Xe ngân là xe gì mà giá rẻ vậy? Sử dụng xe ngân có vi phạm pháp luật không?

richsea2222

Xe tải
Mình xin góp ý thế này. Xe đang thế chấp Ngân hàng nếu cụ mua do Ngân hàng phát mại thì hoàn toàn đúng quy định, ngược lại cụ mua của người đứng tên chủ xe theo hồ sơ thì không đúng quy định (Luật) và hoàn toàn có thể mất trắng. Cụ thể là xe thế chấp Ngân hàng thì đăng kí gốc Ngân hàng giữ, chủ xe chỉ có đăng ký phô tô (có Ngân hàng công chứng, có Ngân hàng không công chứng) để lưu hành. Khi xe đăng thế chấp tại Ngân hàng thì không được mua bán, chuyển nhượng cho tặng...theo quy định của Pháp luật. Tốt nhất đừng ham rẻ mà mua không có giấy tờ đầy đủ. Còn nếu mua bán thì nên check số khung, máy xe xem có thế chấp Ngân hàng hay không (có trang web để check và miễn phí).

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Giống, kiểu vụ Porcher cayman ở time city đó cụ. Hoặc vụ 2 em Mercedes trùng biển đó
Đấy là làm giả giấy tờ, hoặc giấy tờ xịn mẹ bồng con.
còn chồng xác là lấy xác xe cũ kiểu gì đó chồng xác con mới lên cơ, em ko hiểu lắm

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa, khi con xe RR Sơn màu diệp lục trứ danh của chị Diệp buôn đất vừa ra biển, nhà băng đã tới tóm ngay bộ giấy tờ nha.
Em đang mơ 1 con xe ngân hàng ntn :P

Xe nội lước

Xe container
Cụ nên cẩn thận, xe ngân theo em đc biết đó là xe thế chấp ngân hàng. Tức ngân hàng đang giữ giấy tờ hợp pháp của chiếc xe đó, giấy tờ mà chủ nó đang giữ chỉ là bản sao thôi, họ bán xe cho cụ nghĩa là bán xe ko giấy tờ đấy. Nó ko trả lãi và gốc cho ngân hàng nên đẩy ra vớt lại tý tiền và đẩy cục nợ sang cho cụ
Cám ơn cụ

f320

[Tịch thu bằng lái]
Không có chuyện đấy đâu. Xe này có vấn đề về giấy tờ hoặc thanh toán nên nó mới bán với giá như cho vậy.

Còn xe đang thế chấp ngân hàng mà vẫn sang tên được chủ mới thì là bình thường.

Xe ngân hàng cụ mua bình thường,đến hạn không có tiền đáo hoặc giải chấp họ phải bán rẻ thôi.Cứ đưa nhau lên ngân hàng,thanh toán hết cho ngân hàng rồi ngân hàng sẽ làm thủ tục giải chấp và đưa giấy tờ lại cho cụ,đừng vác mỗi con xe không và giấy ngân hàng của xe về là được,sau rất lằng nhằng.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác như cụ này nói. Chủ xe không trả được nợ nên tính bùng. Bán xe không giấy tờ cho người khác để lấy tí tiền gỡ gạc.

Cụ nên cẩn thận, xe ngân theo em đc biết đó là xe thế chấp ngân hàng. Tức ngân hàng đang giữ giấy tờ hợp pháp của chiếc xe đó, giấy tờ mà chủ nó đang giữ chỉ là bản sao thôi, họ bán xe cho cụ nghĩa là bán xe ko giấy tờ đấy. Nó ko trả lãi và gốc cho ngân hàng nên đẩy ra vớt lại tý tiền và đẩy cục nợ sang cho cụ

xuanphuongccs

Xe điện
còn chồng xác là lấy xác xe cũ kiểu gì đó chồng xác con mới lên cơ, em ko hiểu lắm
Lấy 1 con nát (tai nạn chẳng hạn) để lấy giấy tờ, mua 1 con nhập lậu không giấy cùng đời, cùng màu đục lại số khung và số máy theo giấy tờ rồi sử dụng thôi

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Con nào tai nạn nát quá, sửa quá tội thì mang sang Tề Lỗ bán xác để dã đồ. Bộ giấy tờ đó họ sẽ sang Cam-bốt kiếm con cùng đời về đục lại số. Em suy đoán vậy.

