[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Bụp dẫn đúng như ý em đấy ạ. Ở trên em đang nói về "Súng côn bát" nhưng em bị nhầm về chi tiết kỹ thuật vì khi nhắc đến từ đó em cứ nghĩ cỡ nòng 8mm X_X

Do vậy ở trên em thấy fun ở khía cạch kết hợp từ của VN:
- Bát côn (trong xe máy).
- Côn bát (trong kỹ thuật quân sự).
Colt douze ( gọi theo kích cỡ nòng ~ 12mm tiếng Phớp)
Colt 45 (-------------------------- 0.45 inch tiếng Mẽo)
Colt bát ( gọi theo số viên đjn trong hộp đạn 7 viên +1 thể đẩy sẵn trên buồng đạn = 8)
Colt M1911 gọi theo năm ra dời của model này vào 1911

Đường bộ

Xe điện
Đúng là từ này ở Bắc bọn em vẫn gọi là "La két" và ngày xưa ở cửa hàng bán dụng cụ đồ dùng TDTT chỗ đầu Quang Trung họ cũng vẫn ghi trên bảng giá là "La két" :D
Cái để đánh quả bóng bàn thì dân Bắc nhà chúng cháu vẫn gọi Ra két cụ nhé - những người không uốn được lưỡi khi phát âm từ Ra chuyển nó thành La két đấy ạ.

Website
www.facebook.com
Cái để đánh quả bóng bàn thì dân Bắc nhà chúng cháu vẫn gọi Ra két cụ nhé - những người không uốn được lưỡi khi phát âm từ Ra chuyển nó thành La két đấy ạ.
Iem xác nhận từ Ra-két ạ.:6:

4banhxequay

Xe điện
Cháu thầy có mấy vật dụng này từ khi tây vào ta mới có mà ko biết gốc gác thế nào. Các cụ thông thái cho ý kiến

Sắc (liệu có phải từ sachet từ tiếng Anh mà ra ko ?)
Bóp

Đường bộ

Xe điện
Cháu thầy có mấy vật dụng này từ khi tây vào ta mới có mà ko biết gốc gác thế nào. Các cụ thông thái cho ý kiến

Bóp
Mấy từ này hình như đã có phân tích cả rồi cụ? Nhà cháu nhớ Sắc (cái túi xách của phụ nữ) là từ Sac (F) mà ra ạ.

Rốn lồi

Xe tăng
Colt douze ( gọi theo kích cỡ nòng ~ 12mm tiếng Phớp)
Colt 45 (-------------------------- 0.45 inch tiếng Mẽo)
Colt bát ( gọi theo số viên đjn trong hộp đạn 7 viên +1 thể đẩy sẵn trên buồng đạn = 8)
Colt M1911 gọi theo năm ra dời của model này vào 1911
Ôi...chuyên gia vũ khí khí tài quân sự đây rồi =D> =D> =D>

Rốn lồi

Xe tăng

Rốn lồi

Xe tăng

Bóp
Mấy từ này hình như đã có phân tích cả rồi cụ? Nhà cháu nhớ Sắc (cái túi xách của phụ nữ) là từ Sac (F) mà ra ạ.
- Đúng là những từ Cụ 4banhxequay liệt kê đã có, đặc biệt chủ nhân của cái "Bóp" đã hiện hình dưới đây :P
- Từ "Sắc" theo em viết chuẩn là "Xắc" dựa theo bài thơ "LƯỢM" của nhà thơ Tố Hữu ra đời trong những năm kháng chiến chống Pháp, có đoạn viết "Chú bé loắt choắt, cái xắc xinh xinh..." Do vậy, em đoán là từ này gốc Pháp "Sac" (F) và đã được Việt hóa, phổ cập trước đó :-B

Từ Bóp cũng đã có rồi ạ.

Bóp (ví) - Porte monnaie (F)

(.)(.)

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Lồi rốn cho em hỏi từ "binh boong" và "xoong nồi" có phải nguồn gốc từ Tây ko ợ?
Em ngó ko thấy từ này nên cắc cớ hỏi tí, hì hì.

Vulcan V70

Xe trâu
Từ xắc của chú bé liên lạc Lượm có lẽ cụ Tố Hữu nói đến cái " xắc - cốt" hay " xà - cột" một lọai túi bằng da hoặc vải có quai đeo bên hông. Sacoche ( F.)

