[HĐCĐ] Tư vấn cung đường tự lái đi Cao Bằng từ Hà nội trong 4 ngày

giangle

Xe máy
Em cũng vừa đi CB về. Giờ đường đẹp, đèo dốc dễ đi cụ ạ. Em đi 3 ngày 2 đêm.
- Ngày 1 em khởi hành lúc 5:30 sáng, chạy cao tốc HN - Thái Nguyên, đến Bắc Kạn ăn sáng. 11h thì đến Cao Bằng, check in ks, rồi đi ăn trưa. Chiều 2h đi khu Pắc Bó, từ TP Cao Bằng đến Pắc Bó đường tốt chạy khoảng 1 tiếng, rồi về lại CB ăn tối.
- Ngày 2, đi Thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao, chùa Phật Tích Trúc Lâm, làng cổ Khuổi Kỵ. Cả mấy điểm này đều gần nhau, chỉ cách nhau 2-3km. Chiều tối về lại CB. Đi động Ngườm Ngao thì cụ chủ nên mua tuyến mới khai thác ấy (vé 195k/người,đi sâu vào động, có hướng dẫn viên đi cùng, thời gian trong động khoảng 2 tiếng), em thấy nên đi, nhiều cái đẹp, thay vì mua vé 45k chỉ được vào một đoạn bên ngoài.
- Ngày 3 em thong thả ăn sáng cafe rồi chạy về Lạng Sơn (đường Cao Bằng - Lạng Sơn dễ đi, chạy khoảng 2h30', cụ có thể ghé qua Thạch An mua thạch đen mang về). Ăn trưa Lạng Sơn rồi đóng cao tốc Lạng Sơn -HN một mạch.
Cụ đi 4 ngày thì có thể nghiên cứu đi thêm phía núi Phia Oắc đến rừng trúc Nguyên Bình, đèo 14 tầng Mẻ Pịa

Chỉnh sửa cuối:

Song Do Anh

Xe máy
- Ngày 1 em khởi hành lúc 5:30 sáng, chạy cao tốc HN - Thái Nguyên, đến Bắc Kạn ăn sáng. 11h thì đến Cao Bằng, check in ks, rồi đi ăn trưa. Chiều 2h đi khu Pắc Bó, từ TP Cao Bằng đến Pắc Bó đường tốt chạy khoảng 1 tiếng, rồi về lại CB ăn tối.
- Ngày 2, đi Thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao, chùa Phật Tích Trúc Lâm, làng cổ Khuổi Kỵ. Cả mấy điểm này đều gần nhau, chỉ cách nhau 2-3km. Chiều tối về lại CB. Đi động Ngườm Ngao thì cụ chủ nên mua tuyến mới khai thác ấy (vé 195k/người,đi sâu vào động, có hướng dẫn viên đi cùng, thời gian trong động khoảng 2 tiếng), em thấy nên đi, nhiều cái đẹp, thay vì mua vé 45k chỉ được vào một đoạn bên ngoài.
- Ngày 3 em thong thả ăn sáng cafe rồi chạy về Lạng Sơn (đường Cao Bằng - Lạng Sơn dễ đi, chạy khoảng 2h30', cụ có thể ghé qua Thạch An mua thạch đen mang về). Ăn trưa Lạng Sơn rồi đóng cao tốc Lạng Sơn -HN một mạch.
Cụ đi 4 ngày thì có thể nghiên cứu đi thêm phía núi Phia Oắc đến rừng trúc Nguyên Bình, đèo 14 tầng Mẻ Pịa
Em nhất trí với cụ giangle . Đợt 2/9 nhà em cũng vừa đi Cao Bằng về và đi đúng tuyến cụ giangle đã đi, đi Cao Bằng những điểm chính cụ đi 3 ngày 2 đêm là thoải mái. Cụ đi ngày thường sẽ vắng hơn đi vào dịp lễ tết. Trên tuyến đi thác Bản Giốc có đoạn rẽ vào hồ Hang then ,cổng trời.. nhà em cũng chạy vào ngó thử nhưng cũng chẳng có gì, chỗ ấy mình nhà ở Cao Bằng tụ tập mấy gia đình đi dã ngoại một hôm thì hợp.

Chỉnh sửa cuối:

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
:D e note ạ.

matizac

Xe tăng
Lần trước em đi từ Hà Giang về qua Cao Bằng có đi qua PHia Oắc Phia Đén nhưng ko biết chỗ đó có gì hay ah. Đợt đó sát Tết âm lịch nên lạnh nhưng đợt này ko biết có gì hay nhờ cụ chỉ giáo ạ?
chỉ có núi rừng thôi cụ ơi

chuot_bach

Xe tăng
theo quan điểm của em cụ nên bỏ qua Ba Bể mà cho vào 1 cung khác, em vẫn thích con đường Lạng Sơn - Bản Giốc hơn, so với toàn tuyến Cao Bằng thì có mỗi đoạn đèo Mã Phục là còn sánh được, các điểm ở Cao Bằng đa phần đều mang tính lịch sử hơn là du lịch nên em thấy cảnh bình thường (nếu 4 ngày thì cụ có thể cho đêm ngày 3 về Ba Bể ngủ, hôm sau chơi ỏ Ba Bể đến quá trưa về HN là ok)

digger

Xe tăng
Như tiêu đề, em xin phép mở topic này nhờ các cụ tư vấn cung đường đi Cao Bằng trong 4 ngày từ Hà nội với ạ. Em muốn thăm các địa danh kiểu Thác Bản Giốc, Suối Lê Nin, Đèo Mẻ Pia, Khau Cốc Chà gì đó nữa ko biết có cùng cung đường ko ah? Nhà em đi chơi ngắm cảnh ah. Và nhờ các cụ tư vấn tuyến đường đẹp đẹp để đi vì nhà em có con nhỏ ah.

Em xin cảm ơn các cụ.
Riêng Mẻ Pia, cụ nên ghép với tuyến Hà Giang, vì từ TP Cao Bằng đi Mẻ Pia tương đối xa (nằm giữa tuyến Hà Giang - Cao Bằng).
Cụ có thể tham khảo tuyến Hà Giang - Mèo Vạc - Mẻ Pia - Cao Bằng - Núi thủng - Bản Giốc - Lạng Sơn - Hà Nội, lịch trình này nếu đi khéo có thể đi 4 ngày, nếu rộng dài thời gian cụ đi 5 ngày thì tốt hơn

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Nhà em cũng ở Long BIên. Em đang phân vân là từ Cao bằng sang Lạng sơn chơi rồi từ Lạng Sơn về Hà nội có bị mua đường quá ko ah?
Đi thành 1 cung chứ cụ, khi đi thì HN - Lạng Sơn - Cao Bằng, khi về thì CB - Bắc Cạn - Thái Nguyên - HN.

digger

Xe tăng
Như tiêu đề, em xin phép mở topic này nhờ các cụ tư vấn cung đường đi Cao Bằng trong 4 ngày từ Hà nội với ạ. Em muốn thăm các địa danh kiểu Thác Bản Giốc, Suối Lê Nin, Đèo Mẻ Pia, Khau Cốc Chà gì đó nữa ko biết có cùng cung đường ko ah? Nhà em đi chơi ngắm cảnh ah. Và nhờ các cụ tư vấn tuyến đường đẹp đẹp để đi vì nhà em có con nhỏ ah.

Em xin cảm ơn các cụ.
Em bổ sung thông tin chút do nhà cụ có con nhỏ: Cụ cân nhắc đi Mẻ Pia (Khâu Cốc Chà) nhé, vì đường xấu, dễ sạt lở. Sau khi đến nơi phải leo bộ lên núi, khoảng cách từ đèo lên chỗ check in tương đối xa (trời nắng không sao, trời mưa khó leo do đường trơn và có chỗ dốc đứng).

Cao Bằng có điểm check in độc đáo và tương đối đẹp là Núi thủng, nhưng mùa này nước nhiều không vào được thung lũng. Mùa đẹp nhất vào Núi thủng là tháng 4-5, khi ấy vừa có nước, cỏ non mới mọc đẹp mê hồn, thêm vài tháng thì nhiều người đến, cỏ sẽ nát, mùa mưa thì nước ngập.

fundraiser

Xe container
Em bổ sung thông tin chút do nhà cụ có con nhỏ: Cụ cân nhắc đi Mẻ Pia (Khâu Cốc Chà) nhé, vì đường xấu, dễ sạt lở. Sau khi đến nơi phải leo bộ lên núi, khoảng cách từ đèo lên chỗ check in tương đối xa (trời nắng không sao, trời mưa khó leo do đường trơn và có chỗ dốc đứng).

Cao Bằng có điểm check in độc đáo và tương đối đẹp là Núi thủng, nhưng mùa này nước nhiều không vào được thung lũng. Mùa đẹp nhất vào Núi thủng là tháng 4-5, khi ấy vừa có nước, cỏ non mới mọc đẹp mê hồn, thêm vài tháng thì nhiều người đến, cỏ sẽ nát, mùa mưa thì nước ngập.
Vâng, e bỏ điểm này rồi. Chỉ thác Bản Giốc, Suối Lê Nin ở Cao Bằng với mấy địa điểm chơi ở Lạng sơn thôi. Nhẹ nhàng đi thay đổi không khí. Cái đèo nọ đèo kia bao giờ vợ chồng em đi riêng thì mới dám đi.

matizac

Xe tăng
có lẽ mỗi người, gia đình có cách đi khác nhau, người cần check in, chụp ảnh ... có người chỉ cần hít thở ít không khí trong lành, tiếp xúc con người mới lạ, đích đến không phải là điểm đến mà là ở suốt hành trình

heroesdaubu

Xe điện
Em cũng chuẩn bị đi, cụ có điểm ăn ở nào ở tp CB thì pm xin với nhé? Thanks cụ

Song Do Anh

Xe máy
Nhà bác nếu chỉ ở Cao Bằng thì trong thành phố có Thu hương Restuarant ,em thấy ăn cũng được, chỗ ngồi lịch sự, giá theo thị trường không đắt (bác gọi điện trước đặt bàn vì chỗ đấy 2/9 năm ngoái em đi gia đình tý nữa thì không còn chỗ) em hỏi trên google nên ko có ĐT. Còn ăn sáng ở chỗ dốc Điện Lực (cho chắc bác lại hỏi anh google em đi quen chỉ nhớ là nó nằm trong thành phố trên đường từ CB đi Lạng Sơn) có hàng phở nấu rất ấn tượng và ngon (có thịt quay, vịt quay, lạp sườn.. em chọn tất mỗi thứ một ít ) lần đầu vào em nhìn cũng thấy nó sai sai, nhưng ăn rồi mới thấy ấn tượng (chỗ đó ông em ở thành phố Cao Bằng dẫn đi), lần sau mỗi lần lên CB ăn sáng em lại ra đấy .