[Thảo luận] Văn hóa cư xử của chủ cửa hàng mặt đường đối với xe đỗ cửa không phải khách của mình!

HacLongMV

Xe tải
Mấy thằng bán hàng bị thế là thỏa đáng rồi, cái vỉa hè to đùng đã lợi dụng để trục lợi rồi, giờ lại còn đòi cả lòng đường.
Nhà nó mua sổ đỏ hết rồi mà. Đánh nó oan quá cụ ạ...

pnew

Xe điện
Cái thằng bánh cuốn theo em xứng đáng nhận được như vậy, vỉa hè éo phải của nó, nó ko đầu tư tiền lát một viên đá, viên gạch nào, lòng, lề đường cũng éo phải của nó nốt, nhưng hễ dừng đỗ tý là ra chửi bậy. Em ủng hộ tẩn cho một trận cho ngoan cái thằng người đi.
Nó không đầu tư nhưng chắc chắn là có đóng "phí sử dụng". Cái ngu của nó là tưởng rằng "phí sử dụng"="quyền sử dụng".

Chỉnh sửa cuối:

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉ có ai nhà mặt đường mới hiểu nỗi khổ ... lắm lúc muốn vào nhà mà ko thể vào... Hai bên mép đường nhà em... em khai quật hai cục bê tông to tổ bố... nhìn thì xấu nhà thật đấy.. nhưng được cái thông thoáng... gì chứ mấy bác 4 chỗ cứ nhìn thấy hai cục là tự biết điều kiếm chỗ khác . Cay lắm. Mặt tiền rộng 7-8 mét .. lẽ ra đỗ giữa hai hộ chừa lối cho người ta lên dốc vào nhà... thì nhiều bố cứ nhắm cái lối vào nhà mà đỗ.

pnew

Xe điện
Chỉ có ai nhà mặt đường mới hiểu nỗi khổ ... lắm lúc muốn vào nhà mà ko thể vào... Hai bên mép đường nhà em... em khai quật hai cục bê tông to tổ bố... nhìn thì xấu nhà thật đấy.. nhưng được cái thông thoáng... gì chứ mấy bác 4 chỗ cứ nhìn thấy hai cục là tự biết điều kiếm chỗ khác . Cay lắm. Mặt tiền rộng 7-8 mét .. lẽ ra đỗ giữa hai hộ chừa lối cho người ta lên dốc vào nhà... thì nhiều bố cứ nhắm cái lối vào nhà mà đỗ.
Khổ thì cụ đổi vào trong ngõ. Nhà mặt phố nhưng phố có phải của nhà cụ đâu. mặt tiền 7-8m phải 2 em 4b mới che được. Ngõ nhà em chi cần 1 em 2b là đủ.

cogang

Xe tăng
các cụ ơi, em kinh doanh karaoke, ví dụ mỗi buổi trưa có 1 cái xe oto đỗ ngay trước cửa lối phi từ đường lên vỉa hè vào nhà thì theo các cụ còn kinh doanh được nữa không. chắc là không rồi.
mặt khác, quán em phải mua 2 lốt xe mỗi tháng (đóng tiền cho Công ty khai thác điểm đỗ), vậy em có quyền sử dụng cái lòng đường trước nhà chứ.
các cụ nói chủ quán bánh cuốn vì các cụ là người đi xe, chứ nếu các cụ kinh doanh, thuê nhà mỗi tháng 4 5 chục củ các cụ cũng sẽ bực vì những cái xe đậu ngay lối vào.
còn về hổ báo thì nếu mình yếu, ít người mình thua thôi chứ về nguyên tắc nếu tiếp tục xảy ra tình trạng đỗ xe ngay trước cửa bọn em vẫn sẽ đề nghị chủ xe đỗ lùi hoặc tiến lên tránh bít ngay lối vào, và va chạm nếu bắt buộc phải vậy.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đội bán bánh cuốn "hổ báo" chỉ có thiệt, chỗ đấy là chỗ làm ăn mà như thế, gặp phải đội "hổ báo" chuyên nghiệp mà nó chưa tha cho thì một thời gian sau nó lại đến lấy cớ gây sự và "tập kích" cho một trận thì cũng chết. (gặp đội chuyên nghiệp thì trong xe đầy đồ luôn)

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Túm lại chả bênh được đội nào ạ! Lúc đầu khẩu chiến và chân tay thì em còn ra can cả 2 bên, sau thấy sử dụng khí tài thì em đành kệ... thấy 15 bác hổ báo cáo chồn ra đến nơi em còn bảo: từ từ các bác ơi, đợi em đánh xe ra xa xa chút để rộng chỗ cho các bác tỷ thí, cũng để tránh tên bay đạn lạc vào xe em. :( :( vừa đánh xe ra khỏi thì chiến tranh xảy ra như các bác đã thấy ở trên.
Thấy các đội đã đến mức đánh nhau rồi mà cụ vẫn xông vào can nhỉ... :)) (cụ này, tính vẫn như hồi trẻ :)))

