Xe số sàn sang số ko cần đạp côn, liệu có tin được ko?

mr.ken_no1

Xe container
Em đọc được cái này mà ko dám thử
Liệu có tin được ko hả các cụ
Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.

Trước khi chia sẻ cùng quý đọc giả cho tôi có vài dòng giới thiệu bản thân. Tôi là Trần Phương Nam, tác giả của bài viết số điện tử, năm nay cũng xấp xỉ tứ tuần. Tôi được sếp tin tưởng và giao nhiệm vụ quản lý chiếc Mercedes C-class đời 2009. Thế nên bác nào nói tôi chưa lái xe hay múa rìu qua mắc thợ thì nhầm to nhé.
Cũng không dám giấu gì quý độc giả và các bác, tôi là tài lâu năm. Đã vào nghề tài gần 10 năm, lái qua xe khách liên tỉnh, xe du lịch và đến cả tải nặng chở container. Hiện tại thì nhờ cơ may và quen biết nên tôi làm tài cho ban giám đốc của một công ty xuất khẩu ở Bình Dương.
Tôi không chỉ lái số sàn thuần thục mà cũng đã có cơ hội thử qua các dòng xe thường cho đến sang, ngoại trừ siêu xe tôi chưa được ngồi lên. Những gì tôi viết ra để chia sẻ với các bác chứ không có mục đích hơn thua hay mỉa mai ai cả. Các bác hãy nhìn nhận vấn đề tích cực theo cách giao lưu chứ đừng nhìn nó theo cách khác.
Hôm nay tôi xin chia sẻ một điều thú vị về số sàn mà dân làm tài nào cũng biết. Đó là “Cách đi số sàn không dùng côn”.
Nghe khó tin phải không các bác, nhưng sự thật là vậy đó. Chỉ dùng côn duy nhất cho việc khởi động xe, còn lại từ sang số đến trả số và thắng hay đi bất cứ địa hình, ngoại hay nội thành đều không cần quan tâm đến “côn”.
Nguyên lý cơ bản là khi vừa “buông chân ga ta có thể gặt số trơn tru” mà không cần dùng đến côn. Thao tác phải nhanh nhưng không quá vội vàng, phải làm sao để vào số hay trả số thật êm đến nỗi người ngồi kế bên không có cảm giác sang số như cách sang số dùng côn.
Cách lên số: bắt đầu từ số 1, nhả côn ra cho xe lăn bánh. Thế là xong. Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.
Thế đấy, rất đơn giản và không hề dùng côn, nhưng phải thao tác thuần thục và không vội vàng, ở các xe nhỏ thì rất dễ vì chỉ có 4-5-6 số, trong khi các xe tải nặng là 10 đến 13 số.
Cách trả số: nguyên lý tương tự như lên số nhưng sau khi đã gạt về số 0 ta phải đạp ga để vòng tua cao một chút, khoảng 2.000 đến 2.500.
Cách tôi trình bày là nguyên tắc cơ bản, tùy theo các bác nào thích đi nhanh hay phóng lẹ và không sợ hao xăng thì có thể tăng vòng tua lên max để tăng tốc thật nhanh. Khi trả số có đôi khi vừa buông ga ra nhưng không thể đẩy về số 0, cách khắc phục là ta nâng vòng tua lên cao 1 chút và buông ga thì ta có thể đẩy về số 0.
Để đi số như vậy thì các bác trước tiên phải đi số bằng côn thật rành, nếu không có thể hại hộp số, Chúc các bác nào chưa biết vấn đề này thì hãy thử để thấy số sàn dễ đi như nào nhé.
Nguồn: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2012/10/di-so-san-khong-can-dung-con/

caisua

Xe lăn
đi được nhưng nhiều cụ chỉ dùng cách này khi thuê xe

Em không đi xe số sàn nên không biết cụ chủ thớt ạ :D

C.k

Xe buýt
Em tin là được. Em đã ngồi cạnh một ông đi xe côn mà bị đứt dây côn ạ

xebokeooto

Xe tăng
Cái cơ bản là đi như vậy làm cái gì nhỉ?
Người ta sinh cái côn để dễ dàng thao tác mà bỏ đi không dùng đến rồi lại còn phải vất vả thao tác này nọ.
E thấy hâm nặng!!!!!

