[CCCĐ] Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi

ngtocuong

Xe buýt
Các chuyến đi khác:
Khám phá đất nước chùa vàng MYANMAR
Lệ Giang - Shangri La - newbie và máy cùi
Mùa này ở Mù Cang Chải
2012 - Haiti - Chuyến đi nửa vòng trái đất

Rảnh rỗi em lại kể chuyện các cụ nghe chuyến đi của em....
Hòa vào cùng cơn sốt Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Tay..à nhầm...Cổ Trấn những năm gần đây, tụi em - đoàn 6 người từ 3 xịch tới hơn 4 xịch tuổi - quyết định trải nghiệm 1 chuyến 10 ngày - chứ ko phải 6 như các tour du lịch đang bán bây giờ - với lịch trình được đặt ra theo tiêu chí "đã trót đi thì đi cho trót".
Lần đầu tiên đi Trung Quốc của 4 ng trong đoàn, lần đầu tiên em lead 1 đoàn đông thế đi nước ngoài, lần đầu tiên được trải nghiệm những thử thách về độ cao như thế. Cũng may trong đoàn ko có ai yếu tim hay cao huyết áp :-bd
(Trong bài e có sử dụng cả ảnh cũng những thành viên khác trong đoàn)

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đứng trên cây cầu kia chắc sẽ có cảm giác như đang được cưỡi mây cụ nhỉ :)

ngtocuong

Xe buýt
Do lần này lịch trinh được lên kỹ càng (vì đi đông) nên em xin phép từ từ kể chi tiết đường đi lối lại và kinh nghiệm cũng như chi phí cho các cụ nghe, biết đâu sau này có cụ theo bước bọn em :D

Lịch trình chi tiết như sau:
Ngày 0: 21h40 lên tàu đi Nam Ninh từ ga Gia Lâm
Ngày 1: Nam Ninh, tham quan mua sắm, tối ngủ Nam Ninh (ks đối diện ga tàu)
Ngày 2: Sáng tiếp tục chơi Nam Ninh, chiều tối 17h lên tàu đi Trương Gia Giới (TGG), tối ngủ trên tàu
Ngày 3: đến TGG, tham quan Thiên Môn Sơn (TMS) tham quan Sạn Đạo Kính (cầu kính treo trên vách núi), cổng trời, 99 khúc quanh... tối về Vũ Lăng Nguyên ngủ
Ngày 4: Tham quan rừng quốc gia TGG: Thiên Tử Sơn, Thiên Hạ Đệ Nhất Kiều, Núi Avatar, Thang máy Bạch Long (thang máy ngoài trời cao nhất thế giới)
Ngày 5: Tham quan khu thắng cảnh Vũ Lăng Nguyên bao gồm Hồ Bảo Phong, Hoàng Long Động và đặc biệt cầu kính treo Đại Hiệp Cốc !
Ngày 6: Sáng tham quan Hoàng Thạch Trại (thuộc khu rừng quốc gia TGG), chiều lên xe đi Phượng Hoàng Cổ Trấn (PHCT)
Ngày 7: Chơi PHCT
Ngày 8: Chơi PHCT - tham quan Miêu Trại (làng người dân tộc Miêu) cách PHCT khoảng 20km, tối lên xe về Hoài Hóa lên tàu về Nam Ninh, ngủ đêm trên tàu
Ngày 9: Về tới Nam Ninh, tranh thủ mua quà, shopping (Uniqlo với HM cứ gọi là tha hồ xách), tối 18h30 lên tàu về Hà Nội, ngủ đêm trên tàu
Ngày 10: Sáng 5h về tới Gia Lâm, kết thúc chuyến đi

Chi phí chuyến đi:
Tổng vệ sinh tất tần tật chi phí cho chuyến đi này xấp xỉ 15tr VNĐ/ng. Chi tiết từng mục em xin phép để cuối cùng sau khi đã kể xong câu chuyện để các cụ dễ hình dung.

Chuột bạch

Xe container
Khá chi tiết :D vodka thui

ngtocuong

Xe buýt
Về công tác chuẩn bị trước khi đi, sau khi đã chốt được nhân sự thì điều đầu tiên cần làm đó là visa.
Em chọn làm visa dịch vụ vì tiện mà giá cả cũng phải chăng. Chả hiểu sao đợt e đi ông hàng xóm lại thắt chặt quản lý cấp visa vậy, bình thường chỉ 4 ngày làm việc là xong nhưng tự nhiên lúc đó lại có quy định mỗi ngày chỉ nhận 20 quyển hộ chiếu của mỗi đơn vị dịch vụ, thế là chỗ dịch vụ em hay làm hẹn 1 tháng mới có visa anh nhé - thế thì ở nhà cả lũ đi làm gì nữa ! Chưa kể trong đoàn có 4 ng chưa từng đi TQ lần nào nên thủ tục xin visa lằng nhằng hơn và phí cũng đắt hơn. Chạy 1 hồi e cũng tìm được 1 đơn vị nhận làm visa cho cả đoàn trong vòng 7-10 ngày, giá hơi đắt 1 tí cũng chiệu :( (Thông tin mới nhất thì hiện tại chính sách visa lại nới lỏng rồi các cụ ợ...fun thế..cụ nào cần xin địa chỉ chỗ làm dvu vísa TQ inbox em gửi, e xin phép ko post lên đây ạ)
Thế là giá làm visa là 110$ cho những ai chưa từng đi TQ và 90$ cho những người đã đi, đúng 10 ngày sau e nhận được visa, phi luôn ra ga Gia Lâm để mua vé tàu Gia Lâm - Nam Ninh.

Vé tàu liên vận Gia Lâm - Nam Ninh:
- Các cụ lưu ý là cần mang hộ chiếu đã có visa của cả đoàn sang thì mới được mua vé nhé. Mặc dù đã chạy sang Gia Lâm ngay sau khi có visa nhưng đến nơi em cũng được báo là đã hết vé ngày thứ 6 (lúc đó cách ngày đi hơn tuần) nên em buộc phải mua vé đi sớm 1 ngày (đó là lý do lịch trình bên trên của em có thêm 1 đêm ở Nam Ninh đó ạ)
- Với đoàn từ sau người trở lên khi mua vé đoàn sẽ được giảm giá 25%, giá vé cụ thể thay đổi tùy theo tỷ giá lên xuống của đồng phăng Thụy Sỹ nhưng lúc em mua vé thì giá là 574k VNĐ/vé. Để mua được vé đoàn, các cụ chỉ cần mang đủ hộ chiếu có visa TQ của 6ng ra là mua dc vé đoàn rồi nhé, ko cần phải thêm giấy tờ gì cả, ra đó họ sẽ có 1 em rất xinh hướng dẫn cho mình điền 1 đơn xin mua vé đoàn.
Vé (hay thực ra là quyển vé) trông như này đây ạ:

DangTrang2010

Xe tải
Mình đang ngắm chỗ này. Bác cho nhiều nhiều hình vào nhé. Cảm ơn bác đã chia sẻ.