Rốn lồi

Xe tăng
Cụ Lồi rốn cho em hỏi từ "binh boong" và "xoong nồi" có phải nguồn gốc từ Tây ko ợ?
Em ngó ko thấy từ này nên cắc cớ hỏi tí, hì hì.
Đúng là từ "Xoong" có gốc từ Pháp, từ gốc là "Casserole" nhưng giai thoại từ này dài lắm ạ. Khi Việt hóa vào VN thì từ những người phát âm theo tiếng bồi rồi dần dần đọc mất âm đầu "Cát ~ Cas" đi, chỉ còn âm "Sơ ron ~ sserole" rồi cuối cùng còn lại tới ngày nay là "Xoong" :-B
Còn từ "Binh boong" em nghĩ là từ tượng âm thôi ạ :)
Tương tự Tây nó viết "Boom boom" thì mình có "Bùm bum" :D

Rốn lồi

Xe tăng
Từ xắc của chú bé liên lạc Lượm có lẽ cụ Tố Hữu nói đến cái " xắc - cốt" hay " xà - cột" một lọai túi bằng da hoặc vải có quai đeo bên hông. Sacoche ( F.)
Vậy là có 2 giả thuyết hở Cụ :-/
Từ "Xà cột ~ Sacoche" thì chuẩn rồi.
Nhưng từ "Sac" gốc Pháp cũng có nghĩa là túi xách :-?

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu chém là cái xắc-cốt bởi vì hồi bé trong sách GK hình ảnh minh hoạ cho cụ Lượm là một chú bé đầu đội mũ ca-nô, xắc cốt đeo chéo bên hông ạ.

Ga Tay

Xe tăng
Cháu chém là cái xắc-cốt bởi vì hồi bé trong sách GK hình ảnh minh hoạ cho cụ Lượm là một chú bé đầu đội mũ ca-nô, xắc cốt đeo chéo bên hông ạ.
Vậy là có 2 giả thuyết hở Cụ :-/
Từ "Xà cột ~ Sacoche" thì chuẩn rồi.
Nhưng từ "Sac" gốc Pháp cũng có nghĩa là túi xách :-?
Sac-Xắc và Sacoche- Xà cột là hai từ khác nhau (nhưng hềnh như có họ với nhau thì phải).
Xắc là túi làm bằng các chất liệu khác nhau để đựng đồ nói chung, xà cột là túi bằng da có khóa kéo và quai đeo hoặc hai cái túi đeo ở hai bên pooc ba ga xe đạp, xe máy. Ở Bỉ và Canada thì xà cột cũng có nghĩa là túi xách tay.

Đường bộ

Xe điện
Vâng, em sẽ sửa lại - theo Cụ Đường Bộ thì ra là em lói lăng nẫn nộn ạ :))
Không cụ ơi. Có nhiều thể loại phát âm không chuẩn. Có người thì biến tất cả N thành L; hoặc tất cả L thành N; hoặc cả hai (hễ N thì thành L và hễ L thì thành N); có người thì biến R thành L; biến P thành B (hì hì, cực đoan thì Pa ri thành Ba li !!!). Cụ không ở 3 dạng đầu mà ở dạng sau.

Website
www.facebook.com
Không cụ ơi. Có nhiều thể loại phát âm không chuẩn. Có người thì biến tất cả N thành L; hoặc tất cả L thành N; hoặc cả hai (hễ N thì thành L và hễ L thì thành N); có người thì biến R thành L; biến P thành B (hì hì, cực đoan thì Pa ri thành Ba li !!!). Cụ không ở 3 dạng đầu mà ở dạng sau.
Paris còn bị gọi thành Ba-lê cơ cụ ạ.

" Có nhớ chăng hỡi gió rét thành Ba-lê
Một viên gạch hồng Bác chống lại cả một mùa băng giá..."

Người đi tìm hình của nước - Chế Lan Viên

Đường bộ

Xe điện

" Có nhớ chăng hỡi gió rét thành Ba-lê
Một viên gạch hồng Bác chống lại cả một mùa băng giá..."

Người đi tìm hình của nước - Chế Lan Viên
Vâng, ở tít đâu đó trên kia nhà cháu cũng đã từng gọi Pa ri là Ba lê theo cách nói khá phổ biến mà cụ - ở đây nhà cháu chỉ đưa ra 1 ví dụ cực đoan của việc phát âm sai thôi ạ, nó giúp dịch chuyển Pa ri từ Pháp ở trời Tây sang Ba li ở In đô tại trời Nam ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu

[/I]
Ba lê cách gọi theo chuyển âm qua tiếng hán Cụ ợ. Như Mạc tư khoa, Lỗ mã nĩ, La mã...
Cháu xác nhận với Cụ từ Ba-lê là cách gọi Pari, ngày xưa có cuốn tiểu thuyết Vụ án thành Ba lê.
Từ Ba-lê khác để chỉ điệu múa Balett, từ này có nguồn gốc Latin là Ballere có nghuax là muad