[Funland] Xếp hạng kết quả thi Olympic các trường cấp 3

TamchieumoI

Xe buýt
Xưa có thời PBC là chuyên bộ đấy, nếu em không nhầm !
Thế có khi cụ nhầm thật. Xóm cháu có anh học chuyên Toán bộ ở trong trường ĐH SP Vinh rồi sang Liên Xô học năng lượng nguyên tử, về công tác trong bộ đội rồi chuyển ngành sang dầu khí Vũng Tàu nghỉ hưu cũng đâu đó 7-8 năm nay. Nghĩa là trường chuyên bộ có từ thời chiến tranh chống Mỹ rồi.
P/s: nhà cháu vừa gúc lại thì trường chuyên bộ ở Đại học Vinh có từ 1966, còn trường chuyên Phan của Sở GD- ĐT Nghệ An có từ 1974.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

phuongan

Xe điện
Xưa nông nổi thích đẹp giai, giờ có tuổi rồi mới thấy đẹp giai chả mài ra ăn dc, chọn lại e chọn a thông minh (thường sẽ kiếm tiền giỏi)
Nhưng F1 thường giống bố, đẹp giai giống bố thông minh như mẹ - nhất mợ rồi còn gì :)

TieuFu

Xì hơi lốp
Thế có khi cụ nhầm thật. Xóm cháu có anh học chuyên Toán bộ ở trong trường ĐH SP Vinh rồi sang Liên Xô học năng lượng nguyên tử, về công tác trong bộ đội rồi chuyển ngành sang dầu khí Vũng Tàu nghỉ hưu cũng đâu đó 7-8 năm nay. Nghĩa là trường chuyên bộ có từ thời chiến tranh chống Mỹ rồi.
P/s: nhà cháu vừa gúc lại thì trường chuyên bộ ở Đại học Vinh có từ 1966, còn trường chuyên Phan của Sở GD- ĐT Nghệ An có từ 1974.
Hì hì ! :D

Hp007hp

Xe buýt
Đấy...đây...cái em nói là cái giải thưởng KHKT đó :)) lách cửa này không khó, mà toàn cháu học kha khá thôi nếu thi tay bo sao vào được trường chuyên :D
Cụ tìm hiểu kỹ hãy chém. Giải KHKT cho học sinh Ptth rồi còn vào chuyên gì nữa. Nó để Xét tuyển đh, xét nhé ko phải vào thẳng. Cầm độc cái giải này đố cụ vào đc lớp IT1 BKHN đó. Các trường đh top đầu người ta quách tỉnh lắm, giải nào chất lượng giải nào đểu biết cả.
Cụ chê giải KHKT thì cụ nói rõ, cụ ko chê giải thi HSG quốc gia cụ cũng rõ. Đừng vơ nó vào 1 chỗ.

Vào trường chuyên xong thầy cô bố trí cho 1 cái giải gì đó ko khó lắm đâu cụ non ạ :D
Cái này em nói có sách vì đã có nhiều ng trong cty em cho con theo con đường này rồi :D
Còn vụ tranh suất thì cụ giải thích xem tại sao mấy năm vrồi hs thi TN 29-29,5 điểm/30 mà ko đỗ nguyện vọng 1 vào các ngành như Khoa học Máy tính, CNTT...???
Cụ muốn biết tại sao thì TN 29 ko vào đc khoa ngon trường ngon thì cụ phải đọc quy chế tuyển sinh.
Cơ bản các lớp ngon trường đại học nó toàn tuyển sớm bằng nhiều phương thức: vào thẳng (như giải 1-2-3 HSG quốc gia); xét hồ sơ (giải vùng, giải KHKT, dự thi đường lên đỉnh Olp) + phỏng vấn trực tiếp; thi đánh giá năng lực. Cuối cùng mới xét điểm TN (có năm còn không nhận trường hợp này), điểm này hiện uy tín thấp nhì, thấp nhất là xét học bạ.

Sophia2020

Xe hơi
Cụ tìm hiểu kỹ hãy chém. Giải KHKT cho học sinh Ptth rồi còn vào chuyên gì nữa. Nó để Xét tuyển đh, xét nhé ko phải vào thẳng. Cầm độc cái giải này đố cụ vào đc lớp IT1 BKHN đó. Các trường đh top đầu người ta quách tỉnh lắm, giải nào chất lượng giải nào đểu biết cả.
Cụ chê giải KHKT thì cụ nói rõ, cụ ko chê giải thi HSG quốc gia cụ cũng rõ. Đừng vơ nó vào 1 chỗ.

