[Thảo luận] Xe em để lâu, không tiến - lùi được. Nhờ các cụ tư vấn giúp?

HaJolie

Xe buýt
Bẩm các Cụ, các mợ.
Chẳng là tuần vừa rồi em đi công tác, không dùng đến xe. Chiều hôm thứ 2 (09/07) em rửa xe xong và đưa vào gara, đỗ ngon lành, gọn gàng và kéo phanh tay nghiêm chỉnh.
Sáng nay em mới lấy xe đi. Lúc đầu cài số lùi, nhà côn tí thấy xe giật giật nhưng không có biểu hiện lăn bánh. Em xuống kiểm tra không thấy có vướng, mắc gì. Lại lên cài số lùi, lần này đè ga, giật mấy cái chỉ thấy bánh sau bên lái quay tít còn bánh kia thì không.
Loay hoay mãi không được, em đành đi làm bằng 2B vì sợ muộn.
Các cụ, Các mợ có kinh nghiệm tư vấn cho em: Nguyên nhân tại sao và cách khắc phục như nào với (em đang dự chiều về phải gọi thợ đến xem).
Cảm ơn các Cụ, các Mợ nhiều.

xtitan

Xe buýt
đỗ lâu làm bó phanh tay ? cụ hạ phanh tay, ủn bằng cơm tí xem được không ?

lequochuy88

Xe đạp
bán đi mua xe khác thôi cụ , fun tý.hj

giangle

Xe máy
Cụ rửa xe xong rồi cất luôn, em dự là má phanh lúc đó vẫn còn ướt nên bị gỉ gây kẹt. Cụ cứ chịu khó ủn một tí là được thôi.

dungcarnival

Xe tăng
không ủn được đâu nếu nó bám chặt má phanh vào tang trống nhé, e bị 1 lần rồi

Kụ gọi 1 bên raga nào đó, họ sẽ cử 1 chú thợ sang, kích lốp xe lên, rồi dùng búa gõ cho phanh nó bung ra thì mới được nhé

quangdzung

Xe điện
Chắc bó phanh. Làm cái búa, gõ mấy phát vào cái bánh ko quay xem sao

xe thủng lốp

Xe container
Cụ thử bỏ cục gạch chèn dưới bánh đi thử xem :P

Vanquish

Xe buýt
Em cũng bị 1 lần, gọi ông thợ sửa xe sang, chả biết ông ý làm gì mà ngồi trong xe nổ máy đạp ga rồi nghe cái khực một cái là xong.

220710

Xe đạp
em dự là cụ tự rửa xe, nên má phanh vẫn còn bẩn đấy.

HaJolie

Xe buýt
đỗ lâu làm bó phanh tay ? cụ hạ phanh tay, ủn bằng cơm tí xem được không ?
Cụ rửa xe xong rồi cất luôn, em dự là má phanh lúc đó vẫn còn ướt nên bị gỉ gây kẹt. Cụ cứ chịu khó ủn một tí là được thôi.
Cụ thử bỏ cục gạch chèn dưới bánh đi thử xem :P
Em đã nhờ 5 ae cùng gara đẩy + gài số mà vẫn không được các cụ ợ

Ngan Giang

Đi bộ
xe bác để lâu nên bị dính má phanh rồi,bác lấy cái gì gõ vào má phanh xem sao

DAMEFA

Xe buýt
Chắc chắn xe cụ bị bó phanh rồi, hôm trước em bị như cụ(cũng tự rửa xe và để lâu). Tuy nhiên em cứ ga to đột ngột mấy lần thì đi được nhưng phải đi khoảng 2km nó mới ko kêu ở bánh sau nữa. Chiều về cụ thử mà xem, tuy nhiên cụ cũng phải cẩn thận trong khi ga nhé. Chúc cụ có xe đi cuối tuần.

HaJolie

Xe buýt
Chắc chắn xe cụ bị bó phanh rồi, hôm trước em bị như cụ(cũng tự rửa xe và để lâu). Tuy nhiên em cứ ga to đột ngột mấy lần thì đi được nhưng phải đi khoảng 2km nó mới ko kêu ở bánh sau nữa. Chiều về cụ thử mà xem, tuy nhiên cụ cũng phải cẩn thận trong khi ga nhé. Chúc cụ có xe đi cuối tuần.
Báo cáo CỤ là em không tự rửa xe đâu mà "nhờ" chú em rửa 45k. Sáng nay em cũng cài số lùi, giật liên tục, 1 bánh sau quay tít mà vẫn không được. Sau đó có một anh cùng gửi xe nói thôi không giật nữa, nhỡ bung cả má phanh ra thì mệt hơn. Vậy em mới thôi.

hanamachi

Xe hơi
Em cũng hay tự rửa xe ở nhà. Xe để qua đêm ở gara nghiêng 5 độ. Lần nào cũng thế, sáng hôm sau vào số lùi, đệm ga 1 tí thì xe mới trôi xuống kèm 1 tiếng Khục. Em đoán là bác cũng bị giống em do má phanh bị dính thôi. Theo em lần sau bác rửa xong nên lượn vài vòng cho xe bẩn tí rồi cất, haha. Em fun tí ạ :D

HaJolie

Xe buýt
Em cũng hay tự rửa xe ở nhà. Xe để qua đêm ở gara nghiêng 5 độ. Lần nào cũng thế, sáng hôm sau vào số lùi, đệm ga 1 tí thì xe mới trôi xuống kèm 1 tiếng Khục. Em đoán là bác cũng bị giống em do má phanh bị dính thôi. Theo em lần sau bác rửa xong nên lượn vài vòng cho xe bẩn tí rồi cất, haha. Em fun tí ạ :D
Cảm ơn Cụ. VÌ em để xe từ đầu tuần, chưa bao giờ gặp tình huống thế này nên cũng hơn camarun. Thanks Cụ

lenamhung83

Xe tăng
Xe bị dính má phanh sau rồi. Bác kích bánh sau lên ( bên không quay được ấy), tháo lốp và dùng tuýp lốp gõ vào tang trống, bao giờ dùng tay quay tang trống nhẹ nhàng thì mới được. Xe em bị 1 lần thế này rồi nên để lâu không kéo phanh tay mà dùng gạch để chèn bánh thôi

Cảnh sát G.T

Xe điện
Xe bác chủ phanh sau là phanh đùm phải không?
Đây là căn bệnh kinh niên của xe dùng phanh đùm (tang trống)!
Cách phòng bệnh: sau khi rửa xe không được để ngay 1 chỗ lâu lâu, bác phải chạy 1 đoạn và dí phanh liên tục rồi hẵng đỗ xe!
Cách trị bệnh:
- Cách tiểu thủ công nghiệp: Nếu bị bó phanh, đạp phanh mấy phát rồi xuống dùng búa gõ nhẹ vào phần tang trống.
- theo quy trình: Bảo dưỡng phanh theo định kỳ.