Viếng mộ Chị Sáu.

meilingg

Đi bộ
Chào các ace Otofun, em cũng sắp đi côn đảo mà tìm đc topic này hay quá nên reg nick ngay xin được chỉ giáo vài điều ạ
_ Em đi tự túc ra Côn Đảo vậy làm cách nào để thuê được HDV ạ? Chị HDV học trg KHNV của các bác là làm cách nào thuê đc ạ
_ Khi dâng lễ tại mộ cô Sáu xong thì e nghe bảo nên để đồ lễ lại, vậy thì đồ lễ e cứ để trên mộ luôn ạ? hay là xin xuống r để đi đâu ạ? Đồ lễ ngoài gương lược, hoa quả, thì e nên chuẩn bị những j nữa ạ?
Các bác giải đáp giúp e nhé, cảm ơn các bác

LeTai1979

Xe cút kít
Có dịp e cũng đi 1 chuyến cho biết.
Tks Cụ về những bức ảnh.

Chào các ace Otofun, em cũng sắp đi côn đảo mà tìm đc topic này hay quá nên reg nick ngay xin được chỉ giáo vài điều ạ
_ Em đi tự túc ra Côn Đảo vậy làm cách nào để thuê được HDV ạ? Chị HDV học trg KHNV của các bác là làm cách nào thuê đc ạ
_ Khi dâng lễ tại mộ cô Sáu xong thì e nghe bảo nên để đồ lễ lại, vậy thì đồ lễ e cứ để trên mộ luôn ạ? hay là xin xuống r để đi đâu ạ? Đồ lễ ngoài gương lược, hoa quả, thì e nên chuẩn bị những j nữa ạ?
Các bác giải đáp giúp e nhé, cảm ơn các bác
Hướng dẫn viên là người của khu di tích Côn Đảo. Khách vào đó là được hướng dẫn viên đưa đi tham quan miễn phí. Khi kết thúc chương trình nên tip cho các bạn ấy một chút.
Đồ lễ thì chỉ thế là đủ. Thứ không nên thiếu chỉ là gương lược. Làm lễ xong cụ cứ để đồ lễ ở đó, chỉ đốt vàng mã. Mà đêm nào chả đông ngẹt người ra thắp hương Chị Sáu. Nên cụ không lo đâu, người ta làm thế nào thì cụ cứ thế mà theo thôi. Nói chung, đó là khoảnh khắc rất xúc động.

GdrLinh

Xe hơi
Nghe các cụ bàn lại muốn đi rồi :-?

ranieu3007

Xe tải
Cụ kể rất chi tiết và gây xúc động.
Cảm ơn Cụ chủ.

tomboyy

Xe hơi
em hóng bài của cụ. muốn xem thêm quá

ATD1-P7

Xe tải
Năm vừa rồi e đi, giờ cố gắng năm nào cũng đi 1 lần.

Xe_loi

Xe tăng
Đúng 11h30 bọn em xuất phát ra nghĩa trang. Trước khi đi em cẩn thận hỏi cậu hướng dẫn là dân bản địa ở đó là có nên chụp ảnh không? Cậu ấy bảo không nên, mai ban ngày anh ra thăm nghĩa trang thì có thể chụp. Vậy nên đoạn này em chỉ chụp bằng mồm cho hầu các cụ thôi. Ra đến nơi là gần 12h đêm. Hôm đó là đúng đêm rằm nhưng vì trời nhiều mây nên không sáng lắm, nó càng làm cho nghĩa trang thêm vẻ cô liêu. Có cụ bảo buổi tối nghĩa trang đẹp lung linh :D. Thực tế có thể không được như thế nhưng nghĩa trang Hàng Dương có cái gì đó khác hoàn toàn những nghĩa trang khác, đó là vào đó nó không thấy lạnh lẽo, cô tịch. Ngược lại mọi người có thể thấy rất nhẹ nhõm thanh thản. Mộ Chị Sáu nằm ngoài khu ngoài bên tay trái khi bước vào nghĩa trang. Mộ của Chị vẫn nằm nguyên tại vị trí khi thực dân Pháp xử bắn và chôn Chị tại đó. Dù nửa đêm nhưng khu vực mộ Chị vẫn đông nghịt người đến làm lễ, thắp hương và hầu hết là dân ngoài Bắc bay vào. Bọn em kiên nhẫn đứng chờ đến lượt để bày đồ lễ lên mộ Chị. Những người đã làm lễ xong thì vẫn nấn ná ngồi lại, rì rầm trò chuyện với nhau như là đi thăp hương mộ người thân vậy. Thực sự đây có lẽ sẽ là lần đi lễ xúc động nhất trong cuộc đời em. Thực sự là xúc động !!!! Khi có một đoàn hơn 10 các chị, các cô tuổi phải từ 50 ( hình như là đoàn giáo viên ở Quảng Ninh ) thành kính đứng im lặng quanh mộ Chị Sáu, bỗng nhiên có một giọng hát khe khẽ cất lên: " Mùa hoa lê ki ma nở ở quê tôi miền đất đỏ ..." rồi thêm một giọng hát nữa, giọng nữa cứ to dần lên, to dần lên thì tất cả không ai bảo ai đều đứng bật dậy và cùng hát say sưa, không phân biệt già trẻ gái trai. Có người không thuộc lời thì mở Ipad ra hát theo. Tiếng hát xen lân tiếng nấc nghẹn ngào vì xúc động, tiếng hàng cây rì rào trong gió làm cho ai cũng phải rơm rớm nước mắt, ai cũng phải khóc. Em không kiềm lòng được nên đã lấy điện thoại ra để quay lại khoảnh khắc đó, nhưng em không biết up clip và em cũng không muốn public clip đó. Đó là những khoảnh khắc mà đời người nên có. !!!
Cảm ơn văn của cụ, đọc đến đây em cũng cảm thấy rưng rưng, máu dồn lên não chỉ muốn quẳng gánh lo đi thôi ạ.

tomboyy

Xe hơi
Cảm động quá cụ ạ

Mr.C

Xe hơi
Sao e ko thấy mộ của chị sáu ạ

ThanhSon2003

Xe buýt
Hóa ra là toàn mấy ông quen !

Bố mày ra tù roài à?

LICI

Xe tải
Giới mộ đạo tâm linh và những người đi làm lễ nói rằng lúc thời điểm 0h là linh nhất để xin Chị Sáu nên hầu như mọi người đều ra thắp hương mộ Chị lúc nửa đêm cụ ạ. Ban ngày không có ai ra xin lễ mà chỉ thăm mộ Chị thôi. Cậu hướng dẫn bọn em cũng nói vậy nên nửa đêm bọn em vẫn lọ mọ ra nghĩa trang.
Cái pha ra mộ chị Sáu lúc 12h đêm cho nó linh thiêng là chém cụ ạ, cháu ở Côn Đảo 3 năm, cái cảm giác khi đến nghĩa trang Hàng Dương vào giờ nào cũng linh thiêng và thấy buồn man mác như nhau. Còn nghĩa trang thì nơi nào tới vào lúc 12h đêm chả thấy sơn da gà với abc như các cụ hay chém.

oanhmini9x

Xe máy
cứ đi du lịch là em thích ròi, còn được đi xa và đến nơi đầy ý nghĩa như vậy thì càng hạnh phúc..hjhj