày càng bùng to).

Nhân chứng kể lại đúng theo suy nghĩ của họ (nhưng thực tế khách quan không đúng với suy nghĩ đó).

STElectrics

Xe lăn
Trong hàng chục chiếc xe đã cháy thành than % đường dây điện đã cháy hết thì không biết nghiệp vụ xác định nguyên nhân cháy được xác định, tìm kiếm như nào?
Hầu hết đều đổ lỗi cho chập điện là dễ dàng nhất.
Dây điện bị chập nó sẽ sinh ra những cục đồng vón tròn lại. Nhưng xe bị cháy dây trước dẫn đến chạm vào nhau mà ắc quy còn khỏe vẫn sinh ra hiện tượng này. Cái làm em băn khoăn là xe máy cháy lan sang ổ điện mà bác không nhìn thấy, chỉ chăm chăm cứu cái ổ điện?

jazzzzz

Xe lăn
Cũng chỉ làm vì thôi, lửa và khói phun từ các ô cửa ra thì cũng khg chết ngạt cũng ngã mà chết. Ngoài ra còn mất an ninh do dễ bị trộm cắp đột nhập.
Khi không thì thấy nó thừa nhưng khi có sự cố sẽ khác, quay lại cái CCMN vừa bị cháy, chỉ cần cái thang dây thôi hậu quả sẽ khác.
Mọi yêu tố nhằm giảm thiểu tối đa thiệt hại về người, còn vấn đề trộm cắp xử lý bằng phươn án khác, không thể vì nó mà bỏ đc.
Về trộm thì cái thang thoát hiểm đạt chuẩn còn nguy cơ hơn, thằng trộm có thể vác máy khò lên cắt cửa.
.

Công bằng một chút bác ạ:
Đành là các anh Áo xanh có nhiều nghiệp vụ bí truyền.
Và riêng vụ này, có lẽ đánh giá của các ảnh là đáng tin cậy - chí ít là đáng tin cậy hơn so với đồng chí Bảo vệ hưu trí già nua, người tự nhận là đã trực tiếp chữa cháy.

Ở chiều ngược lại, các công bố của các ảnh và cả của đồng nghiệp màu áo khác, nhiều khi lắm sạn lắm. Sạn to luôn - và người ăn vẫn khen ngon.
Sạn to sạn nhỏ mời bác trưng lên, bốc mớ như vậy sẽ là thiếu đàng hoàng.

BinhminhSG

Xe buýt
Hóa ra là tại xe máy dùng xăng, liệu không biết có phong trào cấm xe xăng để ở hầm các tòa nhà ko nhi?
CĐM không tin đâu, lại gào lên chửi CQĐT thôi :P

New car 2023

Xe điện
Bác bảo vệ nghĩ rằng điểm cháy xuất phát từ ổ điện nên bác ấy dùng bình chữa cháy xịt vào chỗ đó (thực tế xe tay ga mới là điểm cháy chính và ngày càng bùng to).

Nhân chứng kể lại đúng theo suy nghĩ của họ (nhưng thực tế khách quan không đúng với suy nghĩ đó).
Bác bảo vệ miêu tả sự việc đúng theo những gì ổng nhìn thấy chứ gái?

Cũng khá là ngạc nhiên khi "xe tay ga mới là điểm cháy chính và ngày càng bùng to", mà ổng có thể nhầm sang cái Ổ điện, cháy bằng bàn tay được.

QD092000

Xe tăng
Người bảo vệ chắc sợ trách nhiệm nên khai báo không chính xác. Làm cho ngành xe điện 1 phen điêu đứng.
E ko tin 2 v/c ông bà bảo vệ giật và xịt đc bình cứu hỏa và khả năng cao các bình đó đêu vô dụng rồi. Còn khi hàng xóm vác sang xịt thì đã quá muộn khi nhiều xe bị cháy. Nhìn bà vk ông bảo vệ kể chuyện mà chán cái thái độ, có chút cảm xúc nào đâu :(.

Dreamnoi

Xe hơi
Không biết hôm nay em về nhà họ có cho xe xăng của em để dưới hầm không nữa?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cũng khá là ngạc nhiên khi "xe tay ga mới là điểm cháy chính và ngày càng bùng to", mà ổng có thể nhầm sang cái Ổ điện, cháy bằng bàn tay được.
Sự việc diễn ra quá nhanh (vài phút), trong trạng thái hoảng sợ, tuổi đã cao (67 tuổi), sức khoẻ yếu (đã bị tai biến), nên nhầm là có thể ạ.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em thấy việc xe máy xăng chập cháy ở dây điện chỗ bình ác quy là hoàn toàn có thể. Nhiều xe em thấy cái đầu dây bắt vít đấu vào bình bị oxy hoá nhiều, thợ khi thay bình sẽ cắt đi, đấu nối thay thế cái đầu đấu cũ. Cái dây này đã bị đấu nối rồi thì hoàn toàn có khả năng sinh nhiệt rồi cháy.
Em nghĩ có không ít xe máy bị tình trạng này đâu ạ.

Politeboy

Xe buýt
giờ cái số tiền từ thiện đã lên mấy chục tỷ sẽ được phân bổ như thế nào cho các nạn nhân, hay chỉ đc nhận 1 phần rồi phần còn lại ở lại với mặt trận mà số tiền từ thiện chưa thấy dừng lại thật quan ngại
Cái danh sách 56 nạn nhân còn chả thấy đâu !