Cụ muốn biết tại sao thì TN 29 ko vào đc khoa ngon trường ngon thì cụ phải đọc quy chế tuyển sinh.
Cơ bản các lớp ngon trường đại học nó toàn tuyển sớm bằng nhiều phương thức: vào thẳng (như giải 1-2-3 HSG quốc gia); xét hồ sơ (giải vùng, giải KHKT, dự thi đường lên đỉnh Olp) + phỏng vấn trực tiếp; thi đánh giá năng lực. Cuối cùng mới xét điểm TN (có năm còn không nhận trường hợp này), điểm này hiện uy tín thấp nhì, thấp nhất là xét học bạ.
Bạn em là giảng viên của BK có chia sẻ rằng các bạn vào các khoa đầu bảng bằng xét điểm TN thì phần lớn đều đuối so với phần còn lại và nhiều bạn ko theo được chương trình học nên trường hướng tới giảm hẳn xét TN cho các khoa TOP. Trường giờ tự chủ tài chính nên người ta cũng có cách riêng để đảm bảo chất lượng SV của mình.

Hp007hp

Xe buýt
Bạn em là giảng viên của BK có chia sẻ rằng các bạn vào các khoa đầu bảng bằng xét điểm TN thì phần lớn đều đuối so với phần còn lại và nhiều bạn ko theo được chương trình học nên trường hướng tới giảm hẳn xét TN cho các khoa TOP. Trường giờ tự chủ tài chính nên người ta cũng có cách riêng để đảm bảo chất lượng SV của mình.
Nó cũng là hợp lý thôi cụ. Trường top họ lọc đc hs để duy trì uy tín chứ. Giảng viên tốt, giáo trình, công cụ tốt mà ko kiếm hs giỏi nó phí đi.
Các cháu nó giờ đều muốn đi đường đến trước, ko được nó mới dùng điểm thi, đứa nào xong sớm nó cần luyện thi TN nữa đâu. Nên bảo thủ khoa trượt lớp đầu thực ra không đúng lắm, nếu ko có xét tuyển sớm thì mấy anh chị thủ khoa chắc gì đã được thủ khoa, khi mà nhóm kia nó cùng thì đấu xét TN.

Website
luatminhanh.vn
KK ! học giỏi mí làm giỏi nó xa vời vợi ! 100% thằng học lấy giải không có thành tỷ phú ! 100% tỷ phú không thi được cái giải rút gì cả ! :)) 99% của cụ nó tầm thường vãi !
Cụ lấy số liệu thống kê ở đâu mà 100% tỷ phú không có giải rút gì cả ??? Tỷ phú chả ông nào học dốt cả đâu . Trương Triều Dương tỷ phú usd doanh nhân thành công nhất trung quốc từng mở nhiều lớp dạy học miễn phí , ông từng chia sẻ rằng cái tiếc của nhiều bạn trẻ là lúc học được thì lại không học . Muốn lái được cái xe máy thì cần học ít là làm được, nhưng muốn lái được cái ô tô rồi lái máy bay thì phải học nhiều hơn gấp nhiều lần .
Người xưa có câu : Ngu dốt + nhiệt tình thì thành phá hoại

Supercub_90

Xe điện
Cụ làm tôi bật cười, con nhóc nhà tôi thường vẫn gần như vậy, nó bảo tổng ko đổi!
Hội học toán điểm cao thường như vậy cụ ạ :D. Không chỉ khi ăn mà khi tranh luận họ sẽ lôi đủ tính chất giao hoán, kết hợp, bắc cầu, tiên đề, định lý...ra tranh luận :)) :)) :)) :)) và nếu chưa thấy thực sự ngã ngũ họ sẽ hẹn mình hôm sau để tiếp tục vấn đề đó =))
K a ấy thông minh thật cụ, chỉ là xấu trai mà khi đó e thích trai đẹp thôi

traurung2017

Xe hơi
Em cũng Sài gòn và hoàn toàn nhất trí với cụ. Kém thì công nhận là kém.
Em miền Tây, trước khi vào đây thì em dạy học gần 15 năm ngoài Bắc, đã đi qua 3 trường miền Tây thì em thấy học trò miền Bắc giỏi hơn do chịu học hơn, gia đình đầu tư hơn, áp lực học lớn hơn và phương pháp dạy học đổi mới hơn. Nhưng học sinh miền Tây thì ngoan và lành hơn nhiều!

