[Funland] Tuổi nghỉ hưu có nên về quê sống?

badungc4

Xe tải
Về quê ở hẳn không phải là ý hay. Hay nhất là mua thêm cái nhà ở quê. Về chơi chán rồi lại đi, đi chán rồi lại về.
Nhà cháu có mấy người về quê sống nhưng rồi lại phải đi hết.
Có mấy lý do sau:
1. Lâu về thì anh em, bạn bè qua lại thăm rất đông nên cứ tưởng mãi mãi vui thế. Nhưng ở lâu rồi thì ít người đến nhà nên lại nhớ anh em bạn bè nơi đang sống.
2. Mình có điều kiện ngồi nhà chơi trong khi họ đi làm nên trở thành cái gai trong mắt một số người.
3. Lối sống, lối suy nghĩ cũng khác nhau giữa người thành phố và người nông thôn nên ở dài sẽ hết chuyện để “chém gió”.
4. Ở quê không tiện nghi như thành phố, ở ngắn không sao chứ ở dài lại thấy bất tiện, mua sắm, ăn uống cứ thấy thiếu.
5. Phát sinh va chạm cũng lại thấy chán.
..,,
Chuẩn cụ à. Lâu lâu về đương nhiên anh em hàng xóm họ quý là đúng nhưng về ở hẳn là 1 chuyện khác. Cụ chủ về kinh tế dư dả thì ok, nhưng anh em hàng xóm thì chưa chắc. Về mọi người vẫn phải làm kinh tế thành ra lại cũng chỉ quanh quẩn ở nhà thôi, ở thành phố lập nghiệp bao lâu bạn bè vẫn ở đây vẫn tụ tập được , lối sống vẫn quen thuộc hơn. Lâu lâu về thăm quê thì hợp lý chứ về ở hẳn thì tầm 2-3 tháng là lại chán ngay ý mà

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Chuẩn cụ à. Lâu lâu về đương nhiên anh em hàng xóm họ quý là đúng nhưng về ở hẳn là 1 chuyện khác. Cụ chủ về kinh tế dư dả thì ok, nhưng anh em hàng xóm thì chưa chắc. Về mọi người vẫn phải làm kinh tế thành ra lại cũng chỉ quanh quẩn ở nhà thôi, ở thành phố lập nghiệp bao lâu bạn bè vẫn ở đây vẫn tụ tập được , lối sống vẫn quen thuộc hơn. Lâu lâu về thăm quê thì hợp lý chứ về ở hẳn thì tầm 2-3 tháng là lại chán ngay ý mà
13 năm trước vào SG lập nghiệp với tâm thế “hay thì ở, dở thì về, mọi cái vẫn còn nguyên” cụ ạ.
Giờ thì về vui thì ở, chơi chán thì lại 3,5h lại ở SG vẫn còn nhà cửa, bạn bè, con cái ở SG.
Thực ra thì muốn đi châu âu định cư, mà hôm rồi về chơi thấy tình cảm tha thiết quá, nhớ quê.

Entropy

Xe tăng
60t em về quê sống cho nó nhã, không bươn trải nữa thì về quê thoáng hơn.

Yeuphunu

Xe điện
Ở đâu nhiều bạn bè người thân nhất, và nơi đó mình thấy muốn sống nhất là mình về thôi cụ.
Em khác chút là em đi sớm năm 25 tuổi, cũng chỉ vào phố cách chỗ Bố Mẹ 6-7km thôi.
Và em thấy về lại nơi xưa mình không thích nghi nổi. Bố Mẹ cũng ngoài 80t, cô dì chú bác cũng già rồi. Chỉ còn lũ bạn học nhưng cũng không gắn bó mặn mà lắm do mình đi sớm.
Chúc cụ luôn tìm được nhiều niềm vui với lựa chọn của mình.
Lần trước em follow và khá là nể cụ.
Một quyết định rất tiến bộ, chuẩn xác và ít người ở độ tuổi đó làm được.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ở đâu nhiều bạn bè người thân nhất, và nơi đó mình thấy muốn sống nhất là mình về thôi cụ.
Em khác chút là em đi sớm năm 25 tuổi, cũng chỉ vào phố cách chỗ Bố Mẹ 6-7km thôi.
Và em thấy về lại nơi xưa mình không thích nghi nổi. Bố Mẹ cũng ngoài 80t, cô dì chú bác cũng già rồi. Chỉ còn lũ bạn học nhưng cũng không gắn bó mặn mà lắm do mình đi sớm.
Chúc cụ luôn tìm được nhiều niềm vui với lựa chọn của mình.
Lần trước em follow và khá là nể cụ.
Một quyết định rất tiến bộ, chuẩn xác và ít người ở độ tuổi đó làm được.
Cảm ơn cụ, do em xa quê khá trễ, nên nhiều kỷ niệm ở đó. Xây dựng nền móng để đi cũng từ đó nên nhớ quê.

