Vượt Thái bình dương, em xuyên qua nước Mỹ

lacetti max

Xe tải
Nếu người châu Âu vượt Đại tây dương để cập bến tự do được coi là huyền thoại thì không biết đường đi của người Tung của như thế nào. nhưng dù đến bằng đường nào cũng khâm phục ý chí sắt đá của Người Bắc kinh ở Newyork

THeo thống kê ( cần kiểm chứng) năm rùi đại học Havard tuyển 2k sinh viên thì người gốc TQ chiếm con số 700. có lẽ khách quan mà nói: sau ý chí Mỹ là ý chí Trung hoa

lacetti max

Xe tải
Loạng quạng khu phố tàu oánh chén xong thì đến thăm Toạ độ chết- Ground Zero- xem có đáng khâm phục cụ Bin Laden không nào

Và đây- Một tháp đang hồi sinh trên chính nền tháp cũ

lacetti max

Xe tải
Cận cảnh trung tâm thương mại đang hồi sinh. Bây h gọi là trung tâm tài chính thế giới.

Sau khi dọn dẹp đống đổ nát do cụ BIn gây ra, người ta chỉ xây dựng lại 1 tháp mới trên nền tháp cũ, còn 1 nền tháp bên kia để lại để làm khu tưởng niệm cho sự kiện 11/9

lacetti max

Xe tải
Sau khi tưởng nhớ cụ Bin và các nạn nhân của WTC. chúng tôi lượn Phố Wall.

SSao SSao, cái j mà đông người thế này, tai nại giao thông àh, Tưởng bọn Mỹ thế nào chứ cũng giống Vịt mình hơi tý là bu đen bu đỏ. chạy lại xem nào. Hố hố biểu tình các cụ ạ====> OCCUPY WALL STRESS

Chỉnh sửa cuối:

today

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ nhiều, ảnh đẹp và chú thích bình luận cũng rất hay, nhìn ảnh lại nhớ chuyến đi ấy, mà visa vẫn còn hạn đấy cụ nhỉ

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
xe đỗ dưới lòng đường mà ko bị sao thích nhỉ.Nhìn ảnh cụ poss làm e càng muốn rời xa nước này sang đó sống hơn

lacetti max

Xe tải
Cám ơn cụ chủ nhiều, ảnh đẹp và chú thích bình luận cũng rất hay, nhìn ảnh lại nhớ chuyến đi ấy, mà visa vẫn còn hạn đấy cụ nhỉ
tks, cụ có bức ảnh nào đẹp sâu lên đỡ e vài kiểu đê.
xe đỗ dưới lòng đường mà ko bị sao thích nhỉ.Nhìn ảnh cụ poss làm e càng muốn rời xa nước này sang đó sống hơn
Đối với bọn nó vi phạm luật là 1 điều xấu hổ cụ ạ, ko như mình có khi ko vi phạm cũng bị xích cũng như đã phạm luật còn chửi cật lực. hihi

lacetti max

Xe tải
Em tiếp: Biểu tình chiếm Phố Wall
Không hiểu từ đâu mà dân mình cứ nghĩ biểu tình là phải diễu hành rầm rập ngoài đường, băng rôn biểu ngữ phải gây sốc, phải gào thét, phải giơ nắm đấm, phải đả đảo... nói chung dân Vịt mình nghĩ đã biểu tình là phải hầm hố. MẼO không phải vậy các cụ ạ, chúng nó phải xin phép, sau đó cảnh sát quây hàng rào tại khu vực đcj phép rồi ai tham gia thì ngồi vào đó, nói chung là biểu tình trong kỷ luật... vô lý nhỉ.

Chúng nó biểu tình mà trật tự thế này liệu có giữ đcj phố Wall ko?

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
tks, cụ có bức ảnh nào đẹp sâu lên đỡ e vài kiểu đê.

Đối với bọn nó vi phạm luật là 1 điều xấu hổ cụ ạ, ko như mình có khi ko vi phạm cũng bị xích cũng như đã phạm luật còn chửi cật lực. hihi
e thấy chẳng qua đa số ko có điều kiện chứ nếu có thì hầu hết thich sang mỹ sống cụ nhỉ, nhất là dân trong Nam. Sáng đó sống sướng, nhân dân có quyền và bình đẳng chứ ko như một số nước cụ nhì. ở mình mà biểu tình nó lai chẳng gom hết vào kho ngồi ko cần biết lý do gì

Chỉnh sửa cuối:

lacetti max

Xe tải
Occupy Wall Street (Hãy chiếm lấy Phố Wall) là một cuộc biểu tình diễn ra tại Thành phố New York. Nhóm chống chủ nghĩa tiêu thụ Adbusters Canada ban đầu kêu gọi phản đối và lấy cảm hứng từ phong trào Mùa xuân Ả Rập, đặc biệt là các cuộc biểu tình Quảng trường Tahrir ở Cairo mà bắt đầu cuộc Cách mạng Ai Cập 2011.
Mục đích của cuộc biểu tình là để bắt đầu chiếm đóng lâu dài Phố Wall, khu tài chính của Thành phố New York, lên án giới ngân hàng, thủ phạm của cuộc khủng hoảng tài chính 2008. Phong trào này đã kêu gọi 20.000 người đến tập hợp để tràn ngập vào khu vực Hạ Manhattan vào ngày 17 tháng 9 năm 2011.

