[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, có cách nào giảm đau đớn

cargoman

Xe điện
Nhạc phụ em bị ung thư tá tràng giai đoạn cuối, đã di căn lên não, chắc cũng về với cụ Giáp sơm thôi, việc này gia đình cũng đã xác định tư tưởng rồi. Nhưng em nghe nói có loại thuốc gì để giảm đau trong những ngày cuối, vậy cụ nào biết chỉ giúp em với. Em xin đa tạ các cụ

Huthasa

Xe container
Chỉ có mocphin thôi cụ ơi.

tqttn2007

Xe điện
Chia sẻ với gia đình Cụ! Năm trước Bố em cũng bị, và chỉ có morphine thôi ạ! Tần suất ngày càng tăng dần!

cargoman

Xe điện
Em nghe nói món này khó kiếm lắm đúng không ạ

taxiabc

Xe buýt
chỉ có morphin thôi cụ. Giống này phải tăng liều liên tục, có người thậm chí giai đoạn cuối phải đeo cái máy bơm vào người liên tục. Chứ uống với tiêm không có tác dụng nữa. Bệnh này ác thật

nhimcon2010

Xe hơi
Ngày xưa ông ngoại mình cũng bị UT , thời gian đầu dùng mocphin thấy ông đỡ đau nên cứ thế cho dùng, nhưng hậu quả sau này là phải lệ thuộc vào thuốc, như người nghiện ma túy, tần suất càng ngày càng tăng, hết thuốc cái lại đau, sau này khi ông mất đi, trc khi mất ông nói với các con " nếu có làm sao các con đừng theo thầy, đừng bao giờ dùng đến mocphin", mình nghe mẹ mình nói lại là ông đi nhanh cũng chỉ tại dùng mocphin thôi.

Mình có đọc đc cái này, nhưng mình nghĩ hiệu quả ko nhanh đc, nhưng bạn có thể thử một thời gian xem sao.

Nước cốt giúp giảm đau
Nước cốt nầy chứa chất chống ôc-xýt-hóa và chất kháng-viêm. Nó cũng chứa chất bồi-bổ và sửa-chửa hệ-thống thần-kinh :

- 125 gr bông cải xanh cắt nhỏ (broccoli)
- 1 khoanh củ gừng tươi dầy 1cm
- 2 trái cam - hoặc 1 trái bưởi * Nhớ giữ lại phần vỏ xốp trắng dưới lớp vỏ the bên ngoài. Nghỉ là không dùng lớp vỏ the mỏng bên ngoài mà thôi, dùng hết lớp vỏ xốp bên trong.
- 3 trái dâu Tây.
- 1 muổng canh dầu hạt luá mì lên mộng.
- 1 muổng canh viên Lecithin tươi
- 1 muổng canh hạt lanh (flaxseed) nghiền hoặc 1 muổng canh dầu lanh.

Rửa, tỉa sạch, cắt nhỏ cải bông xanh, gừng và cam/hay bưởi và cho qua máy ép. Đổ nước cốt vào trong máy quay sinh-tố, thêm vào dâu tây, dầu mộng lúa mì, lecithin và hạt lanh. Quay trộn đều.
Nếu bạn có gan, thêm vào 1 trái ớt nhỏ (hoặc 1 phần trái ớt lớn) trong lúc ép nước cốt. Ớt có chứa Capsaicin có tác-dụng tăng thêm lượng Endorphin tiết ra từ não. Endorphin là chất chống đau thiên-nhiên.
* (Tây họ rất sợ ớt cay, người mình thì thiếu ớt là ăn không ngon. Vậy ăn cơm, ăn nhiều ớt vào. Endorphin mới đây còn được tìm thấy là làm cho dễ ngủ.
* Có thể ép thêm bất cứ rau cải gì đang sẵn có, càng tốt.
* Nếu công-thức trên không đủ, thì có gì dùng nấy.

shiva9988

Xe tải
Chia sẻ cùng gia đình cụ. Chắc giai đoạn này khó khăn lắm. Không biết nói gì hơn.

