[Funland] Vụ đánh bom Lockerbie hôm 21/12/1988, lọt người, lọt tội?

hungcasau

Xe máy
Cụ xem lại ngày tháng năm ạ. 1978 với 1988 chắc type nhầm

Mũi tên bạc

Xe container
Dưới thời cụ Gaddafi cai trị, vào năm 2010 thu nhập đầu người của Libya là 12,500 USD (lúc đó Việt Nam dưới 1000 USD). Ngoài ra người dân được hưởng nhiều phúc lợi từ chính phủ: cưới xin, sinh con, xăng dầu, nhà cửa.... từ thu nhập bán dầu mỏ
Năm 2011, nghe phương Tây, dân Libya nổi dậy chống lại Gaddafi. Họ đã thành công giết được ông, và sau đó Libya rơi vào nội chiến, người dân phải vượt biển sang tị nạn ở chấu Âu

View attachment 5701674
Xác Gaddafi hôm 20-11-2011

View attachment 5701679
View attachment 5701683
View attachment 5701684
View attachment 5701685
View attachment 5701688
View attachment 5701689
Kể cả giết ông Ghadafi cũng là một tội ác. Ông ấy ko hề bị xét xử mà bị giết luôn lúc bắt dc!

Kuu

Xe lăn
Dưới thời cụ Gaddafi cai trị, vào năm 2010 thu nhập đầu người của Libya là 12,500 USD (lúc đó Việt Nam dưới 1000 USD). Ngoài ra người dân được hưởng nhiều phúc lợi từ chính phủ: cưới xin, sinh con, xăng dầu, nhà cửa.... từ thu nhập bán dầu mỏ
Năm 2011, nghe phương Tây, dân Libya nổi dậy chống lại Gaddafi. Họ đã thành công giết được ông, và sau đó Libya rơi vào nội chiến, người dân phải vượt biển sang tị nạn ở chấu Âu

View attachment 5701674
Xác Gaddafi hôm 20-11-2011

View attachment 5701679
View attachment 5701683
View attachment 5701684
View attachment 5701685
View attachment 5701688
View attachment 5701689
Những nước Iraq, Libya, Sirya...vốn đã chia rẽ bởi đạo phái lại sống trên đống vàng đen nên luôn tiềm ẩn nguy cơ tranh giành quyền lợi. Lịch sử gần đây cho thấy đem áp đặt nền dân chủ kiểu phương Tây vào những nước này rõ ràng là không phù hợp, nó sẽ bùng phát tranh giành quyền lợi giữa các đạo phái, sắc tộc. Những nước này chỉ yên ổn dưới sự cai trị bởi 1 nền quân chủ cứng rắn như trước đó.
Iraq, Libya sau khi lật đổ Sadam, lật đổ Gaddafi... thì xã hội bất ổn hơn, máu đổ nhiều hơn, dân khổ hơn... Đấy là sự thật. Nếu cho người dân họ chọn lại thì có lẽ ai cũng chọn thà sống dưới chế độ quân chủ/ độc tài con hơn bây giờ.

poiuy

Xe cút kít
Không hiểu mục đích đánh bom máy bay này. Chưa nhìn thấy bên nào thủ lợi từ vụ này?

Mũi tên bạc

Xe container
Những nước Iraq, Libya, Sirya...vốn đã chia rẽ bởi đạo phái lại sống trên đống vàng đen nên luôn tiềm ẩn nguy cơ tranh giành quyền lợi. Lịch sử gần đây cho thấy đem áp đặt nền dân chủ kiểu phương Tây vào những nước này rõ ràng là không phù hợp, nó sẽ bùng phát tranh giành quyền lợi giữa các đạo phái, sắc tộc. Những nước này chỉ yên ổn dưới sự cai trị bởi 1 nền quân chủ cứng rắn như trước đó.
Iraq, Libya sau khi lật đổ Sadam, lật đổ Gaddafi... thì xã hội bất ổn hơn, máu đổ nhiều hơn, dân khổ hơn... Đấy là sự thật. Nếu cho người dân họ chọn lại thì có lẽ ai cũng chọn thà sống dưới chế độ quân chủ/ độc tài con hơn bây giờ.
Chính phủ mấy nước cụ gọi là độc tài em vẫn cho họ có một cái dở mà họ không muốn khắc phục đó là đường lối ngoại giao, cho dù ghét thằng nào thì cũng ít thể hiện thôi. Còn thời kì hoàng kim của họ thì nhiều nước phải mơ ước và họ chỉ khổ khi bị cấm vận thôi. Giờ thì đúng như cụ nói, dân Syria quân chính phủ cứ giải phóng khu vực nào là dân cầm ảnh ông Assad ra đón. Sống trong cảnh dân chủ họ lại sợ vì chặt đầu, bắt cóc tống tiền, ... xảy ra như cơm bữa!

