Volga -xe Liên xô

datinh

Xe container
Lịch sử của chiếc xe Volga bắt đầu từ năm 1953 với mẫu xe đầu tiên “GAZ M21 Volga” do kỹ sư Alexander Mihalovich Nevzorov thiết kế và lắp ráp.

...còn tiếp....

Một trang sử oanh liệt của lịch sử xe hơi sắp được đóng lại. Bởi Volga không chỉ đơn thuần là một phương tiện chuyên chở bốn bánh. Volga là "người thân trong gia đình", là thứ trưng diện, là kỷ niệm, là phong cách sống một thời ở nhiều nước Đông Âu.

Hiện tại, ở LB Nga, giá một chiếc Volga đời chót chưa lắp thêm nhiều trang bị nâng cấp là khoảng 6000 USD, không đến nỗi đắt lắm đối với xe mới ở nước này. Và tuy từng là một mác xe danh giá, nhưng máy móc dưới cốp xe của Volga về nguyên tắc cũng là kỹ thuật của những chiếc UAZ thô mộc, không thay đổi mấy kể từ đầu những năm 60 của thế kỷ trước.

Có lẽ đó lại là điểm mạnh của xe Volga đối với những người sử dụng ở LB Nga hiện nay, vì thứ nhất là ở đó đường sá gập ghềnh cần một bộ nhúngiảm xóc tuyệt hảo mà ngay cả Mercedes cũng không cung cấp được, thứ hai là lái xe nào cũng có thể tự cứu mỗi khi có trục trặc máy móc.

Chiếc Volga đầu tiên lăn khỏi cổng xí nghiệp năm 1956, với hình một con hươu mạ kền sáng loáng trên mũi xe.
Model GAZ -21 đi vào lịch sử và hôm nay, nếu tìm ra được buôn đi bán lại với giá cắt cổ.

Tổng thống Vladimir Putin bây giờ còn một chiếc như thế
, ông đã cho phép George W.Bush đi thử một lát.
May mà không xảy ra sự cố gì.

Nhà máy GAZ chế tạo xe hơi từ năm 1932, sản phẩm đầu tiên là model GAZA nhưng mãi đến 1956 mới có model xe xa xỉ đầu tiên mang tên Volga. Nhiều thập kỷ tiếp theo, ở Liên Xô (cũ) cũng như toàn khối Đông Âu chiếc Volga trở thành biểu tượng của quyền lực, chỉ có thứ bộ trưởng mới được đi Volga.

Tuy có một số cải tiến nho nhỏ về kỹ thuật, thậm chí cả về tạo dáng mỹ thuật, nhưng Volga vẫn trung thành với dáng vẻ ban đầu. Chỉ có có hươu mạ kền là bị cơ quan kiểm định giao thông bắt phải bóc đi vì dễ gây thương tích khi rủi ro xảy ra tai nạn. Sau này người ta ưa dùng Volga để chạy taxi vì khoang khách rộng tha hồ xoải chân.!!!!:21::77:

Hồi kết

GAZ sắp đầu tư hơn 150 triệu USD để cải tạo nhà máy và mặc dầu vẫn còn một bộ phận nhỏ người tiêu dùng ở Nga thích xe Volga, nhưng xét về triển vọng lâu dài, loại xe này rõ ràng không chịu được áp lực cạnh tranh của các xe tư bản. GAZ dự định chuyển hướng sản xuất và không muốn đeo theo quả tạ Volga.

Kinh tế vẫn nặng hơn tình cảm, đó là điều tất yếu của kinh tế thị trường khốc liệt.

Lúc đó, những ai đã biết Volga sẽ buồn bã nhớ lại thuở xa xưa, khi chiếc Volga màu đen bóng lộn hay trắng tinh khôi bao giờ cũng được kính cẩn nhường đường, và ngồi trong ô tô còn êm hơn cả ngồi đệm trên giường, giang tay chân thoải mái hoặc khi cần có thể lăn ra ghế mà ngủ, không sợ cộc sưng đầu hay nghẽn mạch máu khớp gối vì ngồi bó buộc trong chiếc Matiz tí xíu như thời nay...
Đây là 1 em Volga thửa của 1 tay nhà giàu Nga- (quá đỉnh )

Con hươu đây

Máy của nó hình như đặt của Porche,còn đồ chơi+ trang trí thì đừng hỏi..

