[VHGT] Văn hóa giao thông của xe 29A-38363

phanthuy2601

Xe tăng
Em nghĩ học được bằng lái oto xong còn học thêm được chữ "NHẪN" mà.

F_E

Xe máy
Cụ Chủ thớt khác gì chiếc ô tô bện TQ kia! Biển 5 số chắc mới lái nên họ xử lý chưa tốt. Bác vượt phải lên còn như thế chắc văn hóa k bằng rồi
Em cũng nghĩ mới lái, nhưng đến mức người ta xin vượt mà không tránh cho người ta vượt được thì cũng bó tay. 1 là văn hóa quá kém, 2 là lại phải xem lại vấn đề đào tạo lái xe ở VN. Haizzz. Gặp trường hợp này giữ được bình tĩnh cũng khó. Nhưng nên giữ bình tĩnh, không lại gây lỗi như thằng Tung Của chó chết trong clip.

hungnhe

Xe máy
Hôm ấy, Em vượt phải, lên đầu, đi với tốc độ 20km khoảng mấy chục mét để cảnh cáo. Xin các Cụ cho biết cao kiến nên cảnh cáo đối tượng vô văn hóa này ntn?
Cụ cảnh cáo không khác gì đối tượng vô văn hóa 29A38363. Cụ có thể chuyển làn để đi nhanh hơn đối tượng kia mà. Xin nhấn mạnh là chuyển làn khác hẳn vơi vượt phải các cụ ạ..
Xin các cụ đừng tự tạo cho mình sự ức chế khi lái xe... Các cụ phải biết giao thông Việt Nam là lộn xộn như đừng vì thế mà cũng đi lộn xộn theo mà phải trước tiên mình đi đúng đã như thế mình tự cảm thấy mình thỏa mái và cầm vô lăng an toàn.
Rất mong anh em OFer nhìn thấy tài xế vô văn hóa thì đừng vô văn hóa theo, hìhi, em nói vậy mong cụ chủ thớt đừng giận..

hungnhe

Xe máy
Em cũng nghĩ mới lái, nhưng đến mức người ta xin vượt mà không tránh cho người ta vượt được thì cũng bó tay. 1 là văn hóa quá kém, 2 là lại phải xem lại vấn đề đào tạo lái xe ở VN. Haizzz. Gặp trường hợp này giữ được bình tĩnh cũng khó. Nhưng nên giữ bình tĩnh, không lại gây lỗi như thằng Tung Của chó chết trong clip.
Hì, em là người trong nghề đào tạo nên em hiểu, đúng là cái khâu đào tạo của bọn em còn rất yếu kém. Nhưng thực sự với các cụ rất nhiều các học viên khi đến với em đều hỏi lo được đến đâu?? chống trượt được tới đâu... Vậy yếu kém không chỉ có mấy anh đào tạo bọn em mà còn có các cụ bị đào tạo và cơ quan quản lý cấp GPLX. Em thấy Hà Nội là nơi chất lượng đào tạo và chất lượng sát hạch nghiêm túc hơn bất kỳ tỉnh thành nào trong cả nước(chỉ là so với các tỉnh thôi nhé, còn thực tế là vẫn yếu kém), nhưng người tham gia giao thông có ý thức hơn ko??? Xin thưa là ko ạ. Vậy nên các em rất mong để cải thiên tình trạng này hy vọng tất cả mọi người cùng cố gắng cả những anh đào tạo bon em đến các cụ bị đào tạo, đến các cụ làm quản lý về khâu cấp phép bằng và các cụ xXX. Tóm lại, bọn em dám khẳng định sẽ đào tạo tốt về kỹ năng lái xe, nhưng đạo đức, ý thức người lái xe bọn em không dám đảm bảo thời gian 3 tháng có thể đào tạo được các cụ cái này
Xin đính chính là comment của em ko biện hộ cho việc chất lượng đào tạo còn kém các cụ nhé. chỉ là tâm sự của ng trong nghề thui.