Jimmy_

Xe tải
chia buồn cùng gia đình. cố gắng lên cụ ạ

Pumzen

Xe ba gác
Cụ và GĐ chuẩn bị lo hậu sự dần đi! Không chẳng may đi đột xuất lại rơi vào cảnh "nước đến chân mới nhảy" Rồi trong tang gia bối rối,đưa mình vào thế khiếm khuyết. Năm ngoái,nhạc phụ nhà cháu cũng ra đi vì căn bệnh ung thư. Càng đến ngày cuối,ô cụ càng đau dữ dội. Hằng ngày tiêm Moocphin,tần suất cứ tăng dần. Rất khổ cho người bệnh. Đã thế,tâm lý của người nhà bao giờ cũng muốn đáp ứng hết khả năng,nhằm duy trì cái sống "ảo" được ngày nào,hay ngày ấy.
Nói chung, k một ai đủ lý trí gạt nước mắt,để ra cái quyết định tàn nhẫn là cho ng bệnh ra đi chóng vánh. Nhà cháu cũng vậy! Hai vợ chồng nhà cháu cùng ng nhà thay phiên túc trực trong viện khoảng gần 3 tháng.
Với nỗi đồng cảm,nhà cháu chỉ có một lời tư vấn đối với cụ như sau:
K biết hiện nhạc phụ của cụ nằm ở viện nào? Vì theo KN của nhà cháu ,trước đây nhà cháu đã chuyển ô cụ nhà cháu từ K về BV ung biếu HN ( cạnh BV Thanh Nhàn) Nằm ở K,do đông bệnh nhân nên việc bố trí giường bệnh cho 1 ng là tương đối khó khăn,hơn nữa BV này cũng quá tải,thái độ PV cũng rất k hài lòng. Nhờ có sự tư vấn của một bà cô,nên nhà cháu đã chuyển ô cụ về UBHN. Thuê hẳn một phòng riêng( giá cũng rất nhẹ nhàng) khép kín. Thái độ PV của bác,y sỹ ở đây cũng rất dễ chịu,hoàn toàn vì sức khỏe ng bệnh.
Thời gian chăm sóc ô cụ,nhà cháu đã làm quen với a bác sỹ trưởng khoa chống đau ở đây. A này rất nhiệt tình và trách nhiệm.
Việc những ng mang căn bệnh UT,nhất là đã chuyển sang di căn,giai đoạn cuối. Cái chết cũng chỉ đếm từng ngày. Mong muốn có một loại thuốc thần kỳ để cứu sống là vấn đề k tưởng. Xác định như vậy để tinh thần ta thật tỉnh táo mà sắp xếp sao cho ng bệnh k bị những nguyên nhân ngoài chuyên môn gây đau đớn thêm. Và với sự chăm sóc của con cái,ra đi cũng rất thanh thản k hề thấy nuối tiếc điều gì.
Vài dòng KN gửi cụ,chúc cụ và GĐ cần tỉnh táo trong sự việc để khỏi mất thêm tiền của vào chuyện không đâu.
P/s: hiện nhà cháu vẫn còn số của a BS trưởng khoa,nếu cụ cần thì PM cho nhà cháu!

