[Funland] Xe cứu hoả và cấp cứu chạy qua Trung Kính rất nhiều (Cập nhật: Cháy nhà trọ ở Hà Nội, 14 người chết)

consokhong

Xe tải
Em chứng kiến thấy nhiều tòa nhà, đã thương lượng với nhà bên cạnh, xin làm thang thoát hiểm để trên sân thượng nhà hàng xóm vì nhà hàng xóm thấp hơn, ít nhất là có lối thoát hiểm ra sân thượng nhà khác.
Trước kia, có lần đi thuê nhà, lúc bài trí đồ đạc chủ nhà bảo em là nhà chú luôn thiết kế hai cửa đi, nên để cả hai để có gì còn xử lý được. Lúc đó, em còn thanh niên, ngồi nghĩ mãi mới hiểu là chủ nhà đã dự phòng lối thoát, cửa yếu, dễ phá từ trong lẫn ngoài, chủ nhà là người tử tế.
Em cũng từng như cụ, hồi xưa chưa biết gì cũng có lần thấy 1 tòa cho thuê trọ giữa làng, đất rộng họ làm thêm hẳn 1 cầu thang sắt ngoài trời to lắm. Em ko biết còn nghĩ sao mà họ làm thế xấu và tốn đất quá.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Nhiều cụ đem tư duy của ng có điều kiện về kinh tế để áp đặt sang sự lựa chọn của ng có thu nhập thấp. E biết nhiều bạn shipper đi thuê trọ chỉ tầm 1,5-2tr. Với giá đó mà đòi hỏi các tiêu chuẩn đạt chuẩn thì không bao giờ có.
Tai nạn là không mong muốn. Nên cái cần là ý thức của cả ng đi thuê và ng cho thuê trong phòng cháy. Làm sao để an toàn nhất trong điều kiện của mình.
Nhiều cụ áp tư duy của người có điều kiện thì đúng là chưa chuẩn mợ ạ. Nhưng e thấy ý thức của dân mình về cháy nổ là chưa cao. Đành rằng là ko có tiền, phải chấp nhận đi thuê nhưng ko phải là hết phương án hay hết chỗ để thuê. E thấy dân mình liều lắm, đưa thân lắm, thuê chẳng rẻ đâu, an toàn cũng chẳng thấy nhưng ko quan tâm, cứ thuê cho gần cho tiện đã. Chịu đi xa 1 tí, lựa chọn các nhà thuê đủ điều kiện an toàn tối thiểu là có lối thoát thì hẵng thuê. Nhưng ít người ý thức như thế lắm mợ ơi. Ngay về phương án, ko phải mọi chuyện là bất khả thi. E biết nhiều bạn trẻ chấp nhận thuê chung căn chung cư 2 ngủ ở 5 ở 7 với nhau chia tiền vẫn rất rẻ mà an toàn. Đi thuê những căn nhà phố chuồng cọp ko an toàn cũng chưa chắc đã rẻ mợ ạ. Còn nhà phố mà có lối thoát thì thuê vẫn cứ là OK.

Batman

Xe container
Em cũng từng như cụ, hồi xưa chưa biết gì cũng có lần thấy 1 tòa cho thuê trọ giữa làng, đất rộng họ làm thêm hẳn 1 cầu thang sắt ngoài trời to lắm. Em ko biết còn nghĩ sao mà họ làm thế xấu và tốn đất quá.
Người ta tư duy đi trước mình mấy chục năm, cũng đáng học hỏi chứ cụ nhỉ.

titit2023

Xe tải
Bộ giáo dục có đưa vào rồi chứ, nhưng lúc dạy có tử tế không thôi ?!
E năm nào cũng đi học pccc, đồng chí giảng thì cứ giảng, học viên thì làm việc riêng. Nói chung là hời hợt cả ng học và ng giảng. Hy vọng lớp con cháu về sau nó ý thức hơn.

nhanchauchau

Xe tăng
Cái văn hóa nhà ống ở VN nó nhiều vấn đề lắm. Nhà ống phân lô, ba mặt bị vây kín bởi nhà xung quanh, hở mỗi mặt tiền. Mỗi tầng chia 2 phòng, cầu thang ở giữa. Nếu có xảy ra cháy nổ ở tầng 1 thì coi như phòng trong các tầng trên coi như đóng cửa chịu chết, thoát ra lối nào được.