• Vodka
Reactions: Kuu

checkpoint79

Xe máy
Libya sau mốc nội chiến và hỗn loạn như thế nào thì em không rõ chứ trước khi ông Qadafi bị lật đổ thì em dám khẳng định cuộc sống của đa phần người dân ở đó rất tốt, rất ổn định và thanh bình. Từ giá cả thực phẩm, mức lương, hỗ trợ bao cấp của cp trong y tế, giáo dục,đầu tư công, công việc cho người dân, thiên nhiên và trật tự xh...đều là mơ ước của nhiều dân tộc khác trên thế giới... thật đáng tiếc - một người sống ở Libya từ 2003 đến 2011 nhớ lại...Em cảm ơn cụ Ngao5 đã mở thớt để em nhớ về ngày xưa thời thanh niên của em..

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

Toietmoi

Xe điện
Libya sau mốc nội chiến và hỗn loạn như thế nào thì em không rõ chứ trước khi ông Qadafi bị lật đổ thì em dám khẳng định cuộc sống của đa phần người dân ở đó rất tốt, rất ổn định và thanh bình. Từ giá cả thực phẩm, mức lương, hỗ trợ bao cấp của cp trong y tế, giáo dục,đầu tư công, công việc cho người dân, thiên nhiên và trật tự xh...đều là mơ ước của nhiều dân tộc khác trên thế giới... thật đáng tiếc - một người sống ở Libya từ 2003 đến 2011 nhớ lại...Em cảm ơn cụ Ngao5 đã mở thớt để em nhớ về ngày xưa thời thanh niên của em..
Hồi đó dân mình chen nhau sang đó làm thợ xây, nghe bảo thu nhập ổn lắm.

checkpoint79

Xe máy
Hồi đó dân mình chen nhau sang đó làm thợ xây, nghe bảo thu nhập ổn lắm.
Hồi đó em thấy lương thợ xây của công nhân mình cũng ko cao lắm và cảnh đi làm thuê thì cũng không sướng đâu mà chen nhau cụ ạ, nhưng ít nhất họ cũng có việc làm ổn định trong một thời gian, có tiền gửi về phụ giúp gia đình, cho con cái ăn học. Những năm gần đây khi gặp lại một số người cũ, kể lại chuyện cũ thì đa phần họ đều có cảm giác tiếc nuối cho đất nước ấy, dân tộc ấy...

provtc

Xe container
Thời đó ông anh em cũng đi libya, vẫn tiếc nuối cho 1 quốc gia đẹp thanh bình, chế độ rất tốt chứ ko độc tài như những gì phương tây hay đội dân chủ tuyên truyền

• Vodka

Toietmoi

Xe điện
Thời đó ông anh em cũng đi libya, vẫn tiếc nuối cho 1 quốc gia đẹp thanh bình, chế độ rất tốt chứ ko độc tài như những gì phương tây hay đội dân chủ tuyên truyền
Gaddafi trả giá vì đặt lòng tin vào phương Tây.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Dân chủ phương Tây là vậy mà, nhà em chưa từng thấy các nước phương Tây tha chết cho ai khi họ giành chiến thắng.
Toàn người dân mấy nước đấy giết lãnh đạo của họ chứ phương Tây nào nhúng tay vào mấy việc đấy.

VnUeT

Xe tăng
Cụ Ngao lại dẫn dụ dân chúng vào một chuỗi thông tin xa lạ nữa rồi.