GAILAI

Xe tải
có lần em đi làn trong cùng, đường k rộng lắm, xe máy vè vè bên cạnh mà xe sau cứ còi inh om, đèn liên tục xin vượt. em bật xin nhan trái, mời cụ đi sau có giỏi thì vượt phải. em chả biết phải nhường đường cụ ý thế nào cả :D

hatcuom

Xe hơi
Cụ cảnh cáo không khác gì đối tượng vô văn hóa 29A38363. Cụ có thể chuyển làn để đi nhanh hơn đối tượng kia mà. Xin nhấn mạnh là chuyển làn khác hẳn vơi vượt phải các cụ ạ..
Xin các cụ đừng tự tạo cho mình sự ức chế khi lái xe... Các cụ phải biết giao thông Việt Nam là lộn xộn như đừng vì thế mà cũng đi lộn xộn theo mà phải trước tiên mình đi đúng đã như thế mình tự cảm thấy mình thỏa mái và cầm vô lăng an toàn.
Rất mong anh em OFer nhìn thấy tài xế vô văn hóa thì đừng vô văn hóa theo, hìhi, em nói vậy mong cụ chủ thớt đừng giận..
CỤ ko chịu đọc những cm trước. Cụ và 1 số Cụ vẫn lẫn lộn giữa hành vi giao thông vô văn hóa và sự cảnh cáo đối với hành vi đó. Hành vi giao thông vô văn hóa là bản chất của người tham gia giao thông, còn sự cảnh cáo chỉ mang tính chất tạm thời,mục đích là để người kia hiểu mà lần sau đi có văn hóa hơn.
Nhiều Cụ lẫn lỗn giữa động tác cảnh cáo với hành vi vô văn hóa của xe RW TQ nên đã vội quy chụp. Lại có Cụ tỏ vẻ đồng tình với hành vi vô văn hóa của xe 29A kia. Ngay trên trang này, có Cụ lẫn lộn giữa việc nháy đèn, ấn còi xin đường trên đường cao tốc với việc nháy đèn, ấn còi vô tội vạ khi tham gia giao thông trong thành phố (đặc biệt là ở điểm giao cắt hoặc lúc tắc đường).
Em đề nghị các Cụ:
1. Cần đọc kỹ, suy nghĩ kỹ rồi hãy cm. Đừng vội quy chụp.
2. Mọi CM cần phải mang tính xây dựng, mục đích là để những người đi đường hoặc vô văn hóa, hoặc ko chịu quan sát, hoặc cố tình ko cho người khác vượt (cái này nhiều lắm, có những người vẫn có thú vui và có thể cười khả ố được khi đồng loại bị hại do 1 động tác nào đó của chính mình)...
3. Có 1 CM em đã thừa nhận việc các Cụ phê phán em là đúng. Nhưng e xin đc nhắc lại, hành vi giao thông vô văn hóa và động tác cảnh cáo kia rất khác nhau đấy.

hungnhe

Xe máy
CỤ ko chịu đọc những cm trước. Cụ và 1 số Cụ vẫn lẫn lộn giữa hành vi giao thông vô văn hóa và sự cảnh cáo đối với hành vi đó. Hành vi giao thông vô văn hóa là bản chất của người tham gia giao thông, còn sự cảnh cáo chỉ mang tính chất tạm thời,mục đích là để người kia hiểu mà lần sau đi có văn hóa hơn.
Nhiều Cụ lẫn lỗn giữa động tác cảnh cáo với hành vi vô văn hóa của xe RW TQ nên đã vội quy chụp. Lại có Cụ tỏ vẻ đồng tình với hành vi vô văn hóa của xe 29A kia. Ngay trên trang này, có Cụ lẫn lộn giữa việc nháy đèn, ấn còi xin đường trên đường cao tốc với việc nháy đèn, ấn còi vô tội vạ khi tham gia giao thông trong thành phố (đặc biệt là ở điểm giao cắt hoặc lúc tắc đường).
Em đề nghị các Cụ:
1. Cần đọc kỹ, suy nghĩ kỹ rồi hãy cm. Đừng vội quy chụp.
2. Mọi CM cần phải mang tính xây dựng, mục đích là để những người đi đường hoặc vô văn hóa, hoặc ko chịu quan sát, hoặc cố tình ko cho người khác vượt (cái này nhiều lắm, có những người vẫn có thú vui và có thể cười khả ố được khi đồng loại bị hại do 1 động tác nào đó của chính mình)...
3. Có 1 CM em đã thừa nhận việc các Cụ phê phán em là đúng. Nhưng e xin đc nhắc lại, hành vi giao thông vô văn hóa và động tác cảnh cáo kia rất khác nhau đấy.
Em xin trao đổi với cụ chủ thớt chút,hì, và trao đổi theo hướng xây dựng cụ nhé :)

