[Thảo luận] Trình bày chia sẻ kỹ thuật điều khiển xe điêu luyện

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Em mở thread này với mong muốn mời các bác cầm tài nhiều năm kinh nghiệm, các bác được đào tạo chuyên nghiệp kiểu cục cảnh vệ..., các bác hay mày mò và chịu vọc xe, tất cả những bác nào có tuyệt chiêu điều khiển xe ở 1 ngón điêu luyện nào đó.... có thể chỉ ra ở đây, chia sẻ, chỉ bảo cho anh em vài ngón biểu diễn, kiểu như quay xe 180 độ lết tiếng rít khi đang chạy ở tốc độ cao, quả lùi xe nhanh đầu xe đang từ hướng Nam chuyển thành hướng Bắc trong 3s (bác nào xem film Twilight Chạng vạng thấy quả này) còn gọi là J turn. Đây là 2 kỹ thuật mà tầm em nhìn thấy, đã luyện thử nhiều và đã làm khá ổn, lần nào cũng gây ấn tượng với người trong xe. Quả quay 180 ở cuối đường Trường Sơn sân bay tiếng rít bánh xe làm dân tình choáng nặng - nhưng Em hoàn toàn ko ũng hộ phóng nhanh vượt ẩu nhé, luyện tập thật kỹ để biết chắc chắn là mình sẽ làm gì và đảm bảo là phải làm tốt ko sai sót
Em đang xem 1 số tài liệu bằng tiếng Anh, trong đó có cả những cách daỵ dừng xe khi ko dùng phanh hay mất phanh, ôm cua bẻ ngược laí...
Những kỹ thuật naỳ còn tuỳ thuộc rất lớn và liên quan chặt với chất lượng xe mà các bác thực hành, xe có ABS hay ko ABS, xe AT hay MT... vì thế rất mong các bác đã quyết định chia sẻ thì chỉ kỹ kỹ 1 tí ậ!

Gap373

Xe điện
Nhà cháu không biết gì, đợi để học hỏi các Kụ bô lão ạ(b)

nhatminhsm

Xe buýt
Nhà cháu đi thẳng còn chưa vững nói gì.....thôi cháu chịu...:77::77::77:

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Em chẳng nghĩ ai lại dám nhận mình lái xe điều luyện. Cẩn trọng là trên hết. Mỗi ngày giờ đây khi số km cháu trải qua tăng lên là cháu lại lái xe rón rén hơn.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
quý bác ko có kinh nghiệm gì tham gia, hay là e ngaị bị cho là khoe khoang? Haỹ vượt qua thói thường đi nào, nếu ko thì em e là cả cái thread naỳ toàn là những câu ngắn choẳn với 1 giọng an phận thế naỳ mất. Haỹ viết dài 1 tẹo, một vài kinh nghiệm mà các bác tình cờ có mà ko hiểu ra sao, ko thực hiện laị được, hay 1 vài những khó khăn mà đáng lẽ kỹ thuật cao thì đã ko bị thiệt haị như thế... Nên nhớ đây là 4R và chúng ta nên mạnh dạn chia sẻ - 4r của chúng ta nên có những bài bổ ích chứ sa vào những chiện giết thời giờ giaỉ trí thì buồn quá. Em thử dịch 1 câu naỳ khi người ta nói về chuyện phanh xe nhé:
How to Brake and Stop a Car in the Shortest Distance
Braking is a lost skill. With so many cars with anti-lock brakes (ABS), people just slam on the brakes in any situation. This can be a good option, but it is not always the best. Braking (even with ABS) can cause reduced handling capabilities and actually place you in more danger. It's better to learn how to brake properly if you want utmost safety and control.
Kỹ thuật phanh để dừng xe trong khoảng cách ngắn nhất. Phanh xe là kỹ năng thất baị. Với tiêu chuẩn ABS trang bị trong quá nhiều xe ngaỳ nay, dân tình đạp phanh xoải maí bất kể tình huống naò. Điều đó thì cũng tốt thôi, nhưng ko phaỉ cứ thế là hay đâu. Phanh xe kể cả lá có ABS đi nưã thì nhiều lúc cũng làm thu hẹp khả năng điểu chỉnh tác vụ tay lái và đôi khi laị đẩy bạn vào tình huống nguy hiểm hơn. It's better to learn how to brake properly if you want utmost safety and control. phew, dịch chữ lòi mắt :77:

