[Funland] về pha loãng cổ phiếu

La Giant

Xe đạp
Em có case sau đây muốn hỏi các cụ mợ pro ợ:

1 Công ty cổ phần nội bộ, thành lập được 4 năm, hoạt động tốt và có thương hiệu trên thị trường. Hiện tại, anh A (chủ) có 30% cổ phần. DN X âm thầm mua đc 30% cổ phần từ các cổ đông khác, vì thế 30% này tuy trên danh nghĩa vẫn của cổ đông cty nhưng đã chịu sự kiểm soát từ DN X. Chống thâu tóm: Họp HĐCĐ chuyển hình thức sang công ty đại chúng.
+ Nếu ko đủ 75% đồng ý: giải quyết mâu thuẫn nội bộ, đưa ra chiến lược phát triển công ty trong 5 năm tới và triển vọng của cty. Định giá giá trị công ty để công ty thấy được giá trị tài sản của mình nắm giữ lớn hơn nhiều so với giá mà nhận được từ DN X. Sau đó mua cổ phần từ 40% còn lại, cố gắng đủ 51%
+ Nếu đủ 75% đồng ý: Điều kiện để công ty thành cty đại chúng thì sẽ phải phát hành cổ phiếu rộng rãi ra bên ngoài. Vì vậy bọn em sử dụng phương pháp pha loãng cổ phiếu và bầu cử hội đồng so le.

Các Pro cho em hỏi: hướng giải quyết như vậy có được ko? và làm thế nào để khi pha loãng thì mình có thể thu mua đc số cổ phiếu đó trong khi DN X có đủ tiềm lực tài chính sẵn sàng chạy đua đấu giá để chiếm số cổ phiếu đó ạ?

Dập đầu đa tạ các cụ mợ!