[Funland] Vì sao không có các kỳ thi giống như SAT cho học sinh Việt nam

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các trường đại học trên thế giới thường tuyển sinh dựa theo điểm SAT để đánh giá năng lực học sinh. Em chợt nghĩ vì sao Việt nam mình không tổ chức những kỳ thi đánh giá năng lực như vậy cho học sinh. Rồi các trường đại học dựa theo năng lực đó mà tuyển sinh nhỉ? Làm như vậy học sinh Việt nam đỡ phải dồn về các kỳ thi đại học đầy rủi ro và tốn kém, mà lại biết được năng lực của mình để apply vào trường đại học mình ưng ý!

NNS

Xe ngựa
thì mô hình đánh giá năng lực của một số trường ĐH như ĐH quốc gia HN, HCM, đh BK đang ngày càng đc các trường khác công nhận và sử dụng để tuyển sinh đó thôi, sao cụ bảo chưa có?

zaiwaz123

Xe điện
Không phải cái gì cứ nước ngoài, cứ tây là mình phải học theo chúng nó đâu.

Sứa.

Xe điện
Em thấy các trường đại học trên thế giới thường tuyển sinh dựa theo điểm SAT để đánh giá năng lực học sinh. Em chợt nghĩ vì sao Việt nam mình không tổ chức những kỳ thi đánh giá năng lực như vậy cho học sinh. Rồi các trường đại học dựa theo năng lực đó mà tuyển sinh nhỉ? Làm như vậy học sinh Việt nam đỡ phải dồn về các kỳ thi đại học đầy rủi ro và tốn kém, mà lại biết được năng lực của mình để apply vào trường đại học mình ưng ý!
Mình chưa đủ trình để tổ chức như SAT (áp dụng rộng rãi trên TG) vì vậy mới đẻ ra mấy cái ĐGTD, ĐGNL... chỉ để áp dụng cho nội địa :D

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ lạc hậu quá. Các cháu bây giờ hầu như đã đỗ nhiều đại học trước khi thi tốt nghiệp bằng nhiều hình thức khác nhau kể cả SAT, ACT, đánh giá năng lực đánh giá tư duy, học bạ...
Kỳ thi tốt nghiệp THPT được tổ chức ngay tại địa phương, có tốn kém với rủi ro gì đâu.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT bây giờ chỉ thi cho vui, mấy ai quan tâm nữa đâu cụ.

Sứa.

Xe điện
Kỳ thi Đánh giá tư duy hay Đánh giá năng lực nó được thiết kế kiểm tra kiến thức học sinh kiểu SAT cụ. SAT phải gọi ĐGTD, ĐGNL bằng cụ. (em thấy các cháu nó bẩu thế) :D
Thực tế thì đúng là ĐGTD và ĐGNL khó đạt hơn SAT :)) Và khó hơn nữa là đỗ các trường ĐH top đầu =điểm Tốt nghiệp (Đơn cử năm ngoái có cháuđc 29,5/30 mà còn trượt CNTT BKHN :)) ).

Nowherelands

Xe tăng
Kỳ thi Đánh giá tư duy hay Đánh giá năng lực nó được thiết kế kiểm tra kiến thức học sinh kiểu SAT cụ. SAT phải gọi ĐGTD, ĐGNL bằng cụ. (em thấy các cháu nó bẩu thế) :D
Gọi bằng cụ sao các cháu không thi SAT cho nhàn, điểm cao lại có cơ hội xin học bổng du học nữa, đâm đầu vào ĐGNL với ĐGTD làm gì cụ?

Sứa.

Xe điện
Gọi bằng cụ sao các cháu không thi SAT cho nhàn, điểm cao lại có cơ hội xin học bổng du học nữa, đâm đầu vào ĐGNL với ĐGTD làm gì cụ?
À...vì những cháu này học tiếng Nga và tiếng TA, ko thích học Tiếng Anh cụ nhé :D

thichlexus

Xe điện
Điểm SAT với IELTS cao thì apply ĐH trong nước hay du học đều thoải mái mà không cần quan tâm đến điểm thi TN.

nghichnham

Xe tăng
Cụ cứ yên tâm, cái gì giáo dục TG có thì rồi GD VN cũng có

....sau tầm vài chục năm.

Nowherelands

Xe tăng
Chẹp, có đủ trình độ tiếng Anh đâu mà thi SAT.
Ố zề, vậy là các cháu giỏi tiếng Anh nếu muốn thi ĐGNL/TD vẫn ok, còn các cháu không giỏi TA thì làm gì có cửa thi SAT nhỉ. Vậy không biết gọi bằng cụ là cụ kiểu gì.

ca_kiem

Xe container
Một năm trung bình tại Việt Nam có 7 kỳ thi nếu muốn giống SAT ( thi liên tục ) thì vậy phải có một thư viện đề khổng lồ và tính minh bạch và vô tư mới làm được. Không thì lại mua bán điểm = nhiều hình thức.
Kỳ thi SAT nó có thương hiệu nên nó có uy tín nhiều năm rồi nhưng ta hiện chưa có thương hiệu hay uy tín kể cả cấp Bộ tổ chức thi

edc

Xe lăn
Nếu học nước ngoài hay mục tiêu xét tuyển ĐH trong nước thì theo SAT (chuyện này k cần phải bàn).
Để có điểm SAT cao thì buộc Ilets phải cao. Ilets phải đạt ngưỡng nào đó (VD; 6.0) thì mấy chuyển qua luyện thi SAT. Vậy nên thời gian luyên TA phải đủ dài, thời gian luyện SAT cần rất ngắn (Rào cản SAT chính là ngôn ngữ Tiếng anh, không phải độ khó đề thi).

Nhưng ở kỳ thi ĐGTD thì khác cụ. Các cháu Tiếng việt; nghe, nói, đọc, viết thành thạo. Ngôn ngữ không phải là rào cản thi điểm vẫn thấp. Vậy nên ĐGTD và ĐGNL các cháu nó mấy kêu khó.

Sứa.

Xe điện
Sao lại phí tiền hả cụ, nhiều ĐH trong nước xét tuyển bằng điểm SAT rồi cụ nhé.
Cụ xem học phí luyện SAT và lệ phí thi SAT bao tiền? Nếu là con nhà bình thường ko có đk hoặc ko có ý định du học nước ngoài thì ko cần phải bỏ tiền thi SAT. Chỉ cần theo các phương thức xét tuyển trong nước như ĐGTD, ĐGNL và xét điểm TN là đủ.
SAT áp dụng cho các cháu đi du học thì đúng là cần thiết.