KunBoy

Xe buýt
Hôm rồi E xem cái video trong mục onroad hướng dẫn drif thằng ku khoai tây hướng dẫn nó đi số không cần côn được mà :D
E thì e chả dám thử :D

mr.ken_no1

Xe container
Em không đi xe số sàn nên không biết cụ chủ thớt ạ :D
Ie, tưởng xế độp cũng số sàn mà :D
Người ta sinh cái côn để dễ dàng thao tác mà bỏ đi không dùng đến rồi lại còn phải vất vả thao tác này nọ.
E thấy hâm nặng!!!!!
Cụ phán chuẩn ợ
Cơ bản là có thể đi được cụ nhể
Em chạ dám thử

thaisontn

Xe tải
Em đọc được cái này mà ko dám thử
Liệu có tin được ko hả các cụ

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2012/10/di-so-san-khong-can-dung-con/
Vấn đề với tôi ko còn xa lạ, tôi có bằng lái xe hạng D từ n 1993 & năm 2000 lên bằng E. Tôi đã thử nhiều rồi. Nhưng nó chỉ phù hợp tốc độ nào thì vào số mấy, chứ ko fai đang tốc độ 40km /h mà dồn về số 1 đc.

hinopro

Xe hơi
Cái này đúng là mấy bác tài xe tải hay dùng thôi. Mấy bác này hay chở nặng lúc đi lên đèo, dốc cao các bác í làm theo kiểu này để không bị nhỡ chớn (đà). Tại vì tính người Việt mình hay ăn tham nên sáng tác ra cái cách này thôi. Bọn tư bản nó khôn và tiết kiệm lắm các cụ ạ. Nó thiết kế ra chả cái nào thừa đâu. Cứ đúng quy trình mà làm.

Cò mồi

Xe tăng
Đồng tốc là sang số đựoc mà cụ.
Trước em nghĩ giống như cụ nhưng ý nghĩ này của em đã thay đổi sau khi em Captiva của em bị mất côn do hỏng ống dẫn dầu nối với xi lanh côn, mất côn nên đồng tốc kiểu gì cũng không thể sang chuyển số được, em thử chán chê các kiểu không được cuối cùng em đành chấp nhận vào số 2 rồi đề nổ và đi luôn lết về đến gara.

Với các xe thế hệ mới bây giờ, chắc không phải xe nào cũng có thể sang chuyển số nếu bị mất côn cho dù các cụ có đồng tốc thế nào đi nữa.

Chỉnh sửa cuối:

taxiabc

Xe buýt
Em đã đi chán trò này hồi mới học lái. Đi con deawoo năm tạ, nghịch chán rồi các cụ ạ. Các cụ dẻo chân côn có thể dừng ở dốc không cần đạp hay kéo phanh nữa nhé.

thaisontn

Xe tải
Cái này đúng là mấy bác tài xe tải hay dùng thôi. Mấy bác này hay chở nặng lúc đi lên đèo, dốc cao các bác í làm theo kiểu này để không bị nhỡ chớn (đà). Tại vì tính người Việt mình hay ăn tham nên sáng tác ra cái cách này thôi. Bọn tư bản nó khôn và tiết kiệm lắm các cụ ạ. Nó thiết kế ra chả cái nào thừa đâu. Cứ đúng quy trình mà làm.
Cụ này ko đọc kỹ nên ko hiểu ý cụ chủ. Cụ chủ bảo là khi xe đang chạy bình thường đi số ko cần đạp côn. Còn cụ thì hiều như vậy có nghĩa là mấy bác tài xe tải đi tắt số, có nghĩa ko theo thứ tự mà có thể đang từ số 2 sang số 4 ngay.