duonglamkhoa

Xe tăng
Em miền Tây, trước khi vào đây thì em dạy học gần 15 năm ngoài Bắc, đã đi qua 3 trường miền Tây thì em thấy học trò miền Bắc giỏi hơn do chịu học hơn, gia đình đầu tư hơn, áp lực học lớn hơn và phương pháp dạy học đổi mới hơn. Nhưng học sinh miền Tây thì ngoan và lành hơn nhiều!
Và cụ có thừa nhận là hiện giờ kinh tế nông thôn MB tốt hơn hẳn M.Tây không? Về nguyên nhân khách quan thì em không dám bàn nhưng xét nguyên nhân chủ quan thì phần lớn do việc học mà ra.

nghichnham

Xe tăng
Em đang ở TPHCM đây. Kém cái gì thì phải thừa nhận cái đó, không thể lấy lý do khác để biện hộ được.
Em thấy học thì lúc nào cũng tốt, nhưng cá nhân không ủng hộ có học gạo lấy điểm, thành tích - lãng phí nguồn lực xã hội.

Sophia2020

Xe hơi
Và cụ có thừa nhận là hiện giờ kinh tế nông thôn MB tốt hơn hẳn M.Tây không? Về nguyên nhân khách quan thì em không dám bàn nhưng xét nguyên nhân chủ quan thì phần lớn do việc học mà ra.
Thu ngân sách Q1-2024 HN vượt SG rồi cụ ạ đấy là SG còn cộng cả thuế XNK ở cảng, thu nhập bình quân đầu người cũng vượt. Nếu chỉ tính thu nội địa thì Hà Nội vượt TP HCM khá nhiều lên tới hơn 30%. Việc học hành thì khó mà thống kê được ảnh hưởng nhưng có vẻ đâu đấy cũng có phản ánh :D.Ý em không phải phân biệt vùng miền nên các cụ mợ đừng ném đá nhé, chỉ nhấn mạnh là muốn phát triển kinh tế xã hội thì phải đẩy mạnh giáo dục.Đây là bài học rõ ràng nhất của các nước như Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc, Singpaore... Mỹ nó duy trìđược vị thế đứng đầu lâu như vậy cũng là vì họ là nơi chiêu mộ nhân tài của toàn thế giới và có hệ thống giáo dục Đại học hàng đầu.

Chỉnh sửa cuối:

traurung2017

Xe hơi
Dạ đúng ạ, nông thôn miền Tây nghèo thật. Em dạy học ở trường thành phố, trường gần 2000 học sinh mà có duy nhất 3 phòng học máy chiếu, lớp học vẫn dùng bàn ghế gỗ từ thời xưa, thầy cô nào đi xe hơi đi làm được mặc định là giàu…

Không biết em có chủ quan quá không, nhưng quan sát nhiều năm nay, em thấy một trong những điều có thể là nguyên nhân dẫn đến việc học sinh trong này học kém hơn do văn hoá, lối sống. Bà con thích những nghề liên quan đến làm ca sĩ người mẫu diễn viên … lắm. Có năm em chủ nhiệm lớp 10 mà có bé bố mẹ đã cho đi nâng mũi,cắt mí … để chuẩn bị đi thi hoa khôi hoa hậu. Có bé nổi tiếng từ lớp 11 do vài tấm hình, thế là nghỉ học lên SG, trả lời phỏng vấn nói mơ làm doanh nhân 😂. Đợt rồi trường tổ chức 20/11, có bé đi thi hoa hậu lọt top 20 gì đó về dự lễ, được chào đón hâm mộ vô cùng … Puka đám cưới mà khắp hang cùng ngõ hẻm già trẻ bàn tán nào váy nào áo. Phải chăng vì vậy mà trẻ nó không thích học hơn chăng?

Bé nhà em vào đây từ lớp 2, nói riêng về việc học kiến thức trên lớp và tinh thần học tập thì em đánh giá đã thua các bạn cùng lớp ngoài Bắc kha khá rồi. Dĩ nhiên em chỉ nói mỗi kiến thức và tinh thần, và dĩ nhiên là của bé nhà em thôi ạ

nhatthang

Xe tăng
Dạ đúng ạ, nông thôn miền Tây nghèo thật. Em dạy học ở trường thành phố, trường gần 2000 học sinh mà có duy nhất 3 phòng học máy chiếu, lớp học vẫn dùng bàn ghế gỗ từ thời xưa, thầy cô nào đi xe hơi đi làm được mặc định là giàu…

