[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

toyota219

Xe tăng
Nhà tao, tao có quyền. Mấy ảnh thêm POB trong visa đc hok nhỉ :)) :)) :))

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà có cụ ngây thơ cho rằng: Nếu ko có POB trong HC thì xì cái CCCD ra cho các bạn xem. Đúng là ếch ngồi đáy giếng. Đi NN ngoài HC (giấy tờ quan trọng nhất) thì mang cái CCCD đi làm gì cho chật ví ?
Ơn các Bác, từ giờ trở đi, dù muốn hay ko, côn dân VN khi mang cuốn hộ chiếu VN xuất ngoại (ko loại trừ kể cả thuê khách sạn ở VN) sẽ phải cặp kè theo cái CCCD để chứng minh mình đúng là chủ của cuốn hộ chiếu của mình :))

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Mịa. Cái of tí hin mà lắm cán bụ vào ní nuận phết. Nó có bảo sai đâu mà hỏi đúng với sai.
Còn đòi so với Hàn Quốc. Sao k so với mẽo, đại ca số 1 thế giới nó vẫn in nơi sinh. Cứ thích khác người mà làm phiền hà cho họ (với list 7 trang).
HQ nó sang nó tiêu hết tiền thì về nên Đức nó k cần nơi sinh. Thế thôi.
Theo Luật thì việc từ chối nhập cảnh k cần phải giải thích lí do.
Èo nó ko thích thì ko làm. Chứ 7 trang hay 70, 700 trang cũng chỉ là 1 sheet excel. Trên mobile hay pc look up 1s là có.

nickky

Xe hơi
Em đồ là VN ta nói một đằng làm một nẻo nên nó mới dẫn tới hậu quả như vậy. Theo quy trình thì mỗi khi có điều chỉnh mẫu hộ chiếu, quốc gia phát hành đều phải gửi mẫu tới tất cả các nước để thông báo.
Có lẽ mấy ông XNC gửi mẫu hộ chiếu mới là loại có chip, trong chip có đủ thông tin POB còn trên trang nhân thân thì không in thông tin đó. Bọn Đức chắc cũng kiểm tra rồi, thấy OK chả ý kiến gì. Đến khi bọn đầy tớ nhà ta cấp HC thật, nó bỏ béng con chip đi thành ra thông tin chỉ còn lại mỗi trên trang nhân thân và thiếu mất trường POB. Bọn Đức khi tiếp nhận hồ sơ của bà con ta lúc đó mới ngã ngửa ra là đếch tìm thấy thông tin POB ở đâu trên cuốn HC mới vậy là nó từ chối cấp Visa. Chỉ khổ cho dân, trong đó có em vì hộ chiếu của em chỉ còn 6 tháng nữa là hết hạn giờ chưa biết làm thế nào đây :)

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Mịa. Cái of tí hin mà lắm cán bụ vào ní nuận phết. Nó có bảo sai đâu mà hỏi đúng với sai.
Còn đòi so với Hàn Quốc. Sao k so với mẽo, đại ca số 1 thế giới nó vẫn in nơi sinh. Cứ thích khác người mà làm phiền hà cho họ (với list 7 trang).
HQ nó sang nó tiêu hết tiền thì về nên Đức nó k cần nơi sinh. Thế thôi.
Theo Luật thì việc từ chối nhập cảnh k cần phải giải thích lí do.
Thằng Hàn xẻng đất nước chia đôi đã là gì, đại ca số 2,3,4,5 thế giới Anh Pháp Đức Tàu Nga cũng đều in nơi sinh trong HC có chíp/ không chíp nhé cụ :))

