Về vấn đề giấy khám sức khỏe để làm hồ sơ học lái xe.

NgocDiep

Đi bộ
Xin chào các anh (chị) trong box Hỏi đáp về luật và thủ tục.
Kính thưa mọi người.
Em có một ông anh họ, anh họ em sn 86, nhưng do kém may mắn nên anh em bị tật ở chân khi còn nhỏ.Tuy nhiên nó không làm ảnh hưởng nhiều đến việc sinh hoạt, cũng như hoạt động của anh em. Anh em vẫn đá bóng, chạy nhảy, chơi cầu lông bình thường.Chỉ có dáng đi hơi xấu một chút thôi.
Còn về vấn đề điều khiển xe thì anh em lái đã rất thạo rồi, vì nhà anh ý có chiếc xe tải, anh ấy đã tập trên xe đó đc khoảng 3 tháng rồi ạ.
Đợt vừa rồi, nhà có mua xe, nên anh em cũng đi đăng ký học, tuy nhiên bên trung tâm họ đòi chứng nhận về sức khỏe. Vì họ sợ đến khi sát hạch anh em sẽ không được dự thi.
Em thì không rành về các thủ tục lắm, nên chẳng biết giúp thế nào. Kính mong các anh, các chị rành trong việc này mách nước cho em với.
Em xin cảm ơn mọi người trước ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bacnv

Xe buýt
Giấy chứng nhận SK là 1 giấy tờ bắt buộc khi đăng ký học và sát hạch lái xe, Trung tâm nó đòi là đúng. Mợ bảo ông anh đến 1 cơ sở y tế được phép cấp giấy CNSK để họ khám, kiểm tra, nếu cái tật không ảnh hưởng gì tới điều khiển xe thì họ sẽ cấp thôi, nếu ảnh hưởng tới điều khiển xe thì họ không cấp. Điều đó là đúng mợ ạ.

NgocDiep

Đi bộ
:) Vâng,em hiểu ý bác bacnv . Gia đình anh em cũng tính toán hết rồi bác ạ, vì chiếc xe có giá trị cả tỉ đồng ,ra đường nếu gây tai nạn lại mang trách nhiệm hình sự, nên vấn đề này cả anh họ em cũng như gia đình anh ấy đã đưa ra thảo luận rất nhiều. Hơn nữa luật pháp của Việt Nam mình về vấn đề này không rõ ràng, đơn cử như các bác đi khám sức khỏe lái xe cũng vậy, họ cũng chỉ làm qua loa, cốt là đủ thủ tục.
Mong bác nào có kinh nghiệm trong xử lý những trường hợp thế này chỉ dùm em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

NgocDiep

Đi bộ
Mấy hôm nay nhà anh em đang rất sốt ruột về vấn đề này, vì công việc cũng bận rộn, mà cứ lo thế này thì không làm đc việc khác. Mong anh(chị) nào có kinh nghiệm giúp đỡ ông anh em với ạ.
Em xin cảm ơn trước ạ.

vietsunboy

Xe tải
Ra chỗ thợ nhuộm kiếm cả tá về mà sài Bác ạ! Mất 200k 1 tờ thôi. Nói thật! Theo em nghĩ nếu chỉ lấy giấy khám SK đủ tiêu chuẩn lái xe thì dễ nhưng cái chính khi lấy được bằng thì khi ra ngoài đường mà bị tật ở chân như thế thì có ảnh hưởng đến điều khiển xe hay không mới cần xem xét, nó liên quan đến an toàn cho mình và cho người khác. Chính vì thế, theo em thì Bác bảo anh họ Bác nên đi khám đàng hoàng thì tốt hơn!

NgocDiep

Đi bộ
Cảm ơn anh vietsunboy đã góp ý , anh em đã chạy thử trên xe tải một khoảng tgian dài rồi mà, anh ý tập lái trong khu Việt Hưng (khu đô thị mới bên gia lâm ) cũng được 3 tháng rồi ạ.
Anh em đã thử cò bên 86 Thợ Nhuộm, có điều là cò còn gà mờ hơn cả anh ý ạ. Anh chị nào có nước khác mách dùm ông anh em không ạ.
Em xin cảm ơn mọi người đã quan tâm.

hana147

Xe điện
để làm một cái giấy khám sức khoẻ ko khó đâu mợ ạh, ko quá 200k thì đc 1 cái rùi. Nhưng cái quan trọng là ở chỗ này: anh của mợ dáng đi hơi xấu là như nào ? người ngoài có nhận ra ko ?
Vì thế nên cho dù là đã có giấy KSK nhưng khi anh họ của mợ đi thi sát hạch thì giám khảo kiểu gì cũng soi, dáng dấp, tay chân... nếu bị phát hiện có dị tật như khập khiễng chẳng hạn thì lập tức họ sẽ ko cho thi nữa. Cho dù là người tàn tật có khả năng làm mọi thứ nhưng vẫn ko được cấp bằng lái xe mợ ạh. Ở Việt Nam chưa có văn bản luật nào quy định việc lái xe dành cho người tàn tật.
Mợ có thể tham khảo thêm thớt của cụ No nick bàn thêm về vấn đề này, cụ ấy cũng là người lái xe 1 tay đấy ạh!

Taxi.Driver

Xe tải
Trước em học chỗ cụ hana nhờ cụ làm cho giấy khám sức khỏe. Mọi thủ tục giấy tờ OK rồi.
Nhưng vì em bị cận nên mấy ông thấy bảo bỏ kính ra không ban giám khảo không cho thi. Thế là phải bỏ kính. Qua đoạn xuất phát khuất tầm nhìn của BGK rồi em lại đeo kính vào. Gần về đích em lại bỏ ra. May mà không ai thấy :))

vovan3455

Xe tăng
Trước em học chỗ cụ hana nhờ cụ làm cho giấy khám sức khỏe. Mọi thủ tục giấy tờ OK rồi.
Nhưng vì em bị cận nên mấy ông thấy bảo bỏ kính ra không ban giám khảo không cho thi. Thế là phải bỏ kính. Qua đoạn xuất phát khuất tầm nhìn của BGK rồi em lại đeo kính vào. Gần về đích em lại bỏ ra. May mà không ai thấy :))
Theo em biết thì ko có luật cấm đeo kính cận, viễn; Ngày trc em thi, mấy đứa thi cùng cận lòi, nhưng vưỡn đc thi hết.

Taxi.Driver

Xe tải
Em biết đâu cụ. Chỉ thấy mấy ông ở đó nói thế thì tốt nhất mình cứ làm theo cho lành cụ ợ. :D Mà cũng tại cái giấy khám sk nó đẹp quá "mắt 10/10" nhưng thực tế chỉ có 8/10 khi thi lại đeo kính chẳng may mấy ông giám khảo bắt lỗi thì chết :D

AnhNB

Xe buýt
Mắt em cận 1 bên 1,5 1 bên 1,75 mà đi khám toàn 10/10!
Được cái em nhìn mọi vật xung quanh cũng được (hơi mờ mờ những vật ở xa thôi) nên lái xe cũng ko a/h nhiều đến vấn đề quan sát.
Chỗ em thì khám sức khỏe là do trường tổ chức thuê b/sĩ từ b viện khác tới khám, ko lấy giấy khám sk ngoài.

o0NewDriver0o

Xe buýt
Nếu mợ chắc chắn là ông anh lái xe được thì qua chỗ góc Thợ nhuộm - Quang Trung ( chỗ gửi xe máy để vào khám ấy) làm việc với cò là sẽ có giấy chứng nhận liền. Bọn họ lại đi lấy ở phòng khám bên Gia Lâm chứ không lấy ở đó đâu. Giá khoảng 250k hay 300k gì đó.

QuangThang

Xe tải
cụ chú ý là giấy khám sức khỏe phải là tờ giấy có trong hồ sơ mà nơi nào cụ định nộp vào đó ấy.vì mỗi trung tâm mỗi khác.bên em làm hộ luôn cái đó.

rfs

Xe điện
Bệnh viện Công an 83 Lý Thường Kiệt, nói rõ thi Sở GTVT hay Cục đường bộ, khai cân nặng, chiều cao, mắt, 1 ảnh 3x4, chà đá 5 phút sẽ có giấy, 200k.

ThanhCT

Đi bộ
Hôm trước em chạy qua viện E, cũng hết 150K thôi, mấy bác trông xe máy lấy hộ, nhanh lắm. Ghi rõ thông tin cho bác ấy về hạng bằng của mình, thông số khác họ tự định đoạt, em vốn chiều cao khiêm tốn được các bác ấy cho lên 1,69m cũng thấy "lâng lâng" ra phết ,