[CCCĐ] Trải nghiệm trên những chuyến đi đến khởi nghiệp

thomvu

Đi bộ
số nhà 76 ngõ 83 đường Ngọc Hồi, P. Hoàng Liệt, HM
Website
otofix.vn
Chuyện về phim cách nhiệt và kính lái bị nứt: Tích cóp mãi đến đầu 2015 tôi tậu được ‘em’ Spark mới toanh của GM. Mới có xe lần đầu nên mình cũng hào hứng sắm vài thứ cho em nó thêm phần long lanh, quan điểm của mình là chỉ mua những thứ có giá trị sử dụng. Mình quyết định dán phim cách nhiệt cho xe, bao gồm cả kính lái. Chính cái "bao gồm" này đã gây một sự phiền toái và làm mấy triệu đồng của mình đi tong.

Dù đã chọn loại phim tốt, nhưng từ lúc dán phim thì khi đi xe lâu mắt rất mau mỏi, sau một hai tháng thì có dấu hiệu mờ đi. Tìm hiểu lại thì mới vỡ ra là dù phim tốt cỡ nào thì giữa kính và phim luôn có sự khác biệt quang học như về độ thấu quang và góc khúc xạ, dù rất nhỏ có thể khó phát hiện khi mới nhìn qua, nhưng lâu ngày sẽ tác động xấu đến thị lực và gây mỏi mắt. Và rồi vào một ngày đẹp trời, để xe ngoài đường mình vào nhà nghỉ trưa. Sau hơn 2 tiếng định đi làm thì trời ơi – kính lái của xế yêu bị nứt 1 đường từ phần giáp táp lô chạy chếch lên khoảng 25 – 30cm. Tưởng có đứa nào chơi xấu, nhưng tìm mãi không thấy dấu vết đập và xem lại camera thì không thấy ai. Hóa ra, sau một hồi google, kính bị nứt do sự co giãn nhiệt giữa phim dán và kính khác nhau. Rầu rĩ đem xe ra garage thì được Tư vấn dịch vụ phán ngay 1 câu là chỉ có cách thay kính, thôi đành ngậm ngùi gửi em ở lại và về xoay sở vài củ để mai ra nhận em. Hôm sau ra nhận xe, nhìn thoáng qua thì kính mới cũng ổn, nhưng ôi thôi nhìn kỹ thì các vết keo dán trông thô kệch, không thể so với nguyên bản, chưa nói là chất lượng kính thì hồi sau mới rõ. Bực cho cái sự ấu trĩ của mình, tiếc hùi hùi chiếc kính nguyên bản! Mình nghĩ với những vết nứt mẻ nhỏ chắc chắn phải có cách để hàn sửa được, chứ không nhất thiết phải thay kính – vừa mất kính din vừa mất tiền!