Thứ nhất: em có đọc các cmt trước. và có suy nghĩ khi cmt

Thứ 2: Có lẽ cụ nên hiểu hành động của lái xe 29A và hành động cảnh cáo của cụ về bản chất là 1, đều là gây cản trở giao thông và vi phạm điều 13 về sử dụng làn đường trong luật giao thông đường bộ. Cái khác có lẽ chỉ là động cơ dẫn đến hành động đó. Của lái xe 29A thì cả cụ, em và các cụ khác đều ko biết. Còn của cụ, cụ nói là cảnh cáo để người đó có văn hóa hơn, nhưng cụ cảnh cáo như vậy ko ổn. Cụ nghĩ xem cảnh cáo như vậy có hiệu quả ko?? Nếu lái xe kia ko chịu dừng lại, vượt phải lên đè đi đè lại cụ thì hậu quả thế nào?? rồi một số xe đi sau xe hai cụ cũng phải đi chậm chờ cụ cảnh cáo lái xe kia. Hậu quả có thể xẩy ra như clip thì sao???

Em biết cụ cũng khuyên mọi người ko nên có hành động như clip. Nhưng hình như nếu lần sau có trường hợp như vậy thì chắc cụ vẫn cảnh cáo như vậy nữa à??? hì hì

topbike

Xe tăng
Em nghĩ nguyên nhân do một phần từ vấn đề đào tạo lái xe, ngày trước em học lái, ông thày giáo ngoài dạy kỹ thuật lái xe thì ông còn dạy cách ứng xử các tình huống trên đường của người lái xe có văn hóa các vấn đề như còi, xin đường, xin vượt, việc sử dụng rượu bia,...

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tham gia giao thông ở VN chữ "nhẫn" em đặt nên hàng đầu, rất ít khi em xi nhan ở các cung đường phía Bắc mà được vượt cả mặc dù đường vắng, nhất là gặp mấy anh biển xanh,biển đỏ,ngoại giao.Tâm lý chung của lái xe em thấy là nhường đường thành ra mình tự nhiên đi sau hít khói xe trước à (mặc dù cửa kính kín mít) và nó cũng thuộc về tính cách chung trong cuộc sống là không nhường nhịn, tranh giành thì mới "giàu" được, các bác cứ thử nghĩ mà xem (những kẻ khôn lỏi,chộp giật luôn có nhà cao cửa rộng)!

GarySpeed

Xe buýt
Em nghĩ có thể xe đi chậm kia mới lái nên hơi rét, không dám chuyển làn để nhương cụ chủ. Em cũng hay gặp tình huống này, cách duy nhất là vượt phải thôi, em đoán lái xe đấy là nữ , chứ nam mà cụ lên đầu cố tình đi chậm thì đánh nhau là cái chắc. em thấy cụ chủ nên rut kinh nghiệm, có thể bây giờ cụ đi giỏi, nhưng đừng quên lúc mới lái, cụ cũng giống như chủ xe mà cụ dằn mặt kia