Nhà ống của dân, dân ở đồng thời kết hợp cho thuê cả mấy chục năm nay rồi, ai cấm? Nhiều cụ mở mồm nhà trọ khác nhà dân là khác ở chỗ nào?
Nhà dân khác nhà trọ, là mật độ người ít hơn. Mình dùng nhà mình có ý thức hơn người thuê. Từ đó giảm khả năng chập cháy.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Vụ này cũng đen là xảy ra vào giờ đêm khuya nữa, sợ là có ng đang ngủ say mà lịm đi luôn. Giờ nếu ban ngày mà ko có cửa thoát hiểm, ở dưới cháy to ko thể xuống được, thì ở trong phòng lấy nước thấm chăn gối bịt kín hoàn toàn cửa chính, có mặt nạ phòng độc thì dùng ko thì lấy khăn thấm nước bịt mũi, xong mở cửa sổ phòng, dí mặt vào cửa sổ, thì ko biết có sống sót chờ xe cứu hỏa đến dập dc ko cc nhỉ.
Vụ trước cũng bị cháy lúc nửa đêm mà mợ.
Đúng là nhiều người đang ngủ say bị khói độc sộc vào thì có khi lịm luôn hoặc chạy ra sân thì lịm.
Buổi đêm nên khi phát hiện được thì cũng đã khá muộn, nếu ban ngày có thể được phát hiện sớm hơn, giảm được thiệt hại.

consokhong

Xe tải
Nhiều cụ đem tư duy của ng có điều kiện về kinh tế để áp đặt sang sự lựa chọn của ng có thu nhập thấp. E biết nhiều bạn shipper đi thuê trọ chỉ tầm 1,5-2tr. Với giá đó mà đòi hỏi các tiêu chuẩn đạt chuẩn thì không bao giờ có.
Tai nạn là không mong muốn. Nên cái cần là ý thức của cả ng đi thuê và ng cho thuê trong phòng cháy. Làm sao để an toàn nhất trong điều kiện của mình.
Em hiểu là ko phải các cụ í đem tư duy gì như của cụ nói đâu. Mà là muốn cải tổ thì chỉ có con đường như vậy, chấp nhận ra quy định và tiêu chuẩn, rồi cứ chiểu theo đúng thế mà làm thì mới được. Ra quy định và phạt nếu vi phạm. Còn nói như cụ thì mít mùa cùng nhau chịu trận thôi. Câu chuyện pccc không của riêng ai.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Thế nhà dân mà dân cho thuê tầng 2,3...dân ở dưới tầng 1, thì gọi là nhà gì hở các cụ ?

Khi nhà dân mà kinh doanh nhà trọ, thì nhà dân khác, nhà trọ khác, cụ đọc không hiểu ư?
Nhà dân khác nhà trọ, là mật độ người ít hơn. Mình dùng nhà mình có ý thức hơn người thuê. Từ đó giảm khả năng chập cháy.

Batman

Xe container
Thế nhà dân mà dân cho thuê tầng 2,3...dân ở dưới tầng 1, thì gọi là nhà gì hở các cụ ?
Thì quy vào kinh doanh trái pháp luật.
Không đăng ký kinh doanh, yêu cầu chấm dứt kinh doanh chui và phải đăng ký kinh doanh + phương án pccc thì được tiếp tục khi đạt điều kiện về cơ sở lưu trú.

