[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

laonongtridien

Xe buýt
DN sản xuất lớn của Nhật thì có Sony, Hitachi là chưa đặt nhà máy ở VN thì phải các cụ nhỉ.
Hitachi mua lại gần như toàn bộ nhà máy ABB VN, đại bản doanh mấy h.a ở BN rồi. Ngoài ra các cty con của Hitachi ở VN cũng nhiều rồi cụ à (Hitachi cable ở HD...)

xe đạp Japan

Xe tăng
Hitachi mua lại gần như toàn bộ nhà máy ABB VN, đại bản doanh mấy h.a ở BN rồi. Ngoài ra các cty con của Hitachi ở VN cũng nhiều rồi cụ à (Hitachi cable ở HD...)
Nhật giờ em thấy còn ngành nhựa với hoá chất là còn mạnh. Điện tử, công nghệ cao hình như thoái trào rồi, không thấy tên tuổi cũ, mới nào lớn ở Việt Nam nữa thì phải ?!

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu cụ nghĩ mình không sản xuất được vũ khí gì thì phúc cho quân đội ta quá. Vẫn giữ được bí mật.

Khi cần xuất khẩu vũ khí như nước ngoài mới cần phải phô ra.
Mảng xuất khẩu vũ khí này là đặc quyền của mấy nước mạnh hoặc liên minh quân sự lớn thôi. VN mình có làm được hàng nóng cũng khó có thể bán ra ngoài được vì nước lớn sẽ không muốn làm giàu cho 1 nước nhỏ không có đồng minh như nhà mình. Nước nghèo cũng vậy, đơn giản là mình chưa đủ sự ảnh hưởng.

congngo

Xe điện
Vũ khí, khí tài không phải thích là khoe ra được cụ ạ.
Đánh giặc mà cụ biết, em biết, ông xe ôm, bà trà đá biết thì còn đánh đấm gì nữa.
Thời nào rồi hả cụ, mấy ông phương tây, Mỹ, Nga... nó còn show cho ông xem các loại tối tân nhất để thuyết phục ông mua chứ, tuy nhiên có những cái cần giấu thì nó vẫn phải giấu đó là những vũ khí, khí tài được quốc gia đặt hàng hoặc phát triển riêng (không phải là loại mang đi bán).

congngo

Xe điện
Vậy là ta có nền công nghiệp quốc phòng thật rồi. Chỉ là chưa xuất khẩu thôi.
Công nghiệp Quốc phòng mình có từ lâu rồi với hệ thống các nhà máy bắt đầu bằng chữ Z trên khắp cả nước. Mấy nhà máy ở miền bắc khá nổi tiếng có Z21 (làm cả cái pháo hoa cho các cụ đốt đấy) cung cấp thuốc nổ (cho công nghiệp, xây dựng cần đến nổ mìn), Z131 ở Thái Nguyên làm các loại đạn, đạn pháo, mìn, ngư lôi cả tên lửa thì phải, hay Z113 ở Đông Anh chuyên về xe tăng (không biết có chế tạo được bộ phận nào không). Các nhà máy đóng tàu (điển hình là 189 ở Hải Phòng) cũng nhiều.

OTFKuso

Xe đạp
Thời nào rồi hả cụ, mấy ông phương tây, Mỹ, Nga... nó còn show cho ông xem các loại tối tân nhất để thuyết phục ông mua chứ, tuy nhiên có những cái cần giấu thì nó vẫn phải giấu đó là những vũ khí, khí tài được quốc gia đặt hàng hoặc phát triển riêng (không phải là loại mang đi bán).
Công nhận nhiều ông vẫn ngô nghê cho rằng quân đội ta quá giỏi chế được nhiều loại vũ khí khủng nhưng đem giấu ko cho ai biết :))

namphong12

Xe container
Công nhận nhiều ông vẫn ngô nghê cho rằng quân đội ta quá giỏi chế được nhiều loại vũ khí khủng nhưng đem giấu ko cho ai biết :))
Lời của bộ trưởng chắc chắn uy tín hơn các cụ ofer nhà mình rồi.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em thì rất không ưa tay H
Anh nào lên thay những năm tới cái khó nhất vẫn là đối nội. Khi hiện nay trên thì phát biểu, dưới thì luôn có suy nghĩ "chính y là kẻ miệng nói vậy nhưng không làm vậy, mới chính là tay tham ô tham nhũng, ăn khỏe nhưng chưa bị lộ" cụ à.

Kia_fote

Xe điện
Vũ khí, khí tài không phải thích là khoe ra được cụ ạ.
Đánh giặc mà cụ biết, em biết, ông xe ôm, bà trà đá biết thì còn đánh đấm gì nữa.
Phải khoe chứ cụ, khoe để kẻ thù ko dám gây sự. Vũ khí có những gì thì cũng ko dễ giấu đc, thực tế vận hành sử dụng vũ khí như nào mới là quan trọng và quyết định. Cũng là cái Forester, mà Russ Swift drift như ăn bánh mì pate, mà mình lái vô gara cũng toát mồ hôi.

namphong12

Xe container
Phải khoe chứ cụ, khoe để kẻ thù ko dám gây sự. Vũ khí có những gì thì cũng ko dễ giấu đc, thực tế vận hành sử dụng vũ khí như nào mới là quan trọng và quyết định. Cũng là cái Forester, mà Russ Swift drift như ăn bánh mì pate, mà mình lái vô gara cũng toát mồ hôi.
Vũ khí chia làm 2 loại. Chiến lược và chiến thuật.
Tên lửa đạn đạo, vũ khí hạt nhân, tàu ngầm... là vũ khí chiến lược cần phải khoe mạnh.
Còn lại là vũ khí chiến thuật. Càng giấu kỹ càng tốt.

