[Funland] Tư vấn về nước nóng năng lượng mặt trời

Nobita090

Xe hơi
Chào các bác.
Gia đình em ở Miền Bắc có 4 người : 2 vk ck, 2 trẻ nhỏ. Hằng ngày bật bình nóng lạnh ~ 2 tiếng cho dù mùa hè cũng bật vì tắm nước nóng quen.

Em định lắp cái Năng Lượng Mặt Trời để tiện sử dụng vì có thể dùng cho tắm, rửa bát. Lâu dài giảm bớt tiền điện hằng tháng.
Nguồn nước là giếng khoan
Nhờ các bác tư vấn giúp ạ.
1. Có nên lắp không ? Hiện tại nên lắp loại nào ? Dung tích bao nhiêu?
2. Nên lắp cho nước nóng qua bình nóng lạnh không ?
3. Khi lắp cần chú ý những gì để tối ưu sử dụng và độ bền.
Em cảm ơn ạ.

nvk155

Xe điện
Chào các bác.
Gia đình em ở Miền Bắc có 4 người : 2 vk ck, 2 trẻ nhỏ. Hằng ngày bật bình nóng lạnh ~ 2 tiếng cho dù mùa hè cũng bật vì tắm nước nóng quen.

Em định lắp cái Năng Lượng Mặt Trời để tiện sử dụng vì có thể dùng cho tắm, rửa bát. Lâu dài giảm bớt tiền điện hằng tháng.
Em cảm ơn ạ.
Ko nên, trừ khi cụ dùng 1 bình tổng. Cụ lắp NLMT xong lắp thêm mai so vào bình của nlmt thì đc, ko dùng bình từng phòng. Như thế nlmt hỗ trợ mai so sẽ tiết kiệm điện, nhưng đường nước phải đi từ đầu có đường đối lưu và có bơm đối lưu ko thì đợi nc nóng chảy tới vòi cũng quá tội.

kduc

Xe container
Nước giếng thì ko ngại tốn nước để xả khi cần nước nóng.
Cá nhân e thấy nên lắp. E ở Đông Bắc Bộ nhé.

langtoilangtoi

Xe điện
Chào các bác.

Em cảm ơn ạ.
E vẫn đang dùng cho 4 người từ 2008 đến nay, loại 18 ống và làm đầu vào cho bình nóng lạnh.
Nói chung nếu ko có gì va chạm tới nó thì rất bền.

XecoBT

Xe tải
Với bình NLMT, Cụ k nên lắp vào phòng tắm vì khó điều chỉnh NL và chỉ nên lắp riêng đến vòi rửa bát thôi

NNS

Xe ngựa
nên lắp, và cụ bảo thợ nước nó lắp 1 hệ van 3 nhánh để hôm nào nắng thì xài nước nóng từ bình TDN, hôm nào mưa gió thì vận chuyển sang bình điện. khi xài bình điện thì nước cấp cho bình là nc từ bình TDN. mỗi tội phải vặn tay, cũng hơi mất công nhưng tk đc mớ tiền điện

lovecarhpqn

Xe điện
Chào các bác.

Em cảm ơn ạ.
Thích dùng nước nóng thì nên lắp, lắp loại nào ? tùy đk ktế, Dung tích thì nó same same nhau chứ ko phải như bình nóng lạnh 15, 20, 30l. Nên lắp cho dòng nước nóng từ bình nlmt qua bình nóng lạnh vì mùa hè nước sẽ bỏng tay nhưng mùa đông, mưa phùn gió bấc thì gần chả có tác dụng mẹ gì , qc bảo chỉ cần có ánh nắng là có nước nóng dùng là bố láo nói phét hãy bật bình nóng lạnh trong nhà đi nhé. Khi lắp thì đường nước ra phải dùng loại ống nước chịu nhiệt màu xanh lá cây

drquyenbg

Xe tải
Chào các bác.

Em cảm ơn ạ.
1. Nên lắp cụ ạ, kể cả mùa đông hơi hửng nắng đã có nước nóng dùng, nên lắp loại 18 ống bình chứa 180 đến 240l.
2. Lắp van đảo chiều ở chỗ cấp nước vào BNL chạy điện, hôm nào nước nóng đủ thì vặn ko qua bình điện mà cấp vào đường nóng sử dụng luôn, nếu mưa hoặc rét kéo dài thì vặn chỉnh nước qua bình điện sẽ giảm lượng nc lạnh xả đi.
3. Nên lắp trên tầng mái ngay dưới tec nước tổng, nếu có vôi nên lọc vôi trước khi cấp vào, đi đường ống nóng từ bình thái dương năng riêng và cấp cho toàn bộ các nhà tắm và bếp.
Nhà em lắp 12 năm nay ntn ổn định, sử dựng khá thoải mái tắm rửa cho gđ 4 người, thời gian trung bình sử dụng đc khoảng 10/12 tháng trong năm ko cần điện. Em cũng ở Miền Bắc nhé.
Tính toán sao cho hệ thống ống hứng đc nhiều ánh nắng tối đa là ok.

Chỉnh sửa cuối:

lovecarhpqn

Xe điện
1. Nên lắp cụ ạ, kể cả mùa đông hơi hửng nắng đã có nước nóng dùng, nên lắp loại 18 ống bình chứa 180 đến 240l.
2. Lắp van đảo chiều ở chỗ cấp nước vào BNL chạy điện, hôm nào nước nóng đủ thì vặn ko qua bình điện mà cấp vào đường nóng sử dụng luôn, nếu mưa hoặc rét kéo dài thì vặn chỉnh nước qua bình điện sẽ giảm lượng nc lạnh xả đi.
3. Nên lắp trên tầng mái ngay dưới tec nước tổng, nếu có vôi nên lọc vôi trước khi cấp vào, đi đường ống nóng từ bình thái dương năng riêng và cấp cho toàn bộ các nhà tắm và bếp.
Nhà em lắp 12 năm nay ntn ổn định, sử dựng khá thoải mái tắm rửa cho gđ 4 người, thời gian trung bình sử dụng đc khoảng 10/12 tháng trong năm ko cần điện. Em cũng ở Miền Bắc nhé.
Tính toán sao cho hệ thống ống hứng đc nhiều ánh nắng tối đa là ok.
Nhà cụ lắp loại gì mà mùa đông hơi hửng nắng đã có nước nóng dùng thế?, cháu lắp nlmt cách đây 18 năm từ thời chỉ có hàng nk giá chát vãi, sau xây một số nhà cũng có lắp, bây giờ công ty sx téc nước inox nào chả có sp bình nlmt giá chỉ > 5t, cháu thấy Miền Bắc bình nlmt mùa đông gần như vô dụng vì nguyên lý của nó có gì cao siêu đâu, nó là 1 hệ thống các ống thủy tinh nó hấp thụ ánh nắng mặt trời làm nóng nước bên trong thôi. Bây giờ phải lắp loại heatpump thì mới dùng nước nóng thoải mái 4 mùa

Sắt Vụn

Xe buýt
Nhà cụ lắp loại gì mà mùa đông hơi hửng nắng đã có nước nóng dùng thế?, cháu lắp nlmt cách đây 18 năm từ thời chỉ có hàng nk giá chát vãi, sau xây một số nhà cũng có lắp, bây giờ công ty sx téc nước inox nào chả có sp bình nlmt giá chỉ > 5t, cháu thấy Miền Bắc bình nlmt mùa đông gần như vô dụng vì nguyên lý của nó có gì cao siêu đâu, nó là 1 hệ thống các ống thủy tinh nó hấp thụ ánh nắng mặt trời làm nóng nước bên trong thôi. Bây giờ phải lắp loại heatpump thì mới dùng nước nóng thoải mái 4 mùa
nên lắp, và cụ bảo thợ nước nó lắp 1 hệ van 3 nhánh để hôm nào nắng thì xài nước nóng từ bình TDN, hôm nào mưa gió thì vận chuyển sang bình điện. khi xài bình điện thì nước cấp cho bình là nc từ bình TDN. mỗi tội phải vặn tay, cũng hơi mất công nhưng tk đc mớ tiền điện
Em ở Hà Nội, cũng theo phương án gần như của cụ Nss, từ hồi sửa nhà cách đây chục năm:
- Nước ra từ hệ thống NLMT theo ống nhiệt chịu nóng (của nhựa Tiền Phong thì có vạch đỏ dọc thân ống) đi khắp các phòng tắm, chậu rửa.
- Em để riêng 2 phòng tắm có thêm bình nóng lạnh chạy điện dung tích nhỏ (20l) thôi cho nhanh phòng khi 3-5 ngày liền trời âm u; các phòng tắm khác với chậu rửa thì nước nóng trực tiếp từ NLMT thôi. Mùa nắng thì em mở khóa dùng nước trực tiếp từ hệ thống NLMT, khóa đường nước qua bình điện; đợt nào âm u kéo dài (2-3 ngày trở lên) thì ngược lại: khóa đường nước nóng trực tiếp, mở lấy nước nóng từ bình điện.

Nhà em hồi ấy dùng là loại ống dầu, dung tích cỡ 200l gì đó (lâu không nhớ rõ) đủ dùng thoải mái cho gia đình 4 người lớn, 2 trẻ em (thực ra trẻ em mới dùng nhiều, vì bọn con em thích nghịch nước, bọn nó dùng mà không nhắc thì tốn nước lắm).
Dùng loại này, trời âm u thì chẳng tác dụng gì; còn thì chỉ cần hơi hửng nắng (có bóng, kể cả hơi mờ ) là có nước ấm; tất nhiên nắng to thì nóng nhanh hơn và nước nóng hơn. Mùa đông tất nhiên không thoải mái như mùa hè, vì nguồn nước lạnh thường cũng từ téc nước trên cao có nhiệt độ rất thấp nên đầu nước vào bình NLMT lạnh hơn, nắng yếu thì chỉ đủ làm /nóng già nước chứ không nóng đến gần sôi được như hè, với cả khi trộn nước ở đầu vòi tắm thì cần nhiều nước nóng hơn nên nước nóng hết nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Nhà ông bà ngoại nhà em lắp hơn chục năm rồi. Cơ mà mùa đông thì không có nước nóng mà mùa hè thì lại nóng quá chịu không nổi.

Nobita090

Xe hơi
Em ở Hà Nội, cũng theo phương án gần như của cụ Nss, từ hồi sửa nhà cách đây chục năm:
- Nước ra từ hệ thống NLMT theo ống nhiệt chịu nóng (của nhựa Tiền Phong thì có vạch đỏ dọc thân ống) đi khắp các phòng tắm, chậu rửa.
- Em để riêng 2 phòng tắm có thêm bình nóng lạnh chạy điện dung tích nhỏ (20l) thôi cho nhanh phòng khi 3-5 ngày liền trời âm u; các phòng tắm khác với chậu rửa thì nước nóng trực tiếp từ NLMT thôi. Mùa nắng thì em mở khóa dùng nước trực tiếp từ hệ thống NLMT, khóa đường nước qua bình điện; đợt nào âm u kéo dài (2-3 ngày trở lên) thì ngược lại: khóa đường nước nóng trực tiếp, mở lấy nước nóng từ bình điện.

Nhà em hồi ấy dùng là loại ống dầu, dung tích cỡ 200l gì đó (lâu không nhớ rõ) đủ dùng thoải mái cho gia đình 4 người lớn, 2 trẻ em (thực ra trẻ em mới dùng nhiều, vì bọn con em thích nghịch nước, bọn nó dùng mà không nhắc thì tốn nước lắm).
Dùng loại này, trời âm u thì chẳng tác dụng gì; còn thì chỉ cần hơi hửng nắng (có bóng, kể cả hơi mờ ) là có nước ấm; tất nhiên nắng to thì nóng nhanh hơn và nước nóng hơn. Mùa đông tất nhiên không thoải mái như mùa hè, vì nguồn nước lạnh thường cũng từ téc nước trên cao có nhiệt độ rất thấp nên đầu nước vào bình NLMT lạnh hơn, nắng yếu thì chỉ đủ làm /nóng già nước chứ không nóng đến gần sôi được như hè, với cả khi trộn nước ở đầu vòi tắm thì cần nhiều nước nóng hơn nên nước nóng hết nhanh hơn.
Bây giờ nên dùng hãng nào cụ ơi.
Nhà e năm trc xây nhà đi ống ngầm trong tường hết rồi ko rõ còn chia được như cụ nói không

MaTeo

Xe tăng
Nhà em đã lắp của TANA 12 năm rồi, từ khi lắp đến giờ em chưa đụng chạm gì đến.