...Xe nó gắn đá quí khắp nơi..

nó như thế này (không hề tồi chút nào )

(sờ tờ trên net )

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Mình cũng mới tham gia ,nếu nhầm thì các mod cứ xóa thôi..:P:P

tran_thuat_lai

Xe lăn
trong dònh xe của Nga. em thích nhất con Gaz21 này. và khi nghe tiếng động cơ xe liên xô em rất thích các Bác ạ !

biahoihanoi

Xe lăn
Kiểu xe đầu tiên đẹp nhỉ. Không thấy có ở VN:^)

Mazda còi

Xe tải
Kiểu xe đầu tiên đẹp nhỉ. Không thấy có ở VN:^)
Kiểu xe đầu tiên em thấy khi tầm 10 tuổi, khi ấy em được ngồi có 01 lần là do chú lái xe của ông ngoại cho đi 01 vòng lăng bác. Cùng thời đó em còn thấy c có con xe "Pobeda" giờ chắc chỉ còn trong bảo tàng !!!

datinh

Xe container
Các bác tham khảo thêm ở đây này ,xe của nó quên sầu

englishrussia.comHình này có thể có bản quyền.
Dưới đây là hình trong khung cảnh nguyên trên trang: www.englishrussia.com/?p=866

viet bao..Người đàn ông mê xe này đã bỏ công sức thuê nhân công, mua thiết bị và mời các nghệ nhân về để khôi phục mẫu xe hạng sang nổi tiếng của GAZ vào những năm 1950. Vỏ xe được chế tạo từ sợi carbon, động cơ và phanh lấy của Porsche, chỉ có tay nắm cửa và logo phía sau được lấy từ Volga 21 nguyên bản.

Một khác biệt đáng chú ý nữa là kích thước thân mẫu xe này rộng và dài hơn 15% so với Volga 21 nguyên gốc. Chiếc xe trang bị động cơ Porsche công suất 370 mã lực nhưng ông chủ của nó còn có ý định nâng lên thành 700 mã lực.!!!

_Vonga_

Xe đạp
Ngày xưa bố em cũng lái 1 chiếc Volga , đây cũng là chiếc xe đầu tiên em được ngồi lên .
(l)(l)(l)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Những năm 80 90 Đà Lạt em hơi bị nhiều Volga M24, chạy Đà lạt - Đức Trọng, sức chở lên tới 10 người và vài tạ hàng là chuyện bình thường, đuôi xệ đầu chóc ngóc lên trời vì hàng ở cốp sau quá nhiều, buộc dây chằng hàng và chẳng thể nào đóng cốp được!
Bây giờ đỏ mắt cũng ko thấy! Hôm trước có lượn 1 vòng ở ĐT xem có con nào ko, vì hồi đấy nhớ là cụ Tomcun trong OF rất thích xe XHCN, em có hứa với cụ Tom là đi tìm 1 con rồi xem thế nào mần về cho cụ ấy làm lại! Tiếc là ko có!

Đẹp quá các cụ nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Cánh Lạng sơn trước cũng dùng Volga oánh hàng nhiều lắm...chở quên sầu...
hình như forum mình có chủ đề này rồi..:ohmy::ohmy:

Kết quả Tìm kiếm
Ôi!Volga!!! [Xem kiểu chỉ mục] - Otofun Forums - 16:00
35 bài đăng - Bài đăng mới nhất: 29 Tháng Tám
Volga zin mời bác lên tuyến Lạng Sơn-Hà khẩu, xe chở hàng lậu hơi bị nhiều, trong SG hình như có tuyến Tây Ninh cũng đông lắm , đúng là chỉ ...
www.otofun.com/archive/index.php?t-960.html - 30k - Đã lưu trong bộ nhớ cache -
xe mới 2003

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Bác nào thấy ai có ý bán Meo em cái nhá .....

kamasutra

Xe hơi
hichic thời gian trôi nhanh thật, mới ngày nào em được papa đút lên Volga lần đầu, cảm giác oai như cóc vì mình được đi ôtô (thời đó Volga là khệnh lắm rồi). Giờ chỉ là kỷ niệm !!

haminhphuong

Xe đạp
oto gaz 53

anh chị nếu ai có tài liệu gì về xe gaz 53 thì cho em xin nha. Em đang làm bài về chủ đề này nhưng bí quá chưa có tài liệu gì

ducgetz

Xe hơi
Cảm ơn bác nhé, bác làm em nhớ lại thời còn bé. Có mấy lần em được ngồi trên chiếc Volga của bác Chấn - Bộ trưởng Bộ mỏ và than, hồi đó em thấy nó đen sì, xấu hơn cả cái Lada màu trắng...:D, nhưng thích nhất là đi qua phà toàn được xuống trước mà lại ko phải xuống xe

love_sav

Xe buýt
cẩm phả quê em cũng có 1 con Volga thì phải...em thấy xe này đẹp lắm đấy chứ...nhưng mỗi tội cái mác xe Nga nhiều người ko quen thuộc lắm
à thêm 1 con LADA biển 31A nữa chứ...

Maybach 62S

Xe tăng
volga nghe cứ như volka ý nhể :x:x:x
(b)(b)(b)

haminhphuong

Xe đạp
anh chị nào tài liệu về xe gaz 53 thì cho em với em đang làm đồ án về hộp số xe này. Mail của em là :lonestar_293@yahoo.com. Em xin cảm ơn nhiều

HI_CLASS

Xe điện
Nhìn thì không thẩm mỹ lắm nhung giả sử nó chạy trên 1 con đường nào đó ở VIỆT mình lại là hàng độc đấy chứ