tomtomchát

Xe container
Nôm na là xe đang là tài sản của bank. Chủ xe lừa bank bán cho ông nào thích. Mua được nhưng dễ bị thu trắng xe. Ko có chuyện chủ xe bán xe xong người mua tiếp theo vẫn tiếp tục đóng tiền bank hoặc trả nốt phần còn lại nợ bank rồi lấy xe sang tên đâu. Xác định xe ngân là ko sang tên được và nếu bị thu là mất. E thấy chị ngân ngồi cổng chùa đổi tiền lẻ giải thích với e dư vậy...
Nó ko lừa (chưa mang tội danh lừa) mà nó đang bễ ko trả đc (chậm quá 90 ngày là NH tìm xe để bế về, ko thấy thì tố cáo + khởi kiện, xe lúc này thành tang vật vụ án). Muốn biết chủ xe (con nợ của NH) trễ hạn bao lâu thì xem valid của giấy thông hành (3 tháng NH cấp 1 lần).
Xe tầm tiền này đem cắm ngoài đc kịch kim 250 quả, bên hỗ trợ tài chính sẽ căn ở mức vừa đủ giá trị có thể thu hồi và sút chợ đen bất kỳ lúc nào. Nếu chủ xe/bên hỗ trợ tài chính vẫn muốn níu và còn cửa chống nợ (gia hạn, miễn giảm lãi...) thì sẽ cố gắng đóng lãi tiếp, đưa về nợ trong hạn để con nợ đi xoay hoặc chờ... lùa gà :)
Bên rao bán cho cụ thớt khả năng là bên tín dụng ngoài (lùa gà) hoặc chủ xe (cấu thêm tý nào hay tý đó)

vieteuro

Xe container
E mua về mổ lấy đồ được ko các cụ nhỉ

Mr.Alo

Xe lăn
đơn giản hỏi nó mua bán công chứng được ko là biết thôi :)

Chembao

Xe container
Dây vào đồ thế chấp cầm cố phức tạp tốn thời gian lắm, tưởng rẻ nhưng ko phải vậy, tránh xa cho lành cụ ơi :D

meoden85

Xe buýt
Chủ xe thế chấp ngân hàng, xác định không trả lãi và tất toán được hợp đồng với ngân hàng nữa nên bán thu được ít nào thì thu. Chủ xe sẽ k viết hợp đồng mua bán được, chỉ thoả thuận dân sự với nhau. Nếu đi gặp đội thu nợ của ngân hàng thì bị thu trắng xe thôi ạ. Có đội chuyên dòng này đấy cụ. Xe này nếu làm dịch vụ cấp đăng ký công chứng thì vẫn đi đăng kiểm, CA có kiểm tra thì vẫn bình thường a.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua ít fo mai về cho vào cái bẫy chuột là nó giống như mua xe ngân thôi.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Nôm na là xe đang là tài sản của bank. Chủ xe lừa bank bán cho ông nào thích. Mua được nhưng dễ bị thu trắng xe. Ko có chuyện chủ xe bán xe xong người mua tiếp theo vẫn tiếp tục đóng tiền bank hoặc trả nốt phần còn lại nợ bank rồi lấy xe sang tên đâu. Xác định xe ngân là ko sang tên được và nếu bị thu là mất. E thấy chị ngân ngồi cổng chùa đổi tiền lẻ giải thích với e dư vậy...
Cụ nói chuẩn, làm gì có chuyện mua xe là mua luôn món nợ. Mất trắng cả xe cả tiền ấy chứ.
E mua về mổ lấy đồ được ko các cụ nhỉ
Xe đã không được mua bán, cụ mua về mổ dính pháp luật như chơi!

dpl

Xe lăn
Dạo gần đây em thấy nhiều người rao bán xe ngân hàng, thấy giá của nó khá rẻ không biết xe ngân có khác xe thường không các cụ? Nếu em mua xe ngân về chạy loanh quanh trong huyện thì có vi phạm pháp luật không?

Em thấy trên mấy group xe cũ trên fb có rao chiếc peugeot 3008 đời 2019 mà giá chỉ 400 hơn, giật mình quá các cụ ạ. Hay nó lừa nhỉ, chứ 3008 em thấy đời 2012 nó cũng chẳng có giá đó. Mà em cũng không rõ xe ngân thực hư nó là xe như thế nào nữa nhờ các cụ thông thái giúp em với ạ.

Liệu em có nên mua xe ngân không, nhìn cái giá của nó em lại băn khoăn.
Cụ kéo đến giữa có giải thích 2 kiểu xe ngân