cargoman

Xe điện
Cụ và GĐ chuẩn bị lo hậu sự dần đi! Không chẳng may đi đột xuất lại rơi vào cảnh "nước đến chân mới nhảy" Rồi trong tang gia bối rối,đưa mình vào thế khiếm khuyết. Năm ngoái,nhạc phụ nhà cháu cũng ra đi vì căn bệnh ung thư. Càng đến ngày cuối,ô cụ càng đau dữ dội. Hằng ngày tiêm Moocphin,tần suất cứ tăng dần. Rất khổ cho người bệnh. Đã thế,tâm lý của người nhà bao giờ cũng muốn đáp ứng hết khả năng,nhằm duy trì cái sống "ảo" được ngày nào,hay ngày ấy.
Nói chung, k một ai đủ lý trí gạt nước mắt,để ra cái quyết định tàn nhẫn là cho ng bệnh ra đi chóng vánh. Nhà cháu cũng vậy! Hai vợ chồng nhà cháu cùng ng nhà thay phiên túc trực trong viện khoảng gần 3 tháng.
Với nỗi đồng cảm,nhà cháu chỉ có một lời tư vấn đối với cụ như sau:
K biết hiện nhạc phụ của cụ nằm ở viện nào? Vì theo KN của nhà cháu ,trước đây nhà cháu đã chuyển ô cụ nhà cháu từ K về BV ung biếu HN ( cạnh BV Thanh Nhàn) Nằm ở K,do đông bệnh nhân nên việc bố trí giường bệnh cho 1 ng là tương đối khó khăn,hơn nữa BV này cũng quá tải,thái độ PV cũng rất k hài lòng. Nhờ có sự tư vấn của một bà cô,nên nhà cháu đã chuyển ô cụ về UBHN. Thuê hẳn một phòng riêng( giá cũng rất nhẹ nhàng) khép kín. Thái độ PV của bác,y sỹ ở đây cũng rất dễ chịu,hoàn toàn vì sức khỏe ng bệnh.
Thời gian chăm sóc ô cụ,nhà cháu đã làm quen với a bác sỹ trưởng khoa chống đau ở đây. A này rất nhiệt tình và trách nhiệm.
Việc những ng mang căn bệnh UT,nhất là đã chuyển sang di căn,giai đoạn cuối. Cái chết cũng chỉ đếm từng ngày. Mong muốn có một loại thuốc thần kỳ để cứu sống là vấn đề k tưởng. Xác định như vậy để tinh thần ta thật tỉnh táo mà sắp xếp sao cho ng bệnh k bị những nguyên nhân ngoài chuyên môn gây đau đớn thêm. Và với sự chăm sóc của con cái,ra đi cũng rất thanh thản k hề thấy nuối tiếc điều gì.
Vài dòng KN gửi cụ,chúc cụ và GĐ cần tỉnh táo trong sự việc để khỏi mất thêm tiền của vào chuyện không đâu.
P/s: hiện nhà cháu vẫn còn số của a BS trưởng khoa,nếu cụ cần thì PM cho nhà cháu!
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà em cũng đã chuẩn bị tất cả mọi thứ từ đất cát đến nghi lễ rồi, giờ chỉ mong sao đến phút cuối không phải đau đớn khổ sở lắm thôi. Ông nhà em nằm ở K nhưng cũng thứ 5 này là về nhà rồi, không biết ở UBHN có giải quyết được mong muốn như em đã đưa ra không thôi?

cargoman

Xe điện
Em xin cảm ơn các cụ đã động viên và chia sẻ với nhà em, em vào bằng điện thoại nên không trả lời từng cụ được ạ,các cụ thông cảm cho em

Cavoi

Xe buýt
Website
exo.com.vn
Cụ Nhạc nhà Em cũng GĐ 4 chống chọi đủ kiểu dc gần 2 năm rồi, đợt này thấy cụ kêu đau chân tợn quá mà ko có cách giảm đau nào, cứ truyền Eperagan với Dmso chỉ dc vài tiếng mà nhà Em với Ông chưa dám dùng moocphin. Cụ nào có cách giảm đau nào khác Em hóng với :(.

Website
www.facebook.com
hồi cấp 2 em cũng có đứa bạn bố bị ung thư phổi, mà ung thư phổi thì đau và nhanh lắm, gia đình tiêm rất nhiều móc phin, chú í mất dc 8 năm rồi, đến bi h đi xem bói thấy bảo chưa tảo mộ dc vì thịt chưa phân hủy hết :((( vì ngày xưa tiêm quá nhiều mocphin.....

