[Funland] Vì sao có bằng lái mà vẫn bị cuống khi lái xe? Phải chăng đơn vị cấp bằng quá dễ dãi???

GloryJack

Xe container
Như tai tồ, em nhờ các cụ phán:
Em nghe nói nước người ta, lái xe mới phải có một người đứng ra bảo lãnh, và nếu gây tai nạn thì người bảo lãnh hay ông thâỳ dạy lái ký vào tờ chấm điểm cũng bị liên đới...

Chỉnh sửa cuối:

Bokap

Xe điện
Thật ra cái bằng nó chỉ là điều kiện cần. Điều kiện đủ khác hoàn toàn. Không phải cứ có bằng thì không bao giờ mắc lỗi hoặc gây tai nạn.

xuantien_mobis

Xe lăn
Gạt chưa hết cần số, tay chưa thấy lực cản phản hồi (để vào D) mà đã đạp chân ga

GloryJack

Xe container
Thật ra cái bằng nó chỉ là điều kiện cần. Điều kiện đủ khác hoàn toàn. Không phải cứ có bằng thì không bao giờ mắc lỗi hoặc gây tai nạn.
Em nghe nói nước người ta, lái xe mới phải có một người đứng ra bảo lãnh, và nếu gây tai nạn thì người bảo lãnh hay ông thâỳ dạy lái ký vào tờ chấm điểm cũng bị liên đới...

hailuatn

Xe container
Em nghĩ lái xe một phần là năng khiếu nữa. Công ty trước em làm có anh bảo vệ là người nhà sếp, muốn đưa lên lái xe cho sếp, nhưng cho đi thực tế đường trường để kèm hai ngày, kết luận là đưa lên làm lái xe không khéo lại hại cả anh ấy và hại cả sếp, vì phản xạ cực kém. Mặc dù anh ấy đã đổi bằng B2 2 lần (cái thời mà hạn đổi bằng chỉ có 3 năm). Trong khi một chị kế toán cũng cùng công ty, làm quen xe hôm trước hôm sau đi phố được ngay (tất nhiên là xe tập lái và có thầy giáo bên cạnh)

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Giờ cụ còn hỏi "phải chăng " cụ ơi.
Cơ mà rất nhiều người ko hiểu dc rằng học lx tử tế, cẩn thận là trc tiên để BV sức khỏe, tài sản và tính mạng của mình. Mà lại hiểu là lấy dc cái bằng cho hợp pháp ạ

TungNhanh

Xe buýt
E cũng nghĩ bằng là điều kiện cần thôi. E thấy lời khai lái xe logich cho những ai mới có bằng.

jang

Xe tăng
Keke, em cũng có lần nhầm số lùi với tiến. Chả hiểu sao đang ở số lùi mà lại cứ nghĩ là tiến.

hbu082

Xe container

Thực tế ở mình là thế còn gì nữa cụ. Thi toàn dùng mẹo, em thật với bài qua hàng đinh không dùng mẹo đố lái mới nào qua được, lái đến cả năm bảo căn cho bánh sau đúng vệt bánh xe còn khó nói gì ôm vô lăng được dăm bảy ngày nhẩy vào thi.
đào tạo gọi là 3 tháng, nhưng giờ ôm vô lăng chẳng được mấy. thời gian ôm volang quá ít, nên ra đường cuống là phải.

vandatAT

Xe container
Gplx ô tô chỉ bao lý thuyết thôi. Thực hành gần như ko có.
Nên cứ chạy xe chip đủ điểm đỗ thôi.
Nhiều người thi 5, 6 lần mới pass. Những ng đó chưa hẳn lái ko tốt mà tâm lý, cứ thi là tạch.
Còn cá nhân em, những ng tâm lý kém, hay mất bình tĩnh, cuống thì ko nên lx, ko nên được cấp bằng.
Cực kỳ nguy hiểm.
Khi cuống là đánh lái, đạp chân ga loạn xạ.

