[Công nghệ] Xin hỏi về việc thay dầu nhớt xe máy cho ô tô

HungNguyenBn

Đi bộ
Các bác cho em hỏi có thể thay dầu nhớt của xe máy cho ô tô không? Em thấy một số người nói được còn một số thợ ở gara bảo không ạ.

stuipid123

Xe hơi
Không nên, vì nhiệt độ động cơ 2 loại khác nhau

HungNguyenBn

Đi bộ
vậy e lỡ thay rồi bây giờ làm sao ạ? :T

anhtho

Xe ngựa
vậy e lỡ thay rồi bây giờ làm sao ạ? :T
Chẳng sao cả, miễn là chỉ số nhớt đảm bảo. Nhưng thay ngược lại: dầu ô tô cho xe máy là có thể hỏng bộ côn xe máy, vì xe máy là côn ngâm dầu, nó cần thêm phụ gia côn.

HungNguyenBn

Đi bộ
Chẳng sao cả, miễn là chỉ số nhớt đảm bảo. Nhưng thay ngược lại: dầu ô tô cho xe máy là có thể hỏng bộ côn xe máy, vì xe máy là côn ngâm dầu, nó cần thêm phụ gia côn.
Cảm ơn bác anhtho. Nhưng chắc lần sau e cứ thay dầu ô tô cho chắc. Xe e còn bị hiện tượng đèn báo dầu sáng liên tục không tắt, như vậy liệu có nguy hiểm không?

Big korando

Xe tải
Cảm ơn bác anhtho. Nhưng chắc lần sau e cứ thay dầu ô tô cho chắc. Xe e còn bị hiện tượng đèn báo dầu sáng liên tục không tắt, như vậy liệu có nguy hiểm không?
Đèn báo nhớt sáng không tắt là để báo cