Xe vịt bị mùi ở khoang động cơ lọt vào trong khoang cabin xe

vettau

Xe máy
Chào các bác.
Em đang chạy ze vitara đời 2005, thời gian gần đây khi chạy mặc dù cửa kính quay kín và bật điều hòa, lấy gió trong em vẫn cảm nhận thấy mùi từ khoang động cơ dưới nắp capo lọt vào trong khoang lái của xe tạo mùi hơi hôi nồng khó chịu. Có lúc em thử tắt máy và quay kín cửa kính, ngồi trong xe hơ tay trước cửa gió điều hòa trước mặt thì cảm nhận thấy khá rõ hơi nóng từ khoang động cơ vẫn thoang thoảng bay vào khoang lái. Các bác cho em hỏi có bác nào chạy xe vịt bị như xe của em không ? Trường hợp bị thế này thường nguyên nhân chính có thể do đâu ạ ? Có phải do các lớp mút ở hệ thống ống quạt điều hòa lâu ngày bị mủn rồi bong tróc nên mùi bên ngoài lọt vào hay do nguồn nào khác ạ ? Có thể do hệ thống gioăng nào nữa không ? Giải pháp và kinh nghiệm xử lý vấn đề này các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với ạ, em cám ơn các bác nhiều ạ.

An Dân

Xe hơi
Cụ nhắn hỏi cụ Viking xem sao ạ

vettau

Xe máy
Vâng bác, bác có số của bác Viking bác nhắn giúp em nhé, số của em 01648294247. Em cám ơn bác.

wagon865.46

Xe tăng
Cụ kiểm ra cửa chớp lấy gió trong/ gió ngoài có thể bị tuột lẫy hoặc khi bảo dưỡng điều hoà/ tháo lắp đầu CD để bị tuột.
Cụ có thể tháo chỗ đầu CD để kiểm tra chỗ cần gạt gió trong/ ngoài, nếu chỗ đó không sao thì cụ tháo cốp/hộc đựng đồ chỗ ghế phụ ấy ạ, cụ cuối xuống sàn nhìn ngược lên là thấy hoặc cụ lần theo dây chuyển gió trong/ngoài từ chỗ đầu CD. Khi cụ kt được cửa gió trong/ngoài thì mới biết mút có bị mục hoặc có khi lá cây dắt vào đó gây kêng của chớp. Theo em khi cụ kt chỗ cửa gió trong/ngoài thì cụ bổ sung lưới inox để phòng anh tý mò vào cắn cửa chớp (bằng nhựa) đẻ vào trong xe.
Em đi 02 năm không thấy có hiện tượng như cụ tả, nhưng hôm đi bảo dưỡng điều hoà đã gia cố cửa chớp lấy gió trong/ ngoài để chống anh tý vào trong xe.

vettau

Xe máy
Vâng bác, em cám ơn bác. Em sẽ kiểm tra như bác chia sẻ

sutaonhi

Xe hơi
Cụ kiểm ra cửa chớp lấy gió trong/ gió ngoài có thể bị tuột lẫy hoặc khi bảo dưỡng điều hoà/ tháo lắp đầu CD để bị tuột.
Cụ có thể tháo chỗ đầu CD để kiểm tra chỗ cần gạt gió trong/ ngoài, nếu chỗ đó không sao thì cụ tháo cốp/hộc đựng đồ chỗ ghế phụ ấy ạ, cụ cuối xuống sàn nhìn ngược lên là thấy hoặc cụ lần theo dây chuyển gió trong/ngoài từ chỗ đầu CD. Khi cụ kt được cửa gió trong/ngoài thì mới biết mút có bị mục hoặc có khi lá cây dắt vào đó gây kêng của chớp. Theo em khi cụ kt chỗ cửa gió trong/ngoài thì cụ bổ sung lưới inox để phòng anh tý mò vào cắn cửa chớp (bằng nhựa) đẻ vào trong xe.
Em đi 02 năm không thấy có hiện tượng như cụ tả, nhưng hôm đi bảo dưỡng điều hoà đã gia cố cửa chớp lấy gió trong/ ngoài để chống anh tý vào trong xe.
Cho em hỏi bác gia cố kiểu gì để chống thằng tý, vì xem hình như có thằng tý nó chui vào hộp để đồ bên phụ