Toietmoi

Xe điện
Toàn người dân mấy nước đấy giết lãnh đạo của họ chứ phương Tây nào nhúng tay vào mấy việc đấy.
Vậy hả cụ?
Tại tôi thấy gần đây có Lybia, Iraq, Syria, Nam Tư toàn bị ngoại bang đem quân đến bỏ bom lên đầu đất nước người ta, ai trụ được thì sống, thua trận sẽ bị xử tử. Xa xa thế kỷ trước phe phát xít thua trận thì đều phải lên giá treo cổ hết. Vậy mà hồi xưa phe VNCH thua trận ở VN không ai phải lên giá treo cổ hay bị xử bắn, đúng là không biết học hỏi tinh thần tự do, dân chủ của các nước phương Tây đầy nhân văn, bác ái.

Dan du an

Xe cút kít
Con người bản chất là tham lam và tàn ác....Dân tộc nào càng giầu thì càng như vậy.... Những dân tộc nghèo nhất mới ít tranh đoạt, xâm chiếm, cướp phá, bởi nếu làm như vậy thì họ đâu còn nghèo nữa. Những dân tộc tự coi mình là thượng đẳng đến lúc họ văn minh hơn thì họ giỏi che đậy bản chất thật sự của họ hơn thôi. Khái niệm thế giới đại đồng gì đó còn rất xa vời. Giờ nếu không tự mạnh lên thì khả năng bị thằng khác nó dìm, nó dẫm đạp hiện hữu trong rất nhiều khía cạnh của cuộc sống.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Vậy hả cụ?
Tại tôi thấy gần đây có Lybia, Iraq, Syria, Nam Tư toàn bị ngoại bang đem quân đến bỏ bom lên đầu đất nước người ta, ai trụ được thì sống, thua trận sẽ bị xử tử. Xa xa thế kỷ trước phe phát xít thua trận thì đều phải lên giá treo cổ hết. Vậy mà hồi xưa phe VNCH thua trận ở VN không ai phải lên giá treo cổ hay bị xử bắn, đúng là không biết học hỏi tinh thần tự do, dân chủ của các nước phương Tây đầy nhân văn, bác ái.
Cuộc Cách Mạng nào cũng khởi đầu bằng cách tiêu diệt và phá hủy bộ máy lãnh đạo cũ để từ đó xây dựng nên nhà nước mới. Lãnh đạo cũ mà ko kịp chạy ra nước ngoài thì đều bị giết, ngoài đường, trên pháp trường hoặc trong nhà tù, bởi chính người dân nước họ. Đấy là quy luật xã hội.

Các lãnh đạo phát xít Đức bị Đồng minh treo cổ bởi họ thua cuộc trong một cuộc chiến tranh giữa các quốc gia với các quốc gia, ko phải do một cuộc CM tự bên trong nước Đức. So sánh nước Đức trong WWII với mấy cuộc CM màu, mùa xuân Ai cập là so sánh ko tương đồng.

Toietmoi

Xe điện
Cuộc Cách Mạng nào cũng khởi đầu bằng cách tiêu diệt và phá hủy bộ máy lãnh đạo cũ để từ đó xây dựng nên nhà nước mới. Lãnh đạo cũ mà ko kịp chạy ra nước ngoài thì đều bị giết, ngoài đường, trên pháp trường hoặc trong nhà tù, bởi chính người dân nước họ. Đấy là quy luật xã hội.

Các lãnh đạo phát xít Đức bị Đồng minh treo cổ bởi họ thua cuộc trong một cuộc chiến tranh giữa các quốc gia với các quốc gia, ko phải do một cuộc CM tự bên trong nước Đức. So sánh nước Đức trong WWII với mấy cuộc CM màu, mùa xuân Ai cập là so sánh ko tương đồng.
Dân Iraq, Lybia mang song tịch đông cụ nhỉ. Mà cách cái mạng rồi sao vẫn bom rơi đạn nổ khổ cực vậy, hay văn minh phương Tây phải đi kèm tiếng đì đùng :P
Hồi xưa anh em ông Diệm, Nhu cũng bị đệ tử giết, cái này thì em đồng ý với cụ là do chính người Việt giết nhưng theo lệnh ai thì em không rõ, mong cụ khai sáng thêm.
À, em hơi lạc đề, ý của em ở bài trên là các nước phương Tây hiếm khi tha chết cho kẻ thù, không phân biệt cách mạng hay mùa xuân chết chóc :)