Kia_fote

Xe điện
Nhật nó thực dụng lắm nó ko chuyển giao gì cho vn đâu chiến lược toàn diện cho có thôi chứ cảm giác nhạt nhẽo lắm. Tiện các cụ cho e hỏi cái cty thước toyo gì của nhật có to ko vậy e đi làm bên này chỗ nảo cũng thấy dụng cụ đo của cty này mỗi cái đồ gá bằng bàn tay vs cái đồng hồ so mà thằng leader nó bảo 30 man
Nó chuyển giao công nghệ thì mình có đủ trình để nhận đc ko? mà nhận xong rồi có sử dụng hay lại bán cho TQ? quan hệ phải dựa trên lòng tin, mà đến người mình còn chả tin nhau, trách gì Nhật.

Kia_fote

Xe điện
Vũ khí chia làm 2 loại. Chiến lược và chiến thuật.
Tên lửa đạn đạo, vũ khí hạt nhân, tàu ngầm... là vũ khí chiến lược cần phải khoe mạnh.
Còn lại là vũ khí chiến thuật. Càng giấu kỹ càng tốt.
Giấu làm sao hả cụ? thời đại nào rồi mà còn đòi giấu như giấu cái kim sợi chỉ? lược với thuật thì cũng lộ hết nếu muốn biết.
Chỉ có con người là yếu tố quyết định và làm nên sự khác nhau.

fundraiser

Xe container
khoe nhưng khoe kín thôi. Để tung hỏa mù, kẻ địch ko biết mình có vũ khí gì sức mạnh thế nào, kỹ thuật ra sao nó mới sợ. Chứ nó biết tỏng mình có hàng gì, số lượng bao nhiêu, kỹ chiến thuật thế nào thì nó chuẩn bị sẵn phương án tác chiến rồi. Mình nhá hàng con VCM01 gì đó của Viettel đó, hoặc nhá hàng VIettel có hàng UAV có thể bay 36 tiếng, cả ngàn km mang đc vũ khí đó, nhưng có biết được là thế nào đâu. Tên lửa VCM01 giờ cũng chả ai biết cái bán kinh tác chiến nó thế nào. Trên mạng bảo mình cải tiến đc cái Scud từ đời tám hoánh 1994 lên 700km rồi mà giờ cái năng lực tên lửa vươn tới đâu cũng ko ai biết cả. Nhưng các kênh thì tha hồ bàn tán, thật giả giả thật. Đôi khi đó cũng là nghệ thuật. Còn như cụ NamPhong12 kia nói có lý, con nào muốn xuất khẩu thì mới phải khoe thôi. Tất nhiên cũng con đó, hàng nhà dùng chắc hẳn sẽ ưu việt hơn cái lô để xuất khẩu.

namphong12

Xe container
Giấu làm sao hả cụ? thời đại nào rồi mà còn đòi giấu như giấu cái kim sợi chỉ? lược với thuật thì cũng lộ hết nếu muốn biết.
Chỉ có con người là yếu tố quyết định và làm nên sự khác nhau.
Cụ bảo không giấu được.
Vậy cụ biết được những vũ khí, khí tài nào ? Thông số kỹ chiến thuật của nó ra sao?

nissantiida

Xe điện
Nó chuyển giao công nghệ thì mình có đủ trình để nhận đc ko? mà nhận xong rồi có sử dụng hay lại bán cho TQ? quan hệ phải dựa trên lòng tin, mà đến người mình còn chả tin nhau, trách gì Nhật.
Cụ lo cho người Nhật quá. TQ nó lại cần mua công nghệ hàng thải mình mua được ở đâu đó hở cụ? Công nghệ quân sự của TQ được đoán là đã vượt Nhật rồi ấy chớ (tổng thể), chưa nói tới số lượng.

Kia_fote

Xe điện
Cụ bảo không giấu được.
Vậy cụ biết được những vũ khí, khí tài nào ? Thông số kỹ chiến thuật của nó ra sao?
Biết đc đến đâu thì cũng ko phải cái để khoe khoang ở đây. Chỉ lưu ý cụ là vũ khí nào cũng vô dụng với người ko biết dùng. Cùng 1 cái Iphone, có người chỉ dùng nghe gọi nhắn tin, và có người dùng nó để làm hẳn 1 bộ phim. Nếu cứ khoe thông số, chắc VN sẽ ko bắn rơi đc cái B52 nào =))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Biết đc đến đâu thì cũng ko phải cái để khoe khoang ở đây. Chỉ lưu ý cụ là vũ khí nào cũng vô dụng với người ko biết dùng. Cùng 1 cái Iphone, có người chỉ dùng nghe gọi nhắn tin, và có người dùng nó để làm hẳn 1 bộ phim. Nếu cứ khoe thông số, chắc VN sẽ ko bắn rơi đc cái B52 nào =))
VN có bắn được đâu: B52 tự va vào tên lửa rồi rụng đấy chứ.
Phi Công cũng yêu thích MB nên nhảy dù xuống để đi du lịch nghỉ dưỡng.

Tlbooks

Xe buýt
Đông tây y kết hợp với cúng, cũng không đến nỗi đâu cụ. VN hiện tự làm chủ hoàn toàn sản xuất vũ khí đến cấp sư đoàn, còn những thứ khác, thì cứ kinh tế đi lên, chắc chắn sẽ có đi lên...

Chỉnh sửa cuối: