[Funland] [ tư vấn ] giá ghi trong hợp đồng mua bán đất ?

Vova

Xe container
Chuẩn là chủ muốn đường đường chính chính chuyển tiền ra nc ngoài. Em muốn hỏi vì đàm phán theo giá chủ nhà thu về rồi.
Thực ra khai giá cao lên thì phần tăng lên nhiều là thuế thu nhập cá nhân. Thế nên về mặt nguyên tắc bên bán là bên có thu nhập và sẽ phải nộp. Thế nên em nghĩ quanh đi quẩn lại vẫn là 2 bên mua bán thỏa thuận với nhau. Bên mình cũng có thể nói thẳng là do nhu cầu của bên bán thì kê khai kiểu đấy, do đó bên họ cũng nên góp vào phần bị tăng lên.

ats2011

Xe tải
Cái này em nghĩ cái này ng bán cũng đã cân nhắc mức thu về và để giá trên hợp đồng rồi, có lẽ bên nước ngoài họ kiểm soát nguồn thu nhập qua ngân hàng hoặc ng bán có ý định đầu tư gì đó ở nước ngoài mà cần chứng minh nguồn tiền sạch của mình nên cần phải để giá trên hđ đúng hoặc sát với nguồn tiền vào tk để sau dễ giải trình

ats2011

Xe tải
Vấn đề là bên bán muốn khai giá thật để còn cầm tiền ra nước ngoài. Thế nên cách giải quyết là đàm phàn giữa 2 bên thôi. Nếu cụ chủ thấy phải gánh nhiều thuế quá thì bảo bên bán tự chịu thuế thu nhập của họ (theo đúng luật) là xong.
E nghĩ là đã đàm phán rồi, cái cụ chủ ở đây là muốn lách tiếp thôi, vừa muốn đảm bảo hđ chuẩn cho chủ nhà, vừa muốn tự sang tên mà ddc giảm :)))

Hanh Ha

Xe tăng
E nghĩ là đã đàm phán rồi, cái cụ chủ ở đây là muốn lách tiếp thôi, vừa muốn đảm bảo hđ chuẩn cho chủ nhà, vừa muốn tự sang tên mà ddc giảm :)))
Đúng là việc đàm phán đã thực hiện. Chỉ là tìm cách lạng lách bước 2 thôi ah.

Vova

Xe container
Đúng là việc đàm phán đã thực hiện. Chỉ là tìm cách lạng lách bước 2 thôi ah.
Khó đấy cụ. Ở đâu không biết chứ Hà Nội em nghĩ gần như chỗ nào cũng phải nói chuyện với cả ký cam kết giá chuyển nhượng với bên thuế :)

ats2011

Xe tải
Khó đấy cụ. Ở đâu không biết chứ Hà Nội em nghĩ gần như chỗ nào cũng phải nói chuyện với cả ký cam kết giá chuyển nhượng với bên thuế :)
ko phải đâu cụ, hđ công chứng thì ở đâu cũng vậy cả, chỉ làm đc 1, mua bán, sang tên tất cả trên 1 hđ công chứng rồi đẩy lên hệ thống thôi. Còn bình thường có hợp đồng đặt cọc hoặc viết giấy theo giá thực, còn hđ mua bán công chứng sẽ để mức giá hợp lý cho nộp thuế.

QaTB

Xe hơi
Chào cccm.
Em có case này cần tư vấn của cccm.
Em có ý định mua 1 mảnh đất, chủ nhà ở nước ngoài.
Sau khi bán xong chủ nhà muốn chuyển tiền ra nước ngoài nên bên bán mong muốn ghi giá trị mua bán đúng thực tế. Cái này ảnh hưởng đến phần chi phí liên quan.
Em nhờ cccm tư vấn xem có cách nào để giảm bớt chi phí khi sang tên cho phù hợp ko ah?
Cảm ơn cc.
cụ mua thế nào rồi cụ ơi