titit2023

Xe tải
Em hiểu là ko phải các cụ í đem tư duy gì như của cụ nói đâu. Mà là muốn cải tổ thì chỉ có con đường như vậy, chấp nhận ra quy định và tiêu chuẩn, rồi cứ chiểu theo đúng thế mà làm thì mới được. Ra quy định và phạt nếu vi phạm. Còn nói như cụ thì mít mùa cùng nhau chịu trận thôi. Câu chuyện pccc không của riêng ai.
Khó lắm cụ. Trong túi có 20k thì chỉ có thể chọn xôi hoặc bánh mỳ. Chứ sao ăn phở dc.
Tiêu chuẩn cao thì tầng lớp thu nhập thấp kg thể đáp ứng nổi về chi phí. Phải nhìn vào thực tế, nước ta, dân ta vẫn nghèo lắm.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái vòng luẩn quẩn nhỉ
Sao không ra qui định xây 70-80% còn lại pccc ... như vậy ngõ nhỏ thành ngõ rộng ngay, giảm dần khu ổ chuột để như này thật đau lòng
Chỉ có chỉnh trang đô thị, xóa nhà mặt đất diện tích bé, xây chung cư thấp tầng mới giải quyết tận gốc các vấn đề tồn tại ( tắc nghẽn giao thông, ô nhiễm môi trường, an toàn PCCC v.v) của Hà Nội hiện tại.

nhanchauchau

Xe tăng
E năm nào cũng đi học pccc, đồng chí giảng thì cứ giảng, học viên thì làm việc riêng. Nói chung là hời hợt cả ng học và ng giảng. Hy vọng lớp con cháu về sau nó ý thức hơn.
Giáo dục k thì k ăn thua đâu cụ.
Đi kèm là chế tài phạt thì mới sợ, mới tuân thủ.
Tại sao nhà máy, nhà nghỉ, ks họ tuân thủ nghiêm thế, vì nếu k bị phạt cho nhấc người lên.

MuathuHN252

Xe cút kít
Vụ này báo đưa, đa phần là chết cháy do lửa xộc thẳng vào phòng. Chết đau đớn hơn bị ngạt khói nhiều. Xót xa quá!
Vâng. Xui là ban đêm khuya, m.ng đang ngủ say ạ. Có em đi chơi về khuya bị khóa cửa rồi nên qua nhà bạn ngủ thì lại thoát. Em nay cũng bận nên giờ mới đọc lại về vụ này.
Vậy là bây giờ, ng đi thuê cũng phải thông thái, riêng nhà mà tầng 1 kinh doanh vật liệu dễ cháy nổ thì cũng phải né. Rồi ngõ nhỏ quá cũng né, không có lối thoát hiểm cũng né m.ng nhỉ. Có điều kiện thì mua thêm 1 số vật dụng phòng thân, hoặc cố thuê ở chỗ ổn hơn chút.
Vụ trước cũng bị cháy lúc nửa đêm mà mợ.
Đúng là nhiều người đang ngủ say bị khói độc sộc vào thì có khi lịm luôn hoặc chạy ra sân thì lịm.
Buổi đêm nên khi phát hiện được thì cũng đã khá muộn, nếu ban ngày có thể được phát hiện sớm hơn, giảm được thiệt hại.

reloaded

Xe tăng
Phải bổ sung yêu cầu bắt buộc trang bị cho mỗi người thuê trọ 1 mặt nạ phòng độc. Em thấy món này mới cần thiết nhất vì tử vong nhiều nhất trong hỏa hoạn là ngạt do khói độc. Nếu có mặt nạ phòng độc cơ hội sống sót cao hơn rất nhiều, đủ thời gian chờ đội cứu hộ.

juve99

Xe cút kít
Giờ còn cách nn nhượng bộ, khi 3 mặt đã hết khoảng không, còn mặt trước nhà nào cũng có thì giải pháp là từ hành lang tầng trên cùng, cắt mái 1x2m, làm thang lên sân thượng, từ sân thượng cho lắp cầu thang sắt xuống đường. Chấp nhận hy sinh thẩm mỹ, kiến trúc để đổi lấy an toàn. Kể cả k lắp thang sắt mặt tiền, lên được sân thượng cơ hội thoát thân đã tăng lên rất đáng kể rồi