Chỉnh sửa cuối:

nkdung

Xe tải
các cụ ơi, em kinh doanh karaoke, ví dụ mỗi buổi trưa có 1 cái xe oto đỗ ngay trước cửa lối phi từ đường lên vỉa hè vào nhà thì theo các cụ còn kinh doanh được nữa không. chắc là không rồi.
mặt khác, quán em phải mua 2 lốt xe mỗi tháng (đóng tiền cho Công ty khai thác điểm đỗ), vậy em có quyền sử dụng cái lòng đường trước nhà chứ.
các cụ nói chủ quán bánh cuốn vì các cụ là người đi xe, chứ nếu các cụ kinh doanh, thuê nhà mỗi tháng 4 5 chục củ các cụ cũng sẽ bực vì những cái xe đậu ngay lối vào.
còn về hổ báo thì nếu mình yếu, ít người mình thua thôi chứ về nguyên tắc nếu tiếp tục xảy ra tình trạng đỗ xe ngay trước cửa bọn em vẫn sẽ đề nghị chủ xe đỗ lùi hoặc tiến lên tránh bít ngay lối vào, và va chạm nếu bắt buộc phải vậy.
Nếu nhà cụ mua chỗ thì nó phải kẻ cho cụ 2 cái ô trước cửa chứ, lúc đó cụ đuổi thoải mái mà đúng lý.

pnew

Xe điện
Nếu 2 lot kia đủ cho xe khách của cụ thì quán cụ làm ăn cũng không tốt lắm nhỉ. Việc cụ trả tiền (hợp pháp) để giữ chỗ đỗ xe thì OK. Hay ngăn không cho đô bít lối đi thì cũng là việc tốt.
Nhưng nhiều người vẫn cho rằng ta có nhà mặt phố thì hè phố, lòng đường trước nhà là của mình.

blackpaint

Xe container
Rất nhiều người cũng nghĩ như cụ, nên mới có việc ra đuổi những người đỗ xe ở lòng đường. Họ luôn nghĩ họ bỏ tiền để mua cái gì đó (không có trong Luật định) là nghiễm nhiên là sở hữu. Mai có cụ nào giàu, mua cả lòng đường, rồi đến giờ ra kê bàn ghế, éo cho lưu thông nữa thì vui.

ubisapro

Xe trâu
Rất nhiều người cũng nghĩ như cụ, nên mới có việc ra đuổi những người đỗ xe ở lòng đường. Họ luôn nghĩ họ bỏ tiền để mua cái gì đó (không có trong Luật định) là nghiễm nhiên là sở hữu. Mai có cụ nào giàu, mua cả lòng đường, rồi đến giờ ra kê bàn ghế, éo cho lưu thông nữa thì vui.
Có rùi đó cụ, hồi Nam cường mất, nhà em còn ở khu Đào tấn, chắn cả 1 đoạn đường Linh lang để tổ chức đám ma, đóng cả cửa chợ Linh lang (hình như cho mỗi hộ kinh doanh 500 để nghỉ), thuê xxx phường và dân phòng gác 2 đầu đường ... Và dân quanh đó như em, bị chắn đường đều chửi cả :))

PS: Việc xảy ra, em chả bênh được ông nào. Ông nào cũng sai lè ra@@ Đứng trên góc độ kinh doanh, gặp 4b đỗ chắn cửa thì cũng bực thiệt, còn đứng trên phương diện lái 4b, tìm mãi ko có chỗ đỗ cũng ức chế:)) Tất cả cũng do GTCC mà ra, làm ăn như mứt :))

anhtho

Xe ngựa
Em hôm trước cũng trong tình cảnh đỗ xe tương tự ở phố Lý Nam Đế, đi đón vợ làm tóc ở Hà Tóc, đường 1 chiều nên em phải đỗ bên kia đường, trước mặt của cửa hàng bán đồ máy tính và em có nói đỗ nhờ mấy phút, nhưng chủ hàng cứ nói là đỗ ra chỗ khác, thế là em tăng volume hỏi: bà mua đường này rồi à, noá trả nhời éo mua nhưng éo được đỗ ở đấy, em bẩu tôi cứ thích đỗ đấy, thích làm gì cái xe thì làm đi, roài em đi vào cửa hàng tóc (và vẫn ko quên thi thoảng phải đá hình cái xe phát, nhỡ có biến :D)
Chuyện thường ngày mà cụ. Cụ cứng thì nó mềm, cụ mềm thì nó cứng. Cụ cứng mà gặp nhà cũng cứng là to chuyện :)).

