[Funland] Tương lai 2022 của ngành giáo dục sẽ ra sao?

army

Xe máy
Có cụ nào làm mảng giáo dục trên đây không ạ? Từ đợt dịch 30/4/2021 đến nay các cụ thế nào rồi? Nhà em có mấy người làm mảng dịch vụ giáo dục đã có một kỳ nghỉ lể không thể ấn tượng hơn được nữa. Nghỉ đúng từ 30/4/2021 đến nay và hiện vẫn chưa hẹn ngày quay trở lại với trường với lớp.

Không rõ các thầy cô giáo công lập thu nhập có bị ảnh hưởng nhiều không chứ bên tư nhân bọn em coi như bán nhà để cầm chừng. Với nhóm đối tượng đào tạo là học sinh tiểu học, mầm non toàn nhóm chưa được tiêm mũi nào. Và nhóm này thì học trực tiếp còn rất khó để có thể dạy chứ đừng nói đến online. Có lẽ trong năm 2022 này em sẽ động viên mấy người thân bên mảng này qua làm cái khác thôi chứ cứ lay lắt như này biết đến bao giờ? Mà giáo viên mầm non với tiểu học thì đi làm cái gì phù hợp bây giờ ạ.

Em thấy mấy cô mầm non ko đc đến trường thì có thể xoay qua giúp phụ huynh giữ 1-3 trẻ/nhà cũng có tý thu nhập đấy ạ. Lúc này thì chỉ biết lay lắt chờ thôi chứ làm sao đc nữa.

xuantien_mobis

Xe lăn
Hôm trước em đọc báo và xem tv có nhiều chủ trường bán nhà để có tiền giữ trường, ko biết còn cầm cự được bao lâu. Buồn thật sự, y như dịch vụ ăn uống, nhà hàng vậy. Bụp phát đóng cửa...

volume

Xe tăng
Nhớ thời trước cô vy cứ đầu tư giáo dục, các cơ sở mọc lên như nấm. Nhà cho thuê cũng được lợi nhiều

thuyphongthanh

Xe lăn
Giáo dục và các ngành nghề khác bắt buộc phải thay đổi .Làm gì thì phải tự hoc,tự đào tạo. Vợ em chuyên làm hành chính nhân sự cho các công ty FDI thì ngjhỉ việc đi buôn....đất.

luot_song

Xe điện
Đúng mảng của cụ vào ô mất lượt thêm mảng Du lịch khách sạn nữa ... vẫn chưa thấy tý anh sáng le lói nào cụ ạ

army

Xe máy
Hôm trước em đọc báo và xem tv có nhiều chủ trường bán nhà để có tiền giữ trường, ko biết còn cầm cự được bao lâu. Buồn thật sự, y như dịch vụ ăn uống, nhà hàng vậy. Bụp phát đóng cửa...
Mảng này chi phí cho mặt bằng nặng lắm cụ ạ, mặt bằng không to, không thoáng thì ko tổ chức giảng dạy tốt đc. Mà hàng tháng cứ duy trì từ 180-250t cho mặt bằng, từ tháng 5/2021 đến giờ là bay đứt cái chung cư cao cấp rồi, ngoài mặt bằng còn tiền lãi đầu tư các thứ nữa. Chắc giờ ko còn sức để gồng cụ ạ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Không biết bài toán cho học sinh đến trường thì bao giờ mới được giải.
Cũng k biết ở các nước giờ họ đã cho học sinh đến trường chưa?

army

Xe máy
Không biết bài toán cho học sinh đến trường thì bao giờ mới được giải.
Cũng k biết ở các nước giờ họ đã cho học sinh đến trường chưa?
Học sinh thành phố như HN đang rút hồ sơ chuyển về quê để học khá nhiều rồi đấy cụ. Kể cũng tội bọn trẻ con đương tuổi ăn tuổi chơi giờ lúc nào cũng phải ở nhà dán mặt vào học online :(

army

Xe máy
Giáo dục và các ngành nghề khác bắt buộc phải thay đổi .Làm gì thì phải tự hoc,tự đào tạo. Vợ em chuyên làm hành chính nhân sự cho các công ty FDI thì ngjhỉ việc đi buôn....đất.
Gấu nhà cụ năng động và làm nhân sự có kinh nghiệm tiếp xúc nhiều nên chuyển đc chứ đa số giáo viên khó tiếp cận đc mấy công việc liên quan tới môi giới

Rondo68034

Xe tải
Lớp còn tôi có 3 cô. Trường tư thục.
1 cô thì đi làm công nhân.
1 cô thì đi bán hàng.
1 cô thì đi làm dịch vụ tiệc cưới hỏi

VCHDHN

Xe container
Em thấy giáo viên trường công " có tiếng tăm " vẫn ấm áp lắm. Dạy thêm đều đặn như chưa hề có dịch đi qua :)).