Không biết em có chủ quan quá không, nhưng quan sát nhiều năm nay, em thấy một trong những điều có thể là nguyên nhân dẫn đến việc học sinh trong này học kém hơn do văn hoá, lối sống. Bà con thích những nghề liên quan đến làm ca sĩ người mẫu diễn viên … lắm. Có năm em chủ nhiệm lớp 10 mà có bé bố mẹ đã cho đi nâng mũi,cắt mí … để chuẩn bị đi thi hoa khôi hoa hậu. Có bé nổi tiếng từ lớp 11 do vài tấm hình, thế là nghỉ học lên SG, trả lời phỏng vấn nói mơ làm doanh nhân 😂. Đợt rồi trường tổ chức 20/11, có bé đi thi hoa hậu lọt top 20 gì đó về dự lễ, được chào đón hâm mộ vô cùng … Puka đám cưới mà khắp hang cùng ngõ hẻm già trẻ bàn tán nào váy nào áo. Phải chăng vì vậy mà trẻ nó không thích học hơn chăng?

Bé nhà em vào đây từ lớp 2, nói riêng về việc học kiến thức trên lớp và tinh thần học tập thì em đánh giá đã thua các bạn cùng lớp ngoài Bắc kha khá rồi. Dĩ nhiên em chỉ nói mỗi kiến thức và tinh thần, và dĩ nhiên là của bé nhà em thôi ạ
Cụ nhận xét chuẩn đấy. Nguyên nhân của mọi nguyên nhân là lối sống/văn hoá. Như em đây (dân Hà nội) vào SG được hơn 2 chục năm cho nên cũng nhiễm văn hoá trong này (không coi trọng việc học hành lắm) cho nên cũng không gây áp lực lên 2 đứa F1. Vì vậy 2 đứa F1 nhà em nó cũng chỉ học vừa đủ để đạt được yêu cầu tối thiểu mà em đặt ra cho cả 2 đứa (phổ thông thì học sinh giỏi, thi vào đại học đúng nguyện vọng và tốt nghiệp ĐH loại khá).

duonglamkhoa

Xe tăng

Theo quan điểm của em thì cụ đánh giá khách quan chứ không chủ quan đâu. Đã là người Việt thì khả năng tư duy không khác biệt nhiều giữa các vùng, miền; có khác là về lối sống, văn hoá, mục tiêu, định hướng.

Thị trường âm nhạc, nghệ thuật ở miền Nam dễ kiếm tiền hơn miền Bắc, Trung nên nhiều học sinh mong muốn đi theo âm nhạc, nghệ thuật mà ít chú trọng đến học hành.

Việc đi định cư ở nước ngoài cũng thuận lợi hơn nên nhiều học sinh cũng có tư tưởng học xong đi định cư ở nước ngoài.

Môi trường học tập cũng ảnh hưởng nhiều đến việc học của học sinh. Học cùng nhóm bạn toàn thằng giỏi, mình mà kém thì “nhục lắm” :D nên cũng phải cố mà theo.

Em hiện sống ở MN, năm vài lần về thăm quê MB, mỗi lần về 1 vài ngày nên không biết cụ thể định hướng của học sinh như nào. Thời em, bố mẹ hay nói “mày mà không lo học thì chỉ còn nước đi cày thôi con ạ vì chả còn đường nào khác đâu”. Vì em ốm yếu nên rất sợ phải đi cày. :))

Joker Tiger

Xe tăng
Thời 9x mà các cụ coi khinh Tổng hợp bọn em thế rồi cơ à?

E copy thử thành tích IMO năm 91-92 cho các cụ thẩm định.
View attachment 8524329

Đấy là 9x chứ nhìn bảng thời 7x-8x thì thôi, em copy ra thì lại thành ra chơi cả chuồng. Thực tế thì ngày xưa các thầy giỏi kiếm được tài liệu đều ở HN. HSG ở các tỉnh muốn thi thố thì phải lên HN nên các chuyên ở HN thường có hs vào tuyển VN. Sau này, tài liệu có thể copy được, rồi internet nên hs các tỉnh không cần lên HN nữa, nhiều tiền thì mời hẳn thầy về hay cho các cháu cả xe lẫn trọ lên HN luyện binh. Từ đó, thành tích các tỉnh tốt hẳn lên.
Thời này, bạn em giải nhất quốc gia cộng 2đ, nhì cộng 1,5đ, 3 cộng 1đ vào ĐH. Chỉ được tuyển thẳng ĐHSP thôi nên có giải quốc gia vẫn có thể trượt ĐH bình thường.

Sứa.

Xe điện
Thời này, bạn em giải nhất quốc gia cộng 2đ, nhì cộng 1,5đ, 3 cộng 1đ vào ĐH. Chỉ được tuyển thẳng ĐHSP thôi nên có giải quốc gia vẫn có thể trượt ĐH bình thường.
Như này là tạm công bằng.