12-12-2012

Xe hơi
Xưa em chạy Huyndai với Asia Granto 15T thỉnh thoảng chết côn đột xuất vẫn dùng cách này để lết về Gara mà. Cứ vù ga đồng tốc đặt vào đúng cửa số ngọt như có trợ lực

DuyThanhSNG

Xe tăng
Về lý thuyết thì cứ đồng tốc là ra vào được và cũng đòi hỏi phải có thâm niên +kinh nghiệm.Biện pháp này cũng chỉ được áp dụng trong những hoàn cảnh bất khả kháng với những xe cỏ thôi còn cụ nào dám áp dụng với xe nhiều tiền chính chủ thì đó là cách rút ngắn thời gian lên Thái nguyên.

hinopro

Xe hơi
Cụ này ko đọc kỹ nên ko hiểu ý cụ chủ. Cụ chủ bảo là khi xe đang chạy bình thường đi số ko cần đạp côn. Còn cụ thì hiều như vậy có nghĩa là mấy bác tài xe tải đi tắt số, có nghĩa ko theo thứ tự mà có thể đang từ số 2 sang số 4 ngay.
Không phải cụ ạ. Mấy bác tai hay đi tắt kiểu giảm đáng kể thời gian chứ không phải đi tắt số. Vì các bác ấy h ay phóng nhanh để lấy đà khi chở nặng lên dốc mà không đi đúng tốc độ và đúng tay số. Nếu đạp côn, ra số, vào số là bị lỡ đà ngay, xe lằm ngay giữa đèo ngay. Nên các bác í nghĩ ra cách này mà không chịu thực hiện theo đúng quy trình lái. Người Việt mình là thế.

ô tô 30

Xe tải
E thấy hâm nặng!!!!!
Em thấy đi được như vậy cũng tốt chứ sao, vì có khi xe bị sự cố. Có lần em đi Land ở trong rừng, bị rách cúp-pen côn, dầu chảy hết chân côn đạp lút sàn chẳng có tác dụng, không thể sửa mà phải cố chạy về. Thế là em tắt máy, vào sẵn số 1 đề nổ - đề lai xe chạy, vừa khởi động máy luôn. Khi xe đã di chuyển rồi thì lựa tốc độ sang số bình thường, quan trọng khi sang số phải căn tốc độ xe, tốc độ máy cho đồng bộ, nhiều khi phải vù thêm ga.

xebokeooto

Xe tăng
Em thấy đi được như vậy cũng tốt chứ sao, vì có khi xe bị sự cố. Có lần em đi Land ở trong rừng, bị rách cúp-pen côn, dầu chảy hết chân côn đạp lút sàn chẳng có tác dụng, không thể sửa mà phải cố chạy về. Thế là em tắt máy, vào sẵn số 1 đề nổ - đề lai xe chạy, vừa khởi động máy luôn. Khi xe đã di chuyển rồi thì lựa tốc độ sang số bình thường, quan trọng khi sang số phải căn tốc độ xe, tốc độ máy cho đồng bộ, nhiều khi phải vù thêm ga.
Vâng, nếu rơi vào tình huống như Cụ thì ai cũng phải làm vậy, kể cả chưa có trình độ lúc đấm số máy kêu quang quoác vẫn cứ phải đi.
Nhưng ở tình huống này E nghĩ rằng chỉ có hâm mới đi như vậy. ^:)^

Hôm nay tôi xin chia sẻ một điều thú vị về số sàn mà dân làm tài nào cũng biết. Đó là “Cách đi số sàn không dùng côn”.
Nghe khó tin phải không các bác, nhưng sự thật là vậy đó. Chỉ dùng côn duy nhất cho việc khởi động xe, còn lại từ sang số đến trả số và thắng hay đi bất cứ địa hình, ngoại hay nội thành đều không cần quan tâm đến “côn”.

namgiang10

Xe tải
chỉ dùng khi thuê xe thôi cụ ạ