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
đừng có mà mơ cụ ạ .làm gì có lái xe không gây tai nạn mà chỉ có lái xe chưa gây tai nạn mà thôi:77:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
chán mấy kụ naỳ quá, đã xin phép rồi ạ, cứ vào thở những câu buồn buồn và cám cảnh chán chết, mình đang hướng đến những điều vui và tốt đẹp, mình chả xin daỵ bảo về lối sống, mình đang ở trong box về kinh nghiệm laí xe cuả 4R về xe hơi - mình muốn chơi chung và chia kinh nghiệm với các bạn đam mê xe, chứ ko chỉ là với các bạn có xe ậ. Các bạn xem thread, xì một tiếng noí thầm trong bụng là "vớ vẩn" rồi chaỵ qua thread khác thì mình cám ơn nhiều hơn là bạn vào quăng 1 câu thở dài não nuột thế nhé
bạn nào đã xem film Ronin, Transporter 123, 2Fast n Furious.... kỹ sảo điện ảnh và kỹ năng laí xe, đâu là thật giả, họ làm chuyện đó ra seo?... có phaỉ mình sẽ chả bao giờ làm được? Các bác luyện thêm kỹ năng thì tan nạn cũng bớt đe doạ các bác đi nhiều đấy, chứ ko phả cứ đi maĩ thì giỏi và ko sao đâu

Bây giờ thì mình cũng hiểu ra là taị sao có nhiều bạn vào thành viên có đôi tháng mà đã có dăm trăm bài với dăm trăm vote rồi đấy

Chỉnh sửa cuối:

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ậy, cụ đừng bực mình, iem cũng thik mấy cái đó lắm nhưng chưa có đkiện nên chạ biết chia sẻ gì, vào đây nghe ngóng hóng hớt thôi ạ !

onglao_danhca

Xe buýt
Bác chủ thớt nghĩ rằng ace trên 4r này đều có xe hết rồi ư. Thực ra số người có xe 4b đâu có nhiều. Thậm chí có người còn chưa có bằng lái nữa kia. Vậy thì số người có thể đàm luận về kỹ thuật lái xe cao siêu đâu có nhiều. Muốn đàm luận, trước hết kỹ thuật đó phải là của mình, sau đó còn suy ngẫm, phân tích và rút kinh nghiệm nhiều nhiều. Rồi sau đó mới đến việc nói ra thành lời cho người khác hiểu. Vì vậy số người có thể đạt được như mong muốn của bác chủ thớt chắc không nhiều.
Thông thường mọi người mong muốn tìm kiếm thông tin thông dụng, dễ áp dụng trong cuộc sống, trong đó có cả em nữa.
Ý kiến bác chủ thớt em thấy cũng rất hay. Dưng mờ phải có trình cao mới nói được. Còn em trình còn thấp nên chỉ mong muốn học hỏi thôi, chưa dám bàn luận gì cả.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Mình chia sẻ kinh nghiệm quay đầu xe 180 độ nào. đây chắc chắn chưa phaỉ là tối ưu, bạn nào có gì hay thêm thì cứ góp vào. Đầu tiên là đừng làm nó khi chưa thử thực hành ở các khu vực thích hợp vắng người và ko làm ảnh hưởng hay nguy hiểm đến chính mình và cộng đồng nhé.
Kỹ thuật naỳ baỳ cách quay đầu xe 180 độ - đang từ hướng Nam chuyển về hướng Bắc, vòng qua con lươn. Nhắc laị: Đừng làm trong phố đông người hay nội thị và đừng làm khi bạn chưa làm chủ ky thuật và chính chiếc xe cuả bạn
Phần lớn khi chúng ta đến chỗ quay đầu xe thì giảm hết tốc độ, xi nhan nhìn trước sau và từ từ quay. Nhưng mình thì cũng xi nhan, cũng nhìn trước sau và nếu mọi thứ OK thì tiếp tục giữ tốc độ ở xung quanh 40kmh mở góc lái nhẹ rồi đánh tay laí nhanh và đều, giữ chân ga thậm chí hơi tăng mà ko đạp phanh, trả laí nhanh gọn ngay khi thân xe tạo góc 45 độ với hướng đường mới - xe chaỵ nhanh nên góc quay rất hẹp, bạn sẽ ko lấn nhiêù vào làn 2 bánh, đuôi xe sẽ miết mạnh và văng nhẹ tạo 1 vòng tròn mà bánh trước là tâm - thời gian quay đầu sẽ diễn ra cực ngắn gọn - người trong xe chao đi trong 1 cảm giác rất đáng sợ, phần lớn hành khách cuả mình đều Aaaaaa lên rất to
Cứ thử ở 1 chỗ naò thích hợp đi, từ chậm đến nhanh, đây là k/t đơn giản nhất, khi bạn thuần thục rồi, đó sẽ là 1 traỉ nghiệm khá thú vị đấy