Viking

Xe điện
Có 3 đường khả năng thông gió từ khoang động cơ vào cabin ViT:
1. Đường ống dàn lạnh điều hòa: Thợ điều hòa rút ống ra bảo dưỡng xong vứt hoặc không lắp goăng cao su, hậu quả khí nóng + mùi bay vào cabin do chỗ này thẳng đường gió quạt làm mát
2. Đường dây điện ngay trên đầu gối trái lái xe: Chỗ này thợ điện nội thất hay chọc thủng gioăng cao su để luồn dây, hậu quả thông khi và nước vào cabin
3. Đường lấy gió ngoài quạt gió điều hòa: Lâu ngày mút che cửa gió trong/ngoài mủn + thiết kế cửa cho phép gió ngoài vào nên lấy gió trong vẫn có gió ngoài.

bác kiểm tra lần lượt 1 - 2 - 3

vettau

Xe máy
Dạ, em cám ơn bác Viking. Phiền bác thêm chút xíu nhé bác giới thiệu giúp em cửa hàng chuyên bảo dưỡng sửa chữa hệ thống điều hòa oto với ạ để em đi sửa ngay và luôn ạ. Em cám ơn bác nhiều

wagon865.46

Xe tăng
Cho em hỏi bác gia cố kiểu gì để chống thằng tý, vì xem hình như có thằng tý nó chui vào hộp để đồ bên phụ
Cụ tháo cốp bên ghế phụ cúi dưới gầm nhìn ngược lên taplo sẽ thấy hộp chứa chớp cửa gió trong/ngoài, phần cửa sẽ áp sát khe lấy gió giữa kính và nắp capo (chỗ này nsx họ để một khoảng chống mà thằng tý mò từ khoảng máy vào đây được). Phần cửa được cấu tạo bởi các thanh nhựa (giống như lồng bảo vệ quạt hút mùi gắn lên tường ấy ạ), thằng tý muốn vào xe nó sẽ cắn đứt các thanh nhựa đó. Vậy cụ mua lưới inox buộc tăng cường thêm cho thanh nhựa chắn ở cửa lấy gió ngoài thì thằng tý chịu.
Dạ, em cám ơn bác Viking. Phiền bác thêm chút xíu nhé bác giới thiệu giúp em cửa hàng chuyên bảo dưỡng sửa chữa hệ thống điều hòa oto với ạ để em đi sửa ngay và luôn ạ. Em cám ơn bác nhiều
Mạn phép cụ Viking em trả nhời thay, Em đã làm bảo dưỡng/ thay thế đồ ở Điều hoà Trung tỵ ở số 1 Dương Đình Nghệ 2 lần thấy hợp lý, máy móc không nhiều nhưng thợ làm có tâm, giá phù hợp ĐT: 0975963843. Bọn em (hội wagon) nhiều cụ làm ở đấy, theo em cụ nên đánh xe ra đó nhờ kt, lên kinh phí rồi quyết định cho khách quan.

An Dân

Xe hơi
Em đã làm bảo dưỡng/ thay thế đồ ở Điều hoà Trung tỵ ở số 1 Dương Đình Nghệ 2 lần thấy hợp lý, máy móc không nhiều nhưng thợ làm có tâm, giá phù hợp ĐT: 0975963843.
Chung Tỵ số 1 Dương Đình Nghệ cụ ạ. Trước e cũng làm vài lần, có thằng e Tỵ (sn 87-88) làm rất nhiệt tình, já tốt: 0977149689

vettau

Xe máy
Cụ tháo cốp bên ghế phụ cúi dưới gầm nhìn ngược lên taplo sẽ thấy hộp chứa chớp cửa gió trong/ngoài, phần cửa sẽ áp sát khe lấy gió giữa kính và nắp capo (chỗ này nsx họ để một khoảng chống mà thằng tý mò từ khoảng máy vào đây được). Phần cửa được cấu tạo bởi các thanh nhựa (giống như lồng bảo vệ quạt hút mùi gắn lên tường ấy ạ), thằng tý muốn vào xe nó sẽ cắn đứt các thanh nhựa đó. Vậy cụ mua lưới inox buộc tăng cường thêm cho thanh nhựa chắn ở cửa lấy gió ngoài thì thằng tý chịu.

