[Funland] [Tư vấn] Sự chênh lệch giá quá lớn của đồ điện máy?

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em mua 01 TV 55", 01 TV 65", 01 máy giặt LG, 01 tủ đông của Hòa Phát bằng alo, bảo hành điện tử, rẻ được mấy chục chai, chả thấy làm thao. TV kiểm tra ngày giờ kích hoạt rõ như điện thoại. Máy giặt còn chả thèm để ý. 2 năm rồi vẫn chạy tốt, giờ hỏng thì gọi thợ chứ bảo hành gì nữa.
Tôi lại hay mua từ Siêu thị điện máy hơn, dù nó ít khi rẻ hơn.

Như hôm rồi, tôi lấy 1 cái điều hòa LG, 18,000BTU. Tôi thừa nhận lúc đó đang hot, nên giá chỉ có Đắt và Chưa đắt thôi.

Nhưng giá của Điện máy xanh, dù đắt nhất, cộng trừ gia giảm abc các loại, đắt hơn 2 ông Bán lẻ chỉ 300-400K.
Chưa kể, đội thợ của Điện máy xanh khá tử tế, có lẽ một phần nhờ 300K tiền tip trả trước.:D

Muon_biet

Xe cút kít
Em đang tìm mua mấy món đồ điện máy thì thấy giá của các cửa hàng đang có sự chênh nhau cực lơn. Với một số mặt hàng liên quan đến yếu tố chính hãng, bảo hành,... có thể ảnh hưởng đến giá. Nhưng ví dụ như Tivi Samsung áp dụng bảo hành điện tử, và là bảo hành từ hãng chứ ko phả đơn vị bán hàng nên thực tế mua ở đâu cũng như nhau. Vậy tại sao lại có giá chênh nhau quá lớn như vậy các cụ?

Ví dụ Em đang tham khảo cái Tivi Samsung UA55RU7400, giá ở các siêu thị lớn đang khoảng 23tr, trong khi ở link websosanh thì nhiều chỗ thấp hơn tận 10tr, Em có gọi thử 1 nơi thì đc xác nhận có hàng với giá 15,5tr. Vậy tại sao lại có sự chênh lệch lớn vậy các cụ?

Tương tự với một số mặt hàng như máy giặt, tủ lạnh,..
Thế mới có chuyện "khách hàng thông thái".

Thuem

Xe buýt
Chuỗi siêu thị to đang chơi sát ván với cửa hàng nhỏ lẻ rồi, VD 10 ngày trước Nguyenkim chạy KM TV65 giảm 3tr kèm vài KM khác, quá sốc khi mẫu Sony 65x7000 còn giá 14tr4, LG 65um7400 còn 16tr2.
Chưa kể ĐMX giá chưa KM cũng khá mềm khi so với cửa hàng nhỏ lẻ chứ không chênh nhiều như 2 3 năm trước, các cụ cứ rình đợt KM giá rất sốc.

tranhien1979

Xe tăng
Đâu riêng gì điện tử, hàng tiêu dùng vào cửa hàng tiện ích với siêu thị luôn mua được giá cao hơn hàng cùng loại ở tiệm tạp hóa cá thể. Hay mua xe Honda, trừ xe hót giá chênh niêm yết, còn 1 số xe kém thì giá thấp hơn.

Kitcat

Xe container
Cứ mua rẻ rồi lúc có sự cố mới biết rẻ hay không.
Vừa tuần trước đấy thôi, có cụ nào vừa tố KDCN trên này bán tivi, khi hỏng thì đùn đẩy, rồi còn bảo giá đó thì chỉ phục vụ thế thôi :D
Vừa mới xong chứ đâu.
Vấn đề là hãng bảo hành hay cụ kdcn kia bh? Theo e hiểu thì là hãng. Mua kdcn ở đây bóc phốt đc đổi luôn cái mới. Thế cũng ổn. Nhà e ông anh em toàn tự mua gọi online, thanh toán giảm 8-10 triệu. Bảo hành thì đằng nào mà chả p tự gọi qua hãng.

Kitcat

Xe container
Đâu riêng gì điện tử, hàng tiêu dùng vào cửa hàng tiện ích với siêu thị luôn mua được giá cao hơn hàng cùng loại ở tiệm tạp hóa cá thể. Hay mua xe Honda, trừ xe hót giá chênh niêm yết, còn 1 số xe kém thì giá thấp hơn.
Hàng tiêu dùng họ trộn xuất xứ hàng tq đó cụ. Hxom e chuyên nhập mỳ chính tàu đg tàu bim bim dởm, mua cái thuốc đánh răng nhà họ bóp ra toàn bọt, trong siêu thị k bị thế. Mua hàng nh khi họ còn chơi bẩn cách đóng hộp. Chỗ tử tế đóng hộp nhẹ, hoặc k tính trọng lượng hộp còn có nơi bán hộp hạt điều hình bầu dục vỏ dày cui cân 1kg hạt. Thực ra 300g vỏ hộp @@.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Dùng cái websosanh mua hàng mất thời gian. Trông thì rẻ mà gọi điện giá toàn đăt hơn. Rồi cũng ngang ngang nhau tất.
Mua hàng STDM ít ra còn được sò mó.
Mua online còn k được kiểm tra hàng nữa cơ. Khi nào trên hóa đơn cũng có câu hàng đã xuất k được trả lại.
Em thì mua cả 2 nơi, tùy loại mặt hàng, tùy thời điểm.

redcode

Xe điện
Samsung cụ vào store của nó mà mua, giá cũng rẻ hơn st điện máy nhiều

Piety2110

Xe tải
Siêu thị nó hay tặng kèm, cụ báo k lấy đồ tặng họ giảm mà, e trc mua cái máy giặt gọi mấy cái kiểu kho ol rao rõ rẻ mà gọi thì báo tăng lên mấy củ (nói chung câu gà thôi cụ) cuối cùng chỗ giảm xuống chỗ tăng lên cũng chỉ chênh nhau tí, cụ nên chọn chỗ nào đã có review tốt hoặc yên tâm, giá thì e thấy tiki trading khá ok, cái khác ko bàn, chứ lằng nhằng rẻ mấy đồng mệt lắm

mitdac1819

Xe điện
Kho ol, nếu ko quen biết gì thì toàn tà lưa thôi, giá 1 kiểu, đến nơi lại bảo giá đấy chưa vat. Xưa có lần e bị mấy bọn bestbuy với lại kho điện máy gì gì ở ngã tư sở lừa.

mitdac1819

Xe điện
Nói thật với các cụ , hàng điện tử gia dụng , rẻ thì ko bao giờ ngon, còn tại sao cùng 1 hãng , 1 model mà chỗ này cao hơn mấy củ thì các cụ tự tìm hiểu nhá. Trừ trường hợp , các cụ có mối quan hệ với hãng lấy đc giá ưu đãi
Cùng siêu thị, mà em mua đồ của Nguyễn Kim xưa, hơn chục năm ko hỏng, mua Pico và Trần Anh, với lại HC cứ hết bảo hành là hỏng. Thế mới tài. Giá bọn Nguyễn Kim thì bao giờ cũng là cao nhất

vo nho

Xe điện
Em đang tìm mua mấy món đồ điện máy thì thấy giá của các cửa hàng đang có sự chênh nhau cực lơn. Với một số mặt hàng liên quan đến yếu tố chính hãng, bảo hành,... có thể ảnh hưởng đến giá. Nhưng ví dụ như Tivi Samsung áp dụng bảo hành điện tử, và là bảo hành từ hãng chứ ko phả đơn vị bán hàng nên thực tế mua ở đâu cũng như nhau. Vậy tại sao lại có giá chênh nhau quá lớn như vậy các cụ?

Ví dụ Em đang tham khảo cái Tivi Samsung UA55RU7400, giá ở các siêu thị lớn đang khoảng 23tr, trong khi ở link websosanh thì nhiều chỗ thấp hơn tận 10tr, Em có gọi thử 1 nơi thì đc xác nhận có hàng với giá 15,5tr. Vậy tại sao lại có sự chênh lệch lớn vậy các cụ?

cái này theo từng cửa hàng đúng rùi cụ
1. chi phí hoạt động khác nhau
2. hinh thức bán hàng khác nhau
3. khuyến mại kèm theo khác nhau
4. Hậu mãi khác nhau
5. Biên độ lợi nhuận khác nhau
=> giá có chệnh lệch đâu có gì lạ.
VD như mua máy điều hòa giống hệt nhau nhưng 1 bên của hàng bao chi phí lắp và 1 bên ko bao chi phí lắp...=> già bán lẻ khác nhau ngay.

langtuzx

Xe hơi
Em cần mua máy giặt electrolux EWF8024D3WB, cụ nào có giá tốt ib em nhé

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Nó rẻ hơn nhiều giá niêm yết của hãng rồi cụ.

Ko có đâu cụ ạ, chênh nhiều lắm 1-2tr là đỉnh lắm rồi. Chỗ cụ gọi nếu cụ mua nó lại bảo nhầm model hoặc hàng tồn kho, lỗi, trả bảo hành.