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Bác nào xem phim Twilight (chạng vạng) chưa ậ. Nam chính laí 1 con Volvo số AT. Y cho luì xe rất nhanh, đột nhiên đuôi xe xoay ngang 90 độ, và đầu xe đang từ phiá Nam lắc gần 180 độ sang phiá Bắc, lúc đó y cũng đã chuyển xong từ số R sang sang số D và chiếc xe gào lên rồi biến mất hút (về phiá bắc) tất cả trong vòng 3 đến 4 giây. Đây là kỹ thuật phối hợp ga, phanh và đánh laí, Các bác có thấy nếu luyện được chiêu naỳ cũng hay chứ? mình đã luyện thử ở bên Phú Mỹ Hưng trò naỳ :D
Ah, mình ko nêu ra nhưng chắc chắn là việc bắt buộc đeo seatbelt là điều hiển nhiên ko bàn caĩ gì nưã nhé

Chỉnh sửa cuối:

bankymoon

Xe tải
Những kỹ thuật này có lẽ chỉ thích hợp trong film thôi và nhất là điều kiện đường xá Việt Nam em dám chắc không có đất diễn. Mấy kỹ thuật này em cũng mê lắm và cũng luyện tối ngày nhưng trong game Need for speed thôi ạ. Em nghĩ nếu các cụ có chia sẻ thì chia sẻ những kỹ thuật cơ bản và thiết thực với việc lái xe hàng ngày thì tốt hơn; ví dụ như: quay xe trong đường hẹp, lái xe ban đêm, lái xe trong điều kiện trơn trượt hoặc ngập nước vv...

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Em nghĩ nếu các cụ có chia sẻ thì chia sẻ những kỹ thuật cơ bản và thiết thực với việc lái xe hàng ngày thì tốt hơn; ví dụ như: quay xe trong đường hẹp, lái xe ban đêm, lái xe trong điều kiện trơn trượt hoặc ngập nước vv...
Các kỹ thuật căn bản đấy mời cụ cứ tìm kỹ trong box naỳ nhá, các cụ khác đã show hàng hết rồi. Trong baì naỳ - như mình đã noí - mình chỉ muốn mời "các bác cầm tài nhiều năm kinh nghiệm, các bác được đào tạo chuyên nghiệp kiểu như ở cục cảnh vệ, các bác chuyên viên lái thử cuả các hãng xe..., các bác hay mày mò và chịu vọc, tất cả những bác nào có tuyệt chiêu điều khiển xe ở 1 ngón điêu luyện nào đó.... có thể chỉ ra ở đây, chia sẻ, chỉ bảo cho anh em vài ngón biểu diễn... thế thôi mà

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Nếu các cụ đọc chữ thấy chán chết thì thôi, mình chia sẻ bằng thị phạm và bằng lời luôn nhé, bằng tiếng Anh - rất tiếc - nhưng mình cũng tự học như thế. Đây là quả J-turn, luì và quay đầu xe 180 độ với khoảng trống nhỏ
[video=youtube;DtYyXnJIKW4]http://www.youtube.com/watch?v=DtYyXnJIKW4[/video]