Bopbi_hsgs

Xe container
Thường thì những người đỗ/dừng xe thì họ cũng tôn trọng "miếng cơm manh áo" của người khác mặc dù họ biết chỗ đỗ/dừng đó chẳng của riêng ai, vấn đề ở đây là cách hành xử của các bên, nếu bên bán hàng nói "như đúng rồi" mà đuổi, chửi người đỗ/dừng xe tại vỉa hè, lòng đường thì gặp người ngại va chạm, họ sẽ di chuyển đi chỗ khác ngay, nhưng gặp những người không chấp nhận việc chướng tai gai mắt hoặc gặp phải dân "xã hội" là sẽ có chuyện ngay.

Chỉnh sửa cuối:

cogang

Xe tăng
Cụ ơi, Sở Giao thông Hà Nội cấp phép để các Công ty khai thác điểm đỗ thu tiền các xe đỗ dưới lòng đường tại một số tuyến đường phố theo quy định.
Lòng đường trước nhà là em mua điểm đỗ và em có quyền sử dụng để xe vào quán đỗ tại đấy. mà em mua là theo quy định.
Hơn nữa, chẳng ai đi mua lốt đỗ xe lại nghĩ "nghiễm nhiên là sở hữu" nó cả, chắc chỉ mỗi cụ nghĩ thế.

Libor

Xe điện
Cụ ơi, Sở Giao thông Hà Nội cấp phép để các Công ty khai thác điểm đỗ thu tiền các xe đỗ dưới lòng đường tại một số tuyến đường phố theo quy định.
Lòng đường trước nhà là em mua điểm đỗ và em có quyền sử dụng để xe vào quán đỗ tại đấy. mà em mua là theo quy định.
Hơn nữa, chẳng ai đi mua lốt đỗ xe lại nghĩ "nghiễm nhiên là sở hữu" nó cả, chắc chỉ mỗi cụ nghĩ thế.
2 bác đang hiểu nhầm nhau về việc "Mua điểm đỗ" thôi ạ, tất tật các cửa hàng buôn bán ở mặt đường HN hiện nay đều "phải" mua điểm đỗ, có 2 loại mua 1 là "mua" qua kênh không chính thống phường, quận v v... cái này ko có biên lai, hàng tháng lên nộp đều như vắt chanh, 1 loại mua qua kênh GTCC thìcó cấp phép, cắm biển, kẻ vạch và có hóa đơn 1năm/lần đàng hoàng ạ. Cái mua trong ngoặc kép kia thì không thể hành xử đuổi khách nếu ko phải khách của mình được, con trường hợp như bác nói mua của GTCC thì đúng là xe khác không được đỗ vào đó thật.

Chỉnh sửa cuối:

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Chuyện thường ngày mà cụ. Cụ cứng thì nó mềm, cụ mềm thì nó cứng. Cụ cứng mà gặp nhà cũng cứng là to chuyện :)).
Em là em cũng béo động chân động tay với nó, vì em đỗ sai thì chịu xử lý với ban bệ có trách nhiệm chứ nó béo có quyền gì động vào xe em cụ ợ

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khổ thì cụ đổi vào trong ngõ. Nhà mặt phố nhưng phố có phải của nhà cụ đâu. mặt tiền 7-8m phải 2 em 4b mới che được. Ngõ nhà em chi cần 1 em 2b là đủ.
Đỗ cái xe phải đỗ giữa hai nhà.. mỗi bên ăn một nửa... như vậy cả hai nhà đi xe máy đều có thể ra vào được.

đi vào ngõ mà ở lại gặp thằng hàng xóm đỗ cái xe máy trước lối ra vào thì lên rừng mà ở cụ nhỉ ? lỗi ra vào ngõ cũng là lỗi chung mà

blackpaint

Xe container
Toàn mua chui là chính, trừ mấy bên như ngân hàng... họ mua bằng hợp đồng. Bán hàng ăn gian được hẳn cái vỉa hè, lại còn thêm chỗ đỗ xe nữa thì tham quá. Luật nó nghiêm thì nó cấm lấn chiếm vỉa hè, thì lúc đấy mua chỗ đỗ cũng khó.

anhtho

Xe ngựa
Em là em cũng béo động chân động tay với nó, vì em đỗ sai thì chịu xử lý với ban bệ có trách nhiệm chứ nó béo có quyền gì động vào xe em cụ ợ
Vấn đề là nó ghét, lúc cụ đi công việc có khi lại vài vết chìa khóa vạch lên xe.
Em quen một người , chẳng hiểu thế nào bị người khác chơi cờ ca rô trên nắp capo ! , lại khuyến mại thêm mấy phát ở cửa.