ngtocuong

Xe buýt
Em tiếp về công tác chuẩn bị:
Sau khi đã mua xong vé chiều đi Gia Lâm - NN thì lo vé tàu nội địa Trung Quốc (vé chiều về Nam Ninh Gia Lâm mua trực tiếp tại ga Nam Ninh, mua qua mạng giá đắt hơn gấp mấy lần mà ko cần thiết)
Có 2 chặng mà đoàn sẽ phải đi tàu đó là Nam Ninh - Trương Gia Giới và Hoài Hóa - Nam Ninh.
- Trước tiên, tại sao lại là Hoài Hóa mà không phải Cát Thủ như một số đoàn khác: Tàu từ Trương Gia Giới xuất phát đi Nam Ninh tầm 18h tối, trạm dừng đỗ đầu tiên chính là Cát Thủ (tầm khoảng hơn 19h 30), trong khi đó Hoài Hóa là trạm dừng thứ 4 (khoảng 21h30), trong khi di chuyển từ Phượng Hoàng Cổ Trấn tới Cát Thủ chỉ ngắn hơn tới Hoài Hóa 15 phút => các cụ có thêm gần 2 tiếng để thong dong chưa kể tàu dừng ở Hoài Hóa lâu hơn ở Cát Thủ (do đổi đầu tàu)
- Mua vé tàu nội địa TQ qua mạng: Có hai trang phổ biến để có thể đặt mua trước vé tàu nội địa TQ đó là english.ctrip.comtravelchinaguide.com . Em đặt bên travelchinaguide vì sau khi so sánh thấy phí dịch vụ bên đó rẻ hơn chút :) Khi mua vé qua 2 trang này các cụ cần thanh toán 100% luôn nên phải chuẩn bị thẻ tín dụng hoặc tài khoản Paypal còn tiền. Ngoài ra còn phải chuẩn bị sẵn thông tin hộ chiếu và visa (số visa) kèm ảnh chụp trang đầu hộ chiếu của từng người trong đoàn nữa: cái này giúp cho việc process đặt vé nhanh hơn. Sau khi các cụ đã điền thông tin họ tên, số hộ chiếu, visa đầy đủ sẽ có 1 đường link hướng dẫn up ảnh trang đầu hộ chiếu lên (ảnh phải rõ ràng đủ thông tin nhé), sau đó chuyển sang thanh toán. Toàn bộ quá trình mua vé của em cho đến khi xuất được vé chỉ mất 1 đồng hồ. Sau khi xuất được vé, các cụ sẽ nhận được 1 email confirm và thông báo Mã số lấy vé (Ticket Pickup) như này:
Dear Mr. NGUYEN ...

We have issued the train ticket(s) for this journey.

The paper ticket is MUST for boarding the train. Please show ticket pickup No.(s) and all passengers' passports to collect the paper ticket from a ticket window at the railway station.Ticket Pickup Number:E946479274;E842470328

Train Schedule:
Date Journey Train Time
2017/5/5 Huaihua/Nanning K379 21:15/08:50+
●Ticket Class: Hard Sleeper
●Passenger(s): X 6
Carriage No.:15
Bunk No.:03upper;03middle;03lower;04upper;04middle;04lower

For your convenience, we list all information and guidance both in English and Chinese in the following page. You can print it out and show it to railway staff to collect your tickets. https://www.travelchinaguide.com/cgi-bin/service/book.asp?t=trainInfo&id=954D1D5173A0054C

Ticket pickup number chỉ là số các cụ chìa ra cho nhân viên bán vé ở Ga tàu bên TQ để lấy vé thôi ạ, các cụ có thể nhấn vào link nó gửi kèm để sang trang in ra cầm theo. Như này ạ:

Cầm theo tờ giấy có số pickup lấy vé này rồi, đến khi sang tới ga Nam Ninh các cụ phi vào sảnh bán vé của ga , tìm cửa số 1 (đầu tiên bên trái nhìn từ cửa vào) đó là cửa duy nhất có nhân viên nói tiếng anh (bập bẹ) có thể phục vụ khách nước ngoài. Các cụ chìa ra cho mấy ẻm để lấy vé (lấy luôn cả hai chặng nội địa TQ) và mua luôn vé Nam Ninh Gia Lâm hôm về luôn.
- Với vé tàu Nam Ninh Trương Gia Giới (đi từ ga Nam Ninh) thì pickup vé free, chặng Hoài Hóa Nam Ninh thì phải mất 5 tệ/vé (do ga xuất phát không phải là ga Nam Ninh). Các cụ đừng tiếc 5 tệ mà lấy luôn vé nhé chứ đừng đợi đến Hoài Hóa mới lấy vé, nhỡ chậm xe, đông ng xếp hàng nhỡ tàu thì khổ.
- Vé tàu Nam Ninh Gia Lâm cũng được giảm giá nếu mua từ 6 vé trở lên nhé, giá giảm chỉ còn 168 tệ/vé.
- Mua vé, lấy vé ở ga Nam Ninh cũng cần mang theo hộ chiếu của cả đoàn.

rfs

Xe điện
bác hướng dẫn chi tiết quá

xetaudoidau

Xe tăng
Em Đánh dấu tham khảo để làm 1 chuyến.

tvdung

Xe điện
Em sợ độ cao nhưng lại cứ thích ngắm núi, hóng chuyến đi của cụ