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Mình nhắc laị 1 lần nưã là Xin làm ơn mấy cụ ông mô phạm vào đây xem ko vưà bụng thì có thể chửi bậy và đi chỗ khác chơi mình rất cảm ơn nhé, đừng vào nói gở lăng nhăng - bài mở đầu mình đã noí rõ ràng rồi, chỗ naỳ mình tạo baì là để học hỏi và chia sẻ kỹ thuật laí, ko phaỉ nơi chỉnh nhau về đaọ đức XH, newbies thì cứ ngồi nghe thôi, đừng dạy khôn nhau ngại lắm (b).

XeOnline

Xe tăng
Nếu các cụ đọc chữ thấy chán chết thì thôi, mình chia sẻ bằng thị phạm và bằng lời luôn nhé, bằng tiếng Anh - rất tiếc - nhưng mình cũng tự học như thế. Đây là quả J-turn, luì và quay đầu xe 180 độ với khoảng trống nhỏ
-------------------------------------------------------------------------------------
Quả này thì bi h em cũng làm được mỗi tội chỉ dám làm ở khoảng trống lớn:21::21:,còn xe thì lúc trả lại chưa được chuẩn lắm, chắc phải tập thêm thời gian nữa/

Tuanphim

Xe điện
Thôi cụ hạ hoả đi.
Em chỉ làm được thế này thôi cụ ợ :71::71::71:

[video=youtube;Y7olirgNwBA]http://www.youtube.com/watch?v=Y7olirgNwBA"]http://www.youtube.com/watch?v=Y7olirgNwBA[/video]

xegicunglai

Xe buýt
Em chả chỉnh cụ về đạo đức, cũng chả dạy khôn cụ làm gì.
Cụ lái xe thì cụ phải tuân thủ luật giao thông.
Tức là đến chỗ rẽ chỗ quay đầu cụ phải giảm tốc độ, chú ý quan sát,....
Đó là luật.
Cụ lượn đánh vèo một cái, dọa bà con, dọa người đi trên xe là cụ sai rồi.
Em nhắc để cụ nhớ.
Vod cụ, ra đường thấy cụ nào chạy hơi nhanh ( chỗ đông người ) là em cũng ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái rồi. Nhưng đi sau cụ nào chạy chậm quá, lại hay đỏ đít thì cũng hơi khó chịu. :102:( nhưng còn chấp nhận được )

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Cám ơn bác Tuanphim, xem cái tube cuả bác mãn nhãn, có rất nhiều kỹ năng mà chúng ta chưa biết, nên biết... tube cuả bác cho thấy có rất nhiều ví dụ sống động như thế. (b) Haỹ để ý vào chi tiết hướng cuả bánh xe trước khi xe quay 180, 360 độ ...

Chỉnh sửa cuối:

Tuanphim

Xe điện
Em chả chỉnh cụ về đạo đức, cũng chả dạy khôn cụ làm gì.
Cụ lái xe thì cụ phải tuân thủ luật giao thông.
Tức là đến chỗ rẽ chỗ quay đầu cụ phải giảm tốc độ, chú ý quan sát,....
Đó là luật.
Cụ lượn đánh vèo một cái, dọa bà con, dọa người đi trên xe là cụ sai rồi.
Em nhắc để cụ nhớ.
Thôi mà cụ, cụ ý chắc trong thành phố với chỗ đông người không dám làm thế đâu. Ý của cụ chủ thớt là mong muốn, chia sẻ, tìm hiểu và học hỏi các kỹ thuật lái xe thôi.
Có thể trong 1 tình huống nào đó (không mong muốn), xảy ra trường hợp như vậy (tỉ dụ như đang bon bon rồi có chú 2b tạt đầu bất thần =>phanh hay đánh lái...=> rồi xe văng đi...) còn có sự bình tĩnh để mà xử lý tình huống khi ta đã được rèn luyện rồi.
Vài lời mong các cụ hạ hoả (b)(b)(b)