Rondo68034

Xe tải
Ở chổ tôi. Các cháu nghỉ từ hôm 11/4/2021.
Sau nhiều lần quyết định hoãn hồi. Mà cái này tôi đồ vì sợ trách nhiệm, vì sức ép của phụ huynh.
Chốt 14/2/2022 mới đc đến trường.

Hacking

Xe buýt
Có cụ nào làm mảng giáo dục trên đây không ạ? Từ đợt dịch 30/4/2021 đến nay các cụ thế nào rồi? Nhà em có mấy người làm mảng dịch vụ giáo dục đã có một kỳ nghỉ lể không thể ấn tượng hơn được nữa. Nghỉ đúng từ 30/4/2021 đến nay và hiện vẫn chưa hẹn ngày quay trở lại với trường với lớp.

Không rõ các thầy cô giáo công lập thu nhập có bị ảnh hưởng nhiều không chứ bên tư nhân bọn em coi như bán nhà để cầm chừng. Với nhóm đối tượng đào tạo là học sinh tiểu học, mầm non toàn nhóm chưa được tiêm mũi nào. Và nhóm này thì học trực tiếp còn rất khó để có thể dạy chứ đừng nói đến online. Có lẽ trong năm 2022 này em sẽ động viên mấy người thân bên mảng này qua làm cái khác thôi chứ cứ lay lắt như này biết đến bao giờ? Mà giáo viên mầm non với tiểu học thì đi làm cái gì phù hợp bây giờ ạ.
Chia sẻ cùng thầy cô giáo, đặc biệt bên tư nhân. 6 tháng không thu nhập hoặc giảm mạnh thì đúng là khó xoay.

thuyphongthanh

Xe lăn
Gấu nhà cụ năng động và làm nhân sự có kinh nghiệm tiếp xúc nhiều nên chuyển đc chứ đa số giáo viên khó tiếp cận đc mấy công việc liên quan tới môi giới
Vợ em học sư phạm, đi làm quản lý nhà hàng,học MBA,làm giám đốc nhân sự cho các công ty Nhật rồi mới nghỉ đi làm bất động sản. Vấn đề là tự học tự đào tạo và dám thay đổi chứ ngày xưa mà nói đi buôn đất thì em cũng không dám đến gần.

Cao_Xanh

Xe tăng
Thời Covid trẻ Việt nghỉ ở nhà học online và luyện Games..==>> tương lai cần/nên đưa môn Games/e-sport vào chương trình giáo dục: từ cấp 1,2,3 (PT ) tới cấp 4 (ĐH-CĐ)... 🤔
P/S: Không chừng môn "chơi" này VN đạt đẳng cấp top đầu TG sánh vai 5 châu 4 biển..;;)

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Không rõ các thầy cô giáo công lập thu nhập có bị ảnh hưởng nhiều không chứ bên tư nhân bọn em coi như bán nhà để cầm chừng.
Chỉ khổ tư thục, tư nhân, tự chủ thôi.
Chứ cánh công chức nhà nước (trong biên chế) thì vẫn đều đều lĩnh lương theo hệ số cụ nhé, viên chức giáo viên được thêm % đứng lớp; cán bộ công chức được thêm % công vụ... không thiếu đồng nào.
Giáo viên có bị giảm thu nhập là giảm ở cái khoản thu học phí dạy thêm, học trực tiếp học phí sẽ tăng thu cao hơn, học online thì sẽ giảm một chút :D

Xét về tương lai ngắn hạn và dài hạn: Ngành GD dự là chả có cái gì khởi sắc. Vẫn tiếp tục lộ trình thay SGK, vẫn tiếp tục bàn về vấn đề đạo đức nhà giáo, bạo lực học đường,...
tiếp tục phối hợp mạnh giữa y tế với giáo dục, đẩy mạnh và mở rộng phong trào đôi mắt cho em, phòng chống cận thị học đường ; phát triển mục tư vấn chăm sóc sức khoẻ, phòng chống bệnh trầm cảm lứa tuổi học sinh....
chú trọng hơn nữa về vấn đề phối hợp giữa gia đình với nhà trường trong chăm sóc, giáo dục trẻ, tuyên truyền về quyền trẻ em để hạn chế tối đa tình trạng bố/mẹ dạy con sai cách dẫn đến bạo lực trong gia đình, tổn thương đến trẻ. :-?

army

Xe máy
Em thấy giáo viên trường công " có tiếng tăm " vẫn ấm áp lắm. Dạy thêm đều đặn như chưa hề có dịch đi qua :)).
Thật hay đùa đấy cụ, giáo dục thành phố bị cho dừng để phòng chống dịch hết mà