Mạn phép cụ Viking em trả nhời thay, Em đã làm bảo dưỡng/ thay thế đồ ở Điều hoà Trung tỵ ở số 1 Dương Đình Nghệ 2 lần thấy hợp lý, máy móc không nhiều nhưng thợ làm có tâm, giá phù hợp ĐT: 0975963843. Bọn em (hội wagon) nhiều cụ làm ở đấy, theo em cụ nên đánh xe ra đó nhờ kt, lên kinh phí rồi quyết định cho khách quan.
Dạ, em cám ơn bác

vettau

Xe máy
Dạ, em
Chung Tỵ số 1 Dương Đình Nghệ cụ ạ. Trước e cũng làm vài lần, có thằng e Tỵ (sn 87-88) làm rất nhiệt tình, já tốt:
Em đã liên lạc được với em Tỵ rồi, hẹn làm luôn bác ạ.
Chung Tỵ số 1 Dương Đình Nghệ cụ ạ. Trước e cũng làm vài lần, có thằng e Tỵ (sn 87-88) làm rất nhiệt tình, já tốt: 0977149689
Em đã liên lạc với em Tỵ rồi ạ, hẹn làm xe luôn hôm nay bác. Em cám ơn bác nhé

Viking

Xe điện
Xe bác Thạch Tuấn trong CLB, sx năm 2003, các phần khác không nói nhưng hệ thống điều hòa từ lúc mua xe đến giờ chỉ làm đúng 3 việc: Bật, Tắt và vệ sinh dàn lạnh
Như vậy để nói là hệ thống điều hòa của ViT rất tốt, khi làm ĐH đừng tiếc tiền. Thợ và hệ thống máy móc tốt thì ĐH có thể chạy cả chục năm, thợ lởm thì nhục vô thiên.

vettau

Xe máy
Xe bác Thạch Tuấn trong CLB, sx năm 2003, các phần khác không nói nhưng hệ thống điều hòa từ lúc mua xe đến giờ chỉ làm đúng 3 việc: Bật, Tắt và vệ sinh dàn lạnh
Như vậy để nói là hệ thống điều hòa của ViT rất tốt, khi làm ĐH đừng tiếc tiền. Thợ và hệ thống máy móc tốt thì ĐH có thể chạy cả chục năm, thợ lởm thì nhục vô thiên.
Dạ, em cám ơn bác

vettau

Xe máy
Chiều nay em vừa mang xe ra em Tỵ ( xưởng sửa chữa điều hòa số 1 Dương Đình Nghệ nhờ kiểm tra hệ thông điều hòa. Do điều hòa em mới bảo dưỡng, nạp ga, thay phin lọc ( cách đây khoảng nửa năm ở gara khác, đợt đó chi phí hết gần 1 triệu ) nên hôm nay em bảo thợ check 3 mục như bác Viking hướng dẫn.
1) Đường ống dàn lạnh điều hòa: thợ kiểm tra thấy ống chụp cao su chỗ đầu ống chỗ ốp sát khung xe gioăng bị rách, không vào khay tuy nhiên không có phụ kiện thay thế nên xử lý bằng cách bơm, trét keo silicon mầu đen kín xung quanh.
2) Đường dây điện ngay trên đầu gối trái lái xe: Kiểm tra bình thường, vẫn nguyên nên chưa phải xử lý sửa chữa gì.
3) Đường lấy gió ngoài quạt gió điều hòa: Kiểm tra thấy mút che cửa gió trong/ngoài mủn hết, nhiều chỗ đã bị bóc trơ ra lem nhem ( lần trước ở chỗ bảo dưỡng điều hòa cũ thợ bỏ qua hoặc tiện tay đã bóc hết lớp mút cũ nhưng không dán lại bằng lớp mút mới cho iem ...) nên em cho dán toàn bộ lại lớp mút mới.
Tiện thể em bảo thợ đấu lại dây con điện trở cho em vì hôm trước đi công tác tự nhiên lại thấy bật số 1 số 2 điều hòa quạt gió không chạy, chỉ bật được quạt gió ở số 3 và số 4.
Tổng chi phí hết 150 ngàn đồng.
Do mớ dán keo nên vẫn còn mùi keo mới, em sẽ chạy test thử thêm một thời gian nữa khi hết mùi keo mới sẽ đánh giá được kết quả hiệu quả khách quan và chính xác hơn sẽ post lên sau để các bác cùng tham khảo nhé. Lần nữa xin được cám ơn các bác đã chỉ bảo hướng dẫn em