Mùa hanh khô, nắng lên, trời lạnh nước nóng dùng thoải mái.
Mùa xuân trời âm u, hay nồm thì nước hơi ấm, vì có ánh sáng là nước ấm. Chỉ cần bật nóng lạnh một lúc là đủ tắm thoải mái
Cụ lắp qua bình nóng lạnh để mùa đông những hôm không nắng thì bật nóng lạnh.
Nếu trời đang mưa và nắng lên cụ chỉ xả một tý là có nước ấm đủ tắm và nước sẽ nóng dần lên chứ không phải xả hết bình nóng lạnh nhé.
Nhà em hôm nào mà bật nóng lạnh thì sẽ thêm 3-4 số điện nữa (theo dõi trên app điện lực hàng ngày sẽ biết).
Nhà em 4 người lắp 250l dùng thoải mái, đang nắng to mà trời mưa 2 ngày vẫn đủ nước nóng để tắm, ngày thứ 3 mà mưa là phải bật nóng lạnh rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Bên ông bà già vợ e lắp TDN hơn 10 năm nay, k hiểu lắp van vòi kiểu gì mà hnao tắm k có nước ở TDN thì bật BNL cũng tắm luôn, k phải chỉnh chọt gì

Dr Thanh Bùi

Xe container
Bên ông bà già vợ e lắp TDN hơn 10 năm nay, k hiểu lắp van vòi kiểu gì mà hnao tắm k có nước ở TDN thì bật BNL cũng tắm luôn, k phải chỉnh chọt gì
Chắc lắp thẳng ống dẫn từ bình TDN vào đầu vào của BNL cụ ạ . Hôm nắng ko bật thì nước qua BNL vẫn nóng

phuongmit

Xe cút kít
Chắc lắp thẳng ống dẫn từ bình TDN vào đầu vào của BNL cụ ạ . Hôm nắng ko bật thì nước qua BNL vẫn nóng
Vâng chắc thế, vì đợt hoàn thiện nước e k ngó thợ làm. Hnao nắng to bọn trẻ con nhà e nó sợ tắm bên ông bà ngoại lắm vì vặn kiểu gì nó cũng nóng hơn ở nhà :))

NNS

Xe ngựa
à thi ko lắp van 3 chiều, lắp nối tiếp qua bình điện thôi cụ, tuy tránh đc cái phiền phức vặn van chuyển, nhưng bù lại là mỗi lần xả nước cho ra nước nóng thì phải xả vãn nước trong bình điện đi thì mới có nước nóng, lãng phí nước là 1 chuyện, nhưng nhất là chờ tắm lâu chết mẹ, còn nếu ko muốn xả nước thì lại phải bậtbình đun cái nước trong bình nóng đã rồi tắm, còn nếu có van thì có nước nóng ngay, tuy mất công hơn.

ducnx85

Xe tải
à thi ko lắp van 3 chiều, lắp nối tiếp qua bình điện thôi cụ, tuy tránh đc cái phiền phức vặn van chuyển, nhưng bù lại là mỗi lần xả nước cho ra nước nóng thì phải xả vãn nước trong bình điện đi thì mới có nước nóng, lãng phí nước là 1 chuyện, nhưng nhất là chờ tắm lâu chết mẹ, còn nếu ko muốn xả nước thì lại phải bậtbình đun cái nước trong bình nóng đã rồi tắm, còn nếu có van thì có nước nóng ngay, tuy mất công hơn.
cái van 3 chiều này thì lắp ở Tổng ở gần TDN ạ? nhà e Tầng 3 các cụ mà cứ mỗi lần khóa mở van thì cũng bất tiện nhỉ

Dream Hilux

Xe tăng
Nên lắp, nhà em lắp cách đây 8 năm rồi thấy quá ổn; Loại nào và dung tích như nào cụ tham khảo lâu em không cập nhật
Nêm qua bình nóng lạnh, khi thời thiết không đủ nóng thì bật bình. Và nó như 1 cái bình giữ nhiệt để nước nóng mở vòi là có ngay, còn không có nó khi mở vòi chờ lâu mới có nước nóng
Chú ý lắp đường ống nhiệt tử bình năng lượng xuống bình nóng lạnh cần ống vừu đủ, to quá nước nóng chưa xuống kịp đã khoá vòi rồi.

NNS

Xe ngựa
cái van 3 chiều này thì lắp ở Tổng ở gần TDN ạ? nhà e Tầng 3 các cụ mà cứ mỗi lần khóa mở van thì cũng bất tiện nhỉ
em nghĩ là lắp ở càng gần cái bình nóng điện càng tốt ạ, thợ nước nhà em nó lắp 2 cái van, mở van 1 khóa van 2 thì nước chảy từ bình TDN thẳng xuống vòi, ngược lại khóa 1 mở 2 thì nó chảy vòng qua bình điện rồi mới xuống vòi....
dĩ nhiên mất công đóng mở van, nhưng bù lại ko phải xả cả cái mấy chục lít nước trong bình điện để nước nóng ra dùng...