Biểu tình là đặc sản của Nước Mỹ, một trong những yều tố để hấp dẫn khách du lich

lacetti max

Xe tải
Biểu ngữ thì sơ sài, mặt thì hớn hở

Biểu tượng của cuộc biểu tình, trừu tượng quá

alabetr

Xe máy
Thanks cụ chủ đã cho cháu đc mở mang con mắt về US.

lacetti max

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã động viên, E tiếp
Thôi kệ chúng nó biểu tình e lượn phố tiếp. Taxi NY tuyền sài ford escape

Đất chật người đông nên nhà thờ bi h chỉ còn như cái miếu

lacetti max

Xe tải
Xe đẹp, xe này hiệu j các bác ơi.

Người ta nói càng giàu càng keo kiệt bủn xỉn cấm có sai. Một con phố nổi tiếng nhất thế giới mà chúng nó làm cái biển toen hoẻn thế này. cái đèn giao thông này hà nội nhà cháu thay từ thế kỷ trước rồi nhé. bi h là phải đèn led hiện đại nhá, nhà cháu vay đcj tiền mà, sá j ko thay

MyMac

Xe điện
Cụ Lacetti có cái nhìn rất hay và rất nhân văn về các sự việc hiện tượng xung quanh mình. Các chú thích của cụ rất ấn tượng.

Cuộc biểu tình chiếm phố Wall thực ra là một cuộc biểu tình tạp phế lù. Tên thì là vậy nhưng mà theo các nhà hoạt động xã hội học và các bác sĩ tâm lý thì đây là một cuộc xả stress cho một số tầng lớp dân chúng Mỹ. Những người có những bức xúc như tán mãi mà bà già hàng xóm không đổ. Chó nhà bên cứ ị ở bãi cỏ nhà tôi...mà không thể hiện được ra với ai khác. Nhân cơ hội Occupy Wall Street này thì đem ra xả. Khác với Anh, Pháp và các nước khác là cướp bóc đập phá. Biểu tình chiếm Wall diễn ra trong trật tự. Họ tự chế khẩu hiệu, quần áo, đánh đàn đánh trống, nhảy múa, diễn tiểu phẩm hài do họ tự sáng tác. Họ cũng làm nhiều thứ buồn cười khác khiến cho ai đi qua cũng phải đứng lại xem và cười nhăn răng. Đúng là họ đã thu hút một lượng lớn người đứng xem và ai cũng vui vẻ.

Cuộc biểu tình lan ra nhiều thành phố khác nhưng cũng với nội dung tương tự. Sau khi đã xả xong stress rồi thì họ lại tự giải tán và không gây nên bất kỳ bất ổn nào cho xã hội. Cuộc biểu tình của họ thực ra được đánh giá là một hoạt động cộng đồng lớn mang tính giải trí hơn là một cuộc biểu tình.

Chỉnh sửa cuối:

waterfall

Xe buýt
Cụ laccetti chia sẻ kinh nghiệm pv visa đi, sắp tới cháu cũng có dịp qua đó cụ à. Thanks cụ trước!

lacetti max

Xe tải
Cụ laccetti chia sẻ kinh nghiệm pv visa đi, sắp tới cháu cũng có dịp qua đó cụ à. Thanks cụ trước!
HIhi, cụ ko phải quá bận tâm đến chuyện này cụ ạ, vấn đề ở đây là cụ phải xin visa của mẹ đĩ và cầm đi càng nhiều càng tốt cụ ợ.
Chuyện phỏng vấn visa Mỹ e cho là nhẹ nhàng và văn minh nhất trong số các ĐSQ ở Hà nội:
- Cụ chỉ cần lên web của đại sứ quán Mỹ, down cái form về và khai vào đấy ( cụ khai khách quan và trung thực là ổn)
- Sau đó cụ nộp lại cho nó qua mạng và chúng nó gửi lịch hẹn cho cụ qua mạng.
- Đến ngày PV cụ chỉ việc đến gặp bọn nó ở Ngọc khánh. Cụ chỉ cần bước qua cửa là chúng nó đã quyết cho cụ đi hay ko raòi.
- Thư mời là vấn đề quan trọng. tư cách người mời quyết định nhiều cho vấn đề VISA.
- MỌi vấn đề về chứng minh nọ kia theo e là ko cần (ty nhiên nên cầm theo), cụ nào bị nó yêu cầu chứng minh nọ kia thì chắc 90% là toi rồi (e thấy thế)
- Em đảm bảo 100% các MEMS otofun là đủ tiêu chuẩn VISA Mỹ roài, cụ nào bị trượt cứ gõ đầu e.
- Chúc cụ thượng lộ bình an.

Chỉnh sửa cuối:

lacetti max

Xe tải
Vaò thăm toà thị chính New york_ Môt trong những toà nà đầu tiên đcj Xây dựng ở thành phố NY

nó đây, nằm giữa những toà cao ốc chọc trời, toà nhà thị chính NY nằm khiêm tốn và nhỏ bé trên con đường nhỏ lát đá giữa phố Wall

lacetti max

Xe tải
Cân cảnh Ông tóc xoã ở toà thị chính

Chỉnh sửa cuối:

lacetti max

Xe tải
Dành cho những tín đồ của HERMES

Cháu ko đủ xiền nên đứng ngoài nghía vào