Yoshi Hito

Xì hơi lốp
Em năm nay cũng chỉ 36 xuân xanh thôi nhưng lúc nào em cũng nuôi một ý định là khi nào tài chính và con cái ổn định thì sẽ là lúc em về quê sống. Với em khi nhắc tới hai từ "quê hương" em cảm thấy nó thiêng liêng lắm! Em luôn nhớ về cội nguồn, nhớ về những ngày tháng tuổi thơ gắn liền với miền quê nghèo, nơi có bố mẹ, có anh chị em, có họ hàng, làng xóm và những anh em bạn bè chiến hữu từ thuở cởi tuồng...

banmotnucuoi

Xe lăn

tung1311 .

Xe container
Chã làm gì sai hay sao mà bị cho nghỉ hưu sớm thế

meodenminh

Xe điện
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

Quan trọng là các bạn ở quê cụ sẽ có những ai

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in

pooka

Xe container
Bây giờ ở quê cũng có các loại dịch vụ hàng hóa đủ sống, tuy không bằng thành phố. Có điều các cụ nào quen với dịch vụ chất lượng như y tế, giáo dục hay các dịch vụ hàng đầu quen rồi mà về quê thì sẽ hơi khó chịu.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em kém tuổi cụ thớt, cũng dân Bắc vào SG sống được gần 20 niên rồi. Quả thực lúc này thì chưa biết bao giờ em mới hưu vì em vẫn thích làm việc. Với em, về quê vài ngày thì thích chứ ở tầm 10 ngày là bắt đầu thấy buồn buồn rồi. 2019 em làm miếng đất Vũng Tàu, mua để đó, sau này làm cái nhà nhỏ nhỏ rồi chạy đi chạy về. Em thích khí hậu Đà Lạt nhưng xa quá.
Em chưa bao giờ nghĩ sau này hưu thì sẽ về quê sống.

Yoshi Hito

Xì hơi lốp
Bây giờ ở quê cũng có các loại dịch vụ hàng hóa đủ sống, tuy không bằng thành phố. Có điều các cụ nào quen với dịch vụ chất lượng như y tế, giáo dục hay các dịch vụ hàng đầu quen rồi mà về quê thì sẽ hơi khó chịu.
còn tùy vào quê nào nữa cụ à... Có những nơi ngoại thành nhưng vẫn là quê, tuy nhiên dịch vụ chả khác biệt đáng kể so với thành phố

Cuongdbhb

Xe hơi
Em thì cũng có căn nhà bà nụi đới , nhưng em chả giám ở phố đâu, ở quê thấy lành hơn, nay em vừa bốn chục

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
còn tùy vào quê nào nữa cụ à... Có những nơi ngoại thành nhưng vẫn là quê, tuy nhiên dịch vụ chả khác biệt đáng kể so với thành phố
Thực ra gọi quê là “quê hương” chứ chỗ đó là thành phố Tuyên Quang, một thành phố đang phát triển du lịch cách HN 2 giờ chạy xe.

Yoshi Hito

Xì hơi lốp
Thực ra gọi quê là “quê hương” chứ chỗ đó là thành phố Tuyên Quang, một thành phố đang phát triển du lịch cách HN 2 giờ chạy xe.
Thế thì có gì mà phải lăn tăn nữa cụ?

suntlower

Xe tải
Em gặp nhiều trường hợp, nếu có điều kiện và hoàn cảnh cho phép thì em nghĩ cụ nên về quê… nóc nhà sống và dưỡng già.

danleduc

Xe điện
Chào các cụ! lại là em đây.
13 năm trước mở thread OF hỏi có nên vào Sài Gòn (https://www.otofun.net/threads/otofun-40-tuoi-roi-co-nen-di-dan-vao-nam.254553/)
Hồi đó 40 tuổi, thấy trẻ con nhà các cụ ở phố có điều kiện học tốt quá, bán tất ở quê để vào Sài Gòn.
Giờ tụi nó lớn hết rồi, đứa lớn tốt nghiệp kiến trúc sư, đứa thứ 2 và bé út thì 1 năm nữa đi du học Germany, hướng định cư bên đó.
Hôm rồi về quê Tuyên Quang, thấy phát triển hơn nhiều, đi từ Tuyên tới Hà Nụi có cao tốc chỉ 2h chứ không vất vả như xưa.
Về quê thì bạn bè hàng xóm cũ thân thiết quý mến, tình cảm chân thành. Tụi bạn cứ xui trở về.
Ở SG thì cuộc sống cũng ổn, nghỉ hưu không lo cơm áo nữa, về quê cũng không phải lo kiếm tiền nữa, đủ sống cả đời ung dung, chi tiêu ở quê rẻ bằng 1/2 SG mà đồ ăn ngon.
Xin các cụ cho cao kiến.

Trên đời, khi gặp vấn đề gì khó....về nhà hỏi vợ.
Vợ bảo sao, làm ngược lại ắt thành công.

Cụ thử áp dụng đọc chiêu này của Tào Tháo xem sao.

=))