Tin tức Volvo tung teaser hé lộ thông tin về chiếc MPV hạng sang đầu tiên

Website
www.ofnews.vn
Volvo tung teaser hé lộ thông tin về chiếc MPV hạng sang đầu tiên

Mới đây, Volvo tiết lộ hãng sẽ gia nhập thị trường MPV hạng sang với mẫu EM90 thuần điện, dự kiến ra mắt cuối năm nay.

Theo đó, Volvo EM90 sẽ là MPV hạng sang đầu tiên của hãng, dự kiến ra mắt 12/11/2023. Hãng chưa công bố nhiều thông tin về xe, ngoại trừ một đoạn video ngắn cho thấy một phần thiết kế EM90.

Theo hình ảnh thu được từ đoạn teaser, Volvo EM90 sẽ sở hữu không gian nội thất khá rộng rãi, với hai ghế thương gia được trang bị ở hàng thứ hai.

Volvo EM90 sẽ sở hữu không gian nội thất khá rộng rãi

Tiếp theo, ở phần ngoại thất, Volvo EM90 sở hữu đèn hậu LED hình chữ "T". Nhiều khả năng EM90 có cả dải đèn LED định vị ban ngày hình búa Thor, thiết kế đặc trưng của xe Volvo.

Theo một số nguồn tin, Volvo EM90 sẽ được phát triển dựa trên cơ sở gầm bệ Sustainable Experience Architecture (SEA) mà mẫu xe Trung Quốc Zeekr 009 đang sử dụng. Đây là khung gầm của Geely - tập đoàn Trung Quốc đang sở hữu thương hiệu Volvo.

Trung tâm mặt táp-lô là loa.

Nói về EM90, hãng cho biết đây là mẫu MPV dành cho những người dành phần lớn thời gian trong xe, chính vì vậy, không gian nội thất của EM90 được thiết kế "như phòng khách đậm chất Scandinavia 4 bánh". Hãng xe Thuỵ Điển khẳng định "EM90 không chỉ đơn giản là đưa bạn từ điểm A đến điểm B mà tạo ra căn phòng cho cuộc sống của bạn".

Nhiều khả năng mẫu MPV thuần điện đầu tiên của Volvo sẽ sở hữu kích thước ngang ngửa với Zeekr 009 (dài, rộng và cao lần lượt là 5.029 x 2.024 x 1.856 mm và chiều dài cơ sở 3.025 mm).

EM90 sở hữu đèn hậu LED hình chữ

Volvo EM90 được dự đoán sẽ có cả phiên bản dẫn động cầu sau RWD và dẫn động 4 bánh toàn thời gian AWD. Phiên bản RWD có thể dùng một mô-tơ điện nằm trên cầu sau với công suất tối đa 268 mã lực và mô-men xoắn cực đại 343 Nm. Phiên bản AWD dự kiến có công suất tối đa là 536 mã lực.

Bên cạnh đó là hai tùy chọn pin lithium ternary với dung lượng 116 kWh và 140 kWh, mang lại khả năng di chuyển quãng đường dài lần lượt 702 km và 822 km. Đây là kết luận đưa ra từ quá trình thử nghiệm CLTC tại Trung Quốc.