ChuLai

Xe tải
Mua cũng có bằng mà cụ

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

zanvnh

Xe hơi
Thực ra ở đâu cũng có hiện tượng được cấp bằng chưa chắc đã lái ra đường thực tế được. Nhiều đứa bạn Nhật chơi với em (cả zai lẫn gái) bẩu bọn nó có bằng lái cả rồi nhưng ko dám lái. Bọn nó có hẳn từ “bằng giấy” để chỉ việc có bằng mà dek lái được ra đường.
Nhưng ko thể phủ nhận việc cấp bằng ở mềnh dễ dãi, cấp xong ko có cơ chế quản lý kiểm soát những người mới đc cấp= lái non.
Tiếp nữa là ý thức của người lái xe. Đồng ý là phải lái thực tế dần dần mới lái giỏi được. Nhưng cái khi anh mới lái thì phải từ tốn thận trọng, cho quen và làm chủ được con 4 bánh. Con gấu em lấy bằng xong cái, nằng nặc thuê ngay 1 thày hướng dẫn lái thực tế. Tranh thủ ngày nghỉ đi mỗi ngày 4-5 tiếng, trải nghiệm nhiều kiểu đường khác nhau, tập cho nhuần nhuyễn phanh ga, đánh lái, tập đi đường đông, vào ngõ nhỏ...đủ cả. Lùi chuồng nó cũng tranh thủ lúc vắng người lùi vài lần cho quen để k gây ảnh hưởng cho người khác.
Ban đầu e thấy nó cũng lắm chuyện, lo xa quá. Nhưng công nhận 1 tuần sau thấy nó lái chắc, xử lý phanh phiếc ổn thật. Lên dốc cao cũng biết lái chéo xe để ko chạm gầm (xe gầm thấp). Mấy cái đấy e nghĩ để tâm, có ý thức là ổn hết.

tuangiga31mes2c

Xe container
Tiêu cực trong đào tạo sát hạch nhiều quá. Con gấu chó nhà em khi học lái xe thì phần thực hành em đào tạo tạm ổn nhưng phần lý thuyết ko chịu học, bảo 5 lít chống trượt là ổn. Em cương quyết ko đồng ý, bắt phải học. Bây h sau một thời gian lái xe mới gấu thừa nhận là đã sai. Em thì thấy mình dũng cảm thế, lần đầu tiên dám bật lại gấu.:))

GloryJack

Xe container
Thực tế ở mình là thế còn gì nữa cụ. Thi toàn dùng mẹo, em thật với bài qua hàng đinh không dùng mẹo đố lái mới nào qua được, lái đến cả năm bảo căn cho bánh sau đúng vệt bánh xe còn khó nói gì ôm vô lăng được dăm bảy ngày nhẩy vào thi.
đào tạo gọi là 3 tháng, nhưng giờ ôm vô lăng chẳng được mấy. thời gian ôm volang quá ít, nên ra đường cuống là phải.
Em nghĩ ai chuyên tâm, học tử tế vẫn tốt hơn người học cho có cái bằng, thi thì chống trượt!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo tuổi bác ạ:
- 16 tuổi có thể nhận bằng và lái, nhưng phải có mặt 1 ông cũng có bằng và đã trên 21 tuổi. Ông này phải ngồi ghế phụ.
- Trên 18 tuổi mới được tự lái 1 mình.

Gây tai nạn thì ông phụ vô can.

GloryJack

Xe container
Tiêu cực trong đào tạo sát hạch nhiều quá. Con gấu chó nhà em khi học lái xe thì phần thực hành em đào tạo tạm ổn nhưng phần lý thuyết ko chịu học, bảo 5 lít chống trượt là ổn. Em cương quyết ko đồng ý, bắt phải học. Bây h sau một thời gian lái xe mới gấu thừa nhận là đã sai. Em thì thấy mình dũng cảm thế, lần đầu tiên dám bật lại gấu.:))
Em ủng hộ cụ bật gấu trong những trường hợp như vây! :))

Bankho

Xe tăng

Giờ ra đường phố(ko phải quốc lộ) cụ nhìn 10 cái xe lùi có mấy cái bật đèn cảnh báo? 10 xe bắt đầu đi nhập làn có mấy cái bật xi nhan???

One-77

Xe cút kít
Gây tai nạn xong lái xe nào chả biện minh.