Vừa uống cà phê, vừa gửi email mà vẫn 'lái' xe với vận tốc 90km/h !

anhtho

Xe ngựa
Tất nhiên, theo các kỹ sư đang phát triển công nghệ này thì điều này vẫn ở phạm trù tương lai.

Một kỹ sư đã ‘lái’ chiếc xe của mình theo sau một chiếc xe tải trên con đường thử nghiệm của hãng Volvo ở Thụy điển. Chỉ có người lái xe tải mới thực sự lái xe, còn tài xế ngồi trên xe sau thì cứ việc thưởng thức cà phê, gửi email.. ở tốc độ 90 km/h.

Theo tài xế thử nghiệm, lúc đầu anh ta cũng hơi sợ khi nhìn thấy vô lăng tự quay, chiếc xe tự động tăng tốc hoặc chân phanh tự tác động mà không cần động chân động tay.
Nhưng chỉ sau vài phút, tài xế cảm thấy cực kỳ thư giãn. Nó có vẻ như một câu chuyện viễn tưởng, một sự khó tin.. nhưng thực sự là anh ta đã không phải làm gì để xe chạy và tự lái.
Một hệ thống máy tính đã điều khiển chiếc xe đi sau tự động tăng ga, giảm ga, phanh và đánh lái mà không cần người lái phải động tay động chân.

Một khi xe đã đi vào chế độ ‘bám đuôi’, các cảm biến luôn giữ cho xe giữ khoảng cách giữa các xe. Theo công ty Ricardo, nơi nghiên cứu được tiến hành thì : ”Đây là một bước đột phá. nó lấy ý tưởng của các toa tầu nối đuôi nhau vào những lúc giờ cao điểm”.
Người lái xe chỉ cần mở chế độ bám đuôi và có thể thoải mái tự do thư giãn hoặc làm các việc khác một khi điều kiện đường xá cho phép. Khi nào không muốn ở chế độ bám đuôi, tài xế chỉ cần ra lệnh cho máy tính và hoàn toàn giành quyền kiểm soát chiếc xe.

Chiếc xe tải dẫn đầu
Theo Volvo, giá một bộ nâng cấp này ước lượng khoảng 1600 bảng, hoàn toàn hợp lý với túi tiền.

Theo The Sun

manlonely

Xe tải
Đấy là ở bển cụ ơi, VN mình có mà hoàn vũ sớm

manlonely

Xe tải
Focus mới sắp có chế độ tự động lùi chuồng cụ ạ, chắc công nghệ này như vậy

topbrandsg

Xe hơi
Website
www.hangmy.info.vn
Công nghệ h phát triển quá. Ở VN chắc chỉ hợp với đường Cao tốc.

topguntt

Xe buýt
Đúng là ảo tung chảo, nhưng chỉ ảo tung chảo ở VN thôi. O VN thân yêu của chúng ta kể cả đi đường trường mà xe sau muốn vượt thì chắc cái cảm biến này làm cho các bác xe sau bực mình lắm đây mà ko hiểu lúc đó nó có cho xe sau mình vượt ko nhỉ

tit1109

Xe buýt
Đùa hay thật thế ạ? Em choáng quá!

anhtho

Xe ngựa
cụ nghe ở đâu hay thế? em ngại vụ lùi chuồng lắm
Em cũng nghe nói có bộ phận hỗ trợ đỗ xe. Hôm em được ngồi trên con Lexus của 1 ông Đài loan, lúc lên cứ nghe tiếng tít tít, em hỏi, ông ấy bẩu là do chưa tắt hệ hỗ trợ đỗ xe. Nhưng thực sự em không hiểu nó làm việc kiểu gì.

clonez

Đi bộ
kể cả ở VN mà đường cao tốc thì cũng khó mà thực hiện

Theone-phantom

Xe đạp
kể cả ở VN mà đường cao tốc thì cũng khó mà thực hiện
Chuẩn đấy ạ. Ở VN thì khó nhưng em nghĩ có cái này đi trên đường cao tốc rất hay vì đi cao tốc hay mát chân ga mà phi gặp lúc buồn ngủ ko phanh kịp là cái này có tác dụng này

DuyThanhSNG

Xe tăng
EM nghĩ lắp cái này ở VN hay đấy.Đang đi có anh nào đó luồn lách chen vào giữa đánh võng thế là xe mình tự làm theo khỏi phải học kỹ năng lái.Chỉ các Cụ Tổ là vui vì con cháu sớm về hầu hạ!!!!!!

TVPL

Xe container
Chả ảo đâu cụ, có điều là giải pháp/công nghệ này có từ lâu lắm rồi mà vẫn chưa ứng dụng phổ biến được.
Thời em còn bé tí, tầm năm 80 thế kỷ trước có được đọc 1 quyển nói về Automatic của CCCP, có đoạn thơ do rô-bốt làm thế này, em vẫn nhớ nhá :D
"Mưa phùn rơi xuống mùa xuân
Dự báo thời tiết dần dần ấm lên
Người ta đi dạo công viên
Vẫn mặc áo ấm không quên đi giầy
"
Nhưng em nhớ trong đó đã nói về cái cảnh này: đoàn xe chạy tốc độ lớn, đều nhau theo 1 xe dẫn đường. 30 năm sau em mới thấy trên Discovery & NAT phát cảnh thử nghiệm công nghệ này.

inno

Xe tải
em thấy mấy cái xe bây zờ ở VN có chỉnh tốc độ điện tử (dòng AT - không cần đạp chân ga) cũng có dùng được đâu
nói chi công nghệ này, xa vời wa

anhtho

Xe ngựa
em thấy mấy cái xe bây zờ ở VN có chỉnh tốc độ điện tử (dòng AT - không cần đạp chân ga) cũng có dùng được đâu
nói chi công nghệ này, xa vời wa
Em nghĩ là trên đường cao tốc kiểu như CG-NB thì vẫn chạy tốt mà. Ngoài đường kiểu đó ra, chẳng nên áp dụng ở đâu cả.

tramtich

Xe hơi
Cụ ơi thế nếu con xe tải đi xuống ruộng con theo sau có đi theo ko nhỉ ?