Pumzen

Xe ba gác
Đưa về nhà ! Có thể đây là tư vấn của bệnh viện. Họ biết là còn ở BV ngày nào nghĩa là vẫn còn duy trì sự sống cho ô cụ ( truyền các loại thuốc ,thở Oxy,truyền giảm đau vv..) đương nhiên song hành với việc này là sự tốn kém của người nhà. Họ tư vấn cho mình mang ô cụ về nhà,có thể là lời tư vấn mang tính nhân đạo ,ô cụ sẽ sớm ra đi và càng ra đi sớm ngày nào càng đỡ đau khổ cho ng bệnh và đỡ tốn kém.
Do ô cụ nhà cháu có BHYT,nhà lại gần BV nên đi lại thuận tiện,thay phiên nhau cũng rất nhanh chóng. Thành ra nhà cháu cứ vẫn quyết định để ô cụ ở BV. Sau này bà mẹ gấu nhà cháu cũng phải nói lên điều mà k ai dám nói là: chính ra,đem ông về nhà,ô sẽ đi nhanh hơn để cơn đau đỡ hành hạ ô cả tháng trời.
Cụ biết không? Do có nhiều thuốc bổ trợ nên ô cụ nhà cháu cầm cự khá lâu. Bụng của ô chướng lên như bà chửa,các hạch nổi lên cứng như đá. Tội cho ô cụ! Cơn đau dữ dội hành hạ ô cả tháng trời,ăn uống thì hoàn toàn k ăn được,chỉ truyền thôi. Đầu tiên là tiêm giảm đau,sau giảm đau cũng k tác dụng nữa mới dùng Moocphine. Ngày đầu chỉ 3 ống,nhưng mấy ngày sau lên 5 ống,cuối cùng lên 7 ống. A trưởng khoa cũng tốt,nhà cháu yêu cầu cho thêm,là a ấy duyệt luôn. A ấy cũng khuyên GĐ nhà cháu là sự cố gắng duy trì nên có tính toán,k thì khổ cả ng bênh lẫn một đống người nhà đằng sau phục vụ. Đấy! Như đã nói ở trên - biết là như vậy,nhưng k ai có thể lạnh lùng thực hiện theo ý đó. Cuối cùng nhà cháu cầm cự cũng tương đối lâu.
Đấy là chuyện của nhà cháu,đối với chuyện nhà cụ,có thể tham khảo thêm họ hàng để ra quyết định cuối cùng.

Chỉnh sửa cuối:

Ducky Momo

Xe buýt
Cụ chủ thì search Tiến Sĩ Hoàng Xuân ba xem, trung tâm y tế Việt Xuân của ông này đặt ở BV Đông Y Bộ CA. Ông này vẫn quảng cáo là có thể giúp cho người bệnh giảm cơn đau và kéo dài được cuộc sống với chất lượng tốt

Cụ tham khảo xem nhé http://www.vietxuan.vn/en/

cargoman

Xe điện
Đưa về nhà ! Có thể đây là tư vấn của bệnh viện. Họ biết là còn ở BV ngày nào nghĩa là vẫn còn duy trì sự sống cho ô cụ ( truyền các loại thuốc ,thở Oxy,truyền giảm đau vv..) đương nhiên song hành với việc này là sự tốn kém của người nhà. Họ tư vấn cho mình mang ô cụ về nhà,có thể là lời tư vấn mang tính nhân đạo ,ô cụ sẽ sớm ra đi và càng ra đi sớm ngày nào càng đỡ đau khổ cho ng bệnh và đỡ tốn kém.
Do ô cụ nhà cháu có BHYT,nhà lại gần BV nên đi lại thuận tiện,thay phiên nhau cũng rất nhanh chóng. Thành ra nhà cháu cứ vẫn quyết định để ô cụ ở BV. Sau này bà mẹ gấu nhà cháu cũng phải nói lên điều mà k ai dám nói là: chính ra,đem ông về nhà,ô sẽ đi nhanh hơn để cơn đau đỡ hành hạ ô cả tháng trời.
Cụ biết không? Do có nhiều thuốc bổ trợ nên ô cụ nhà cháu cầm cự khá lâu. Bụng của ô chướng lên như bà chửa,các hạch nổi lên cứng như đá. Tội cho ô cụ! Cơn đau dữ dội hành hạ ô cả tháng trời,ăn uống thì hoàn toàn k ăn được,chỉ truyền thôi. Đầu tiên là tiêm giảm đau,sau giảm đau cũng k tác dụng nữa mới dùng Moocphine. Ngày đầu chỉ 3 ống,nhưng mấy ngày sau lên 5 ống,cuối cùng lên 7 ống. A trưởng khoa cũng tốt,nhà cháu yêu cầu cho thêm,là a ấy duyệt luôn. A ấy cũng khuyên GĐ nhà cháu là sự cố gắng duy trì nên có tính toán,k thì khổ cả ng bênh lẫn một đống người nhà đằng sau phục vụ. Đấy! Như đã nói ở trên - biết là như vậy,nhưng k ai có thể lạnh lùng thực hiện theo ý đó. Cuối cùng nhà cháu cầm cự cũng tương đối lâu.
Đấy là chuyện của nhà cháu,đối với chuyện nhà cụ,có thể tham khảo thêm họ hàng để ra quyết định cuối cùng.
Người Vn mình là thế mà cụ, nhiều khi phải bán cả nhà cả cửa để chạy chữa mà có được đâu, rồi những người còn lại thì khổ sở, đúng là không biết tính sao cho phải

cargoman

Xe điện
Cụ chủ thì search Tiến Sĩ Hoàng Xuân ba xem, trung tâm y tế Việt Xuân của ông này đặt ở BV Đông Y Bộ CA. Ông này vẫn quảng cáo là có thể giúp cho người bệnh giảm cơn đau và kéo dài được cuộc sống với chất lượng tốt

Cảm ơn cụ, e sẽ tham khảo xem sao

cargoman

Xe điện
Em đã qua bên Việt xuân, cơ sở tốt,sạch sẽ,giá cao khoảng 1,5-2 tr/ngày mà cái chính là chưa biết có như mong muốn không. Cụ nào có người nhà đã từng điều trị ở đây giúp em với

Cavoi

Xe buýt
Website
exo.com.vn

TS Ba là chương trình thử nghiệm tuy nhiên các thực phẩm chức năng và thuốc đi kèm khá đắt, ko phải ai cũng có điều kiện để theo. Các trường hợp này chỉ có tác dụng trong thời gian đầu, nếu đã ở giai đoạn cuối mà đau thế này rất là khó. Bản thân Cụ Nhạc nhà Em cũng ở GĐ 4 trước khi chữa theo trương trình của 1 BS Khác (BS Tuần - TT Y Học bộ NN) cùng tập huấn và chữa theo phương pháp của BS Ba mà chi phí rẻ hơn và tận tâm hơn vì bên này ít bệnh nhân. Tuy là chương trình thử nghiệm nhưng trường hợp Cụ Nhạc nhà Em đã được coi là khá thành công. Phát hiện ra ở GĐ 4, BV 108 dự đoán là chỉ dc 3 tháng, chạy theo phác đồ chữa trị mới này cụ đã dc gần 2 năm, đấy đã là hơn mong đợi của GĐ Em rồi tuy có hơi tốn kém chút. Cụ nào có người nhà mới ở GĐ đầu có thể liên lạc với Em, Em sẽ cho đ/c và SĐT để Bs Tư vấn nhiệt tình và đi thăm các trường hợp tương tự để có động lực tốt hơn trong quá trình chữa trị.

Ducky Momo

Xe buýt
Người Vn mình là thế mà cụ, nhiều khi phải bán cả nhà cả cửa để chạy chữa mà có được đâu, rồi những người còn lại thì khổ sở, đúng là không biết tính sao cho phải
Tính sao được cụ, còn nước còn tát, không còn cũng tát. Đôi khi có những việc mình cứ làm hết sức mình thôi, ko cần quan tâm đến kết quả. Tính đến đúng ngày hôm qua là cháu nhà em mất được tròn 4 tháng cũng vì hệ lụy của căn bệnh ung thư. Khi đưa cháu đi nước ngoài chữa nhà em đã xác định là sạt nghiệp rồi, nhưng tiền bạc có quan trọng gì đâu. Gần 1.5 năm vc em cùng với cháu chiến đấu, lo lắng, khổ đau, hy vọng rồi lại thất vọng, mặc dù trước khi bắt đầu chạy chữa BS cũng có nói là gần như không có cơ hội, nhưng vẫn phải theo thôi. Cuối cùng cháu cũng ra đi, giờ đây vc em gánh một núi nợ nần khổng lồ nhưng bọn em cảm thấy thanh thản, tất cả những gì làm được đều đã làm, cố gắng hết sức mình, còn có cả anh chị em trong gia đình, bạn bè nữa. Em hoàn toàn chia sẻ với nỗi đau của vợ chồng cụ cùng gia đình. Mong cụ nhà được giảm bớt nỗi đau bệnh tật hành hạ

Theo em cụ cứ qua Việt Xuân nói chuyện trực tiếp với Dr.ba xem thế nào. Biết đâu lại có thể cải thiện chất lượng sống của cụ nhà