VHH148

Xe tăng
Chỉ những cụ chưa xin visa bao giờ mới cho rằng "trong hồ sơ nộp lsq có đủ hết giấy tờ, giấy khai sinh, dữ liệu ID...".
Ví dụ xin visa US (du lịch/ công tác ngắn ngày) chỉ cần tự điền tờ khai online DS-160 : tất cả là tự điền (bao gồm nơi sinh, ngày tháng năm sinh...) và duy nhất kèm theo bản scan hộ chiếu. Tuyệt đối KHÔNG PHẢI NỘP CMT/ CCCD và bất cứ loại giấy tờ nào khác.
Khi đến phỏng vấn trực tiếp tại lsq thì hồ sơ phải nộp, phải show DUY NHẤT 1 cuốn hộ chiếu (bản gốc)!
Như vậy thử hỏi với cuốn hộ chiếu tím than mới thì chắc lsq sẽ tra ra nơi sinh bằng "niềm tin" à?
Hồ sơ xin visa Schengen cũng ko yêu cầu nộp CMT/CCCD hay Giấy khai sinh "để đối chiếu" nọ kia gì cả.

Vì vậy em tin và mong là sau Đức, các nước khác cũng sẽ lần lượt từ chối cấp visa cho cái của nợ mập mờ lập lờ khôn lỏi này của các bác!
Gần như ko 1 tờ khai xin Visa nước nào ko có trường POB, nghĩ rằng đi xin Visa mà giấu được POB chỉ có người chưa bao h đi xin Visa thôi :)) Cái VD xin Visa US ngay trên thì phần thông tin điền form cụ đã nhắc ngay hộ trường Nơi Sinh đó, hay cụ định bỏ trống ko khai hoặc khai sai :)) Khai sai POB vơi US thì xác định cầm pp về 99.9% :))
Đang nói phần đi xin nhá, phần xin đc rồi và nhập cảnh lại chỉ cần mỗi quyển pp nếu nước vào ko cần form nhập cảnh.

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe máy

Xe tăng
Èo nó ko thích thì ko làm. Chứ 7 trang hay 70, 700 trang cũng chỉ là 1 sheet excel. Trên mobile hay pc look up 1s là có.
No no. Nước nào cũng vậy thì loạn lên hết à. Đi ngoài đường, thực thi công vụ vác điện thoại ra tra em nghĩ chỉ có phong cách VN thôi.

toyota219

Xe tăng
Thế Cụ lại au 2, xin đc visa là có quyền vào nc người ta. Vào đc nc người ta lại đòi quyền ở lại/ tạm trú không bị gây khó dễ (trong khi dính khá nhìu phốt gần đây).
Mà đúng pvan B1 B2 j đấy chưa bao j e thấy có kiểm tra POB, chắc tại có trong hc roài. =))

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
No no. Nước nào cũng vậy thì loạn lên hết à. Đi ngoài đường, thực thi công vụ vác điện thoại ra tra em nghĩ chỉ có phong cách VN thôi.
Gớm về đồn hết. Ở ngoài đường như cụ đã nói thì ko thể phân biệt đc đối tượng nào đâu. Tự cụ mâu thuẫn rồi

VHH148

Xe tăng
Hỏi lại câu hỏi bác hỏi một bác bên dưới: "Bác đã xin visa bao giờ chưa?"
Em xin visa thì chỉ khai mỗi tờ khai do Âu hoặc Mỹ quy định, làm gì mà "đủ loại giấy tờ" và chỉ dùng duy nhất hộ chiếu để đối chứng khi khai, nếu biết trường POB không tồn tại và không thể tra cứu, giả sử ai đó quê Hà nội, khai TpHCM cũng chẳng ai biết. Mã 7 trang mà mọi người đang bàn thực chất chỉ tra ra nơi cấp đăng ký khai sinh, mà cái này không phải ai cùng trùng với nơi sinh.
Cụ sinh ở HN rồi cụ khai trong form nộp Đsq Âu Mỹ là cụ sinh ở tp HCM và nghĩ chẳng ai biết thì ok thôi, cơ bản là cụ sẽ đc trả pp về mà ko có Visa dán bên trong =)) Mời cụ làm thế và cụ nào thích thì làm theo :))

toyota219

Xe tăng
Gớm về đồn hết. Ở ngoài đường như cụ đã nói thì ko thể phân biệt đc đối tượng nào đâu. Tự cụ mâu thuẫn rồi
Thế ngừi ta mới cần sàn lọc đối tượng khả nghi chứ cụ. Vừ giảm bớt việc cho bạn mà vừ hok vứt hết cả nồi canh.
Mà nghỉ Đứt vỡn cay cú cũng có phần có lý =))

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Gần như ko 1 tờ khai xin Visa nước nào ko có trường POB, nghĩ rằng đi xin Visa mà giấu được POB chỉ có người chưa bao h đi xin Visa thôi :)) Cái VD xin Visa US ngay trên thì phần thông tin điền form cụ đã nhắc ngay hộ trường Nơi Sinh đó, hay cụ định bỏ trống ko khai hoặc khai sai :)) Khai sai POB vơi US thì xác định cầm pp về 99.9% :))
Đang nói phần đi xin nhá, phần xin đc rồi và nhập cảnh lại chỉ cần mỗi quyển pp nếu nước vào ko cần form nhập cảnh.
Cụ sinh ở HN rồi cụ khai trong form nộp Đsq Âu Mỹ là cụ sinh ở tp HCM và nghĩ chẳng ai biết thì ok thôi, cơ bản là cụ sẽ đc trả pp về mà ko có Visa dán bên trong =)) Mời cụ làm thế và cụ nào thích thì làm theo :))
Trường Nơi Sinh có trong form của lsq là đương đơn tự điền, lsq sẽ đối chiếu nó với Nơi Sinh in trong Hộ chiếu xanh lá (form cũ) của cụ.
Giờ hộ chiếu form mới tím lịm ko có Nơi Sinh thì nó check, đối chiếu bằng "niềm tin" à.

trungduong2211

Xe điện
CCCD

Em làm CCCD đợt quận tăng cường về phường em làm. Nhập CMT 9 số thì thấy tất tật dữ liệu, chỉ chụp ảnh, lăn tay một lúc thì về, khoảng 10 ngày sau zalo nhóm của CSKV đã mời lên lấy CCCD. Thấy ngon ăn, em đưa cả vk đăng ký hộ khẩu ở phường khác, cùng quận lên làm cũng ok. Lần này zalo cũng báo nhưng là CCCD trả về phường kia

HC

Vừa rồi em ngồi nhà làm online HC mới cho vk do HC cũ quá hạn.
Sau khi hồ sơ nộp được chấp nhận thì có email thông báo ngày nộp, ngày trả và yêu cầu nộp 160k, em chọn đi lấy trực tiếp không qua bưu điện thanh toán và ngồi chờ
Thỉnh thoảng truy cập xem thì thấy trạng thái đều là đang chờ xử lý.dù quá hạn ngày trả cả tháng Không vội nên em kệ

Sau em nghe đồn là không ai cập nhật trạng thái đâu, dễ xong rồi...liền nói vk mang CCCD và mã hồ sơ lên 44-46 Trần Phú thì y như rằng HC có từ đời nào, ngày ký chuẩn ngày hẹn trả luôn, thế chứ
Lại may là vẫn HC mẫu cũ, phù

Em thấy mọi thứ làm nhanh đấy chứ, có vướng bận gì đâu, gần như free nữa

Tuy nhiên em thấy còn tiềm ẩn những việc không biết bao giờ dân mới được yên:
1. CSDL quốc gia các mảng xôi đỗ, không liên thông như nhà đất chưa có gì, quy hoạch thì không đọc được như tranh vẽ....và quan trọng ngành nào cũng chỉ muốn vơ vào, chia sẻ càng ít càng tốt

2. Địa chỉ trừ ai ở nhà mặt phố hay đã có Giấy chứng nhận số nhà là yên ổn số còn lại suốt ngày sẽ phải cải chính địa chỉ vì được đặt tên phố mới, đánh số nhà mới...

Nước trong thì không có cá, các cụ nói cấm cãi
Cụ ơi cho e hỏi chút, em vừa nộp hồ sơ làm hc cấp độ 4, tới lúc nó báo đã nộp hồ sơ thành công, gửi mail thông báog mà không thấy nút nộp tiền lệ phí, chỉ có một dòng nhắc nộp tiền cpn khi nhận hộ chiếu? Cụ cho em hỏi lần cụ làm là nộp ck lệ phí nó mới báo nộp hồ sơ thành công hay lúc nhận hộ chiếu mới nộp lệ phí.
À mà mail gửi tới họ chỉ báo Hồ sơ đã được nộp trực tuyến, cấp đường link theo dõi kết quả giải quyết hồ sơ chứ k có thông báo ngày nộp ngày trả như cụ.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Cụ ơi cho e hỏi chút, em vừa nộp hồ sơ làm hc cấp độ 4, tới lúc nó báo đã nộp hồ sơ thành công, gửi mail thông báog mà không thấy nút nộp tiền lệ phí, chỉ có một dòng nhắc nộp tiền cpn khi nhận hộ chiếu? Cụ cho em hỏi lần cụ làm là nộp ck lệ phí nó mới báo nộp hồ sơ thành công hay lúc nhận hộ chiếu mới nộp lệ phí.
À mà mail gửi tới họ chỉ báo Hồ sơ đã được nộp trực tuyến, cấp đường link theo dõi kết quả giải quyết hồ sơ chứ k có thông báo ngày nộp ngày trả như cụ.
cấp độ 4 của cái cục mà Phó thì bị bắt, HC mẫu mới thì scandal, cũng chỉ đến mức Khai báo online.
in ra, kí, chụp ảnh, nộp tiền... thì phải offline nhá

cụ khai báo xong, chọn ngày hẹn đến làm , được chấp nhận, kết thúc, nhận mã số hồ sơ là xong. đến ngày hẹn, mang mã đó đến trụ sở, xếp hàng khoảng 1g, làm nốt là xong

trungduong2211

Xe điện
cấp độ 4 của cái cục mà Phó thì bị bắt, HC mẫu mới thì scandal, cũng chỉ đến mức Khai báo online, in ra, kí, chụp ảnh, nộp tiền... thì phải offline nhá
Cụ cũng làm online ạ? Như cụ nói offline tức là nộp lệ phí lúc nhận hộ chiếu hay sao? E định chờ hộ chiếu gắn chíp mới làm, mà hc cũ sắp hết hạn, tháng 10 lại có đợt công tác nn nên phải làm luôn

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thế ngừi ta mới cần sàn lọc đối tượng khả nghi chứ cụ. Vừ giảm bớt việc cho bạn mà vừ hok vứt hết cả nồi canh.
Mà nghỉ Đứt vỡn cay cú cũng có phần có lý =))
Cay phải chịu thôi. Cá nhân em cũng đồng ý phải mạnh tay dẫu Đức có cay và trả đòn.

mèo lang thang

Xe buýt
Nếu sinh ở HN và khai form ghi nơi sinh là HN thì có trả pp về không cụ ơi

camson6

[Tịch thu bằng lái]
cấp độ 4 của cái cục mà Phó thì bị bắt, HC mẫu mới thì scandal, cũng chỉ đến mức Khai báo online.

cụ khai báo xong, chọn ngày hẹn đến làm , được chấp nhận, kết thúc, nhận mã số hồ sơ là xong. đến ngày hẹn, mang mã đó đến trụ sở, xếp hàng khoảng 1g, làm nốt là xong
Tưởng chị Trưởng cũng bị bắt trước đó rồi chứ ạ

trungduong2211

Xe điện

Như cụ nói là cấp độ 3 ạ, em làm cho nhóc nhà em rồi, lúc đó chưa có cấp độ 4. Hiện em đang làm cấp độ 4, chỉ ngồi nhà nộp hồ sơ online, chờ ship hộ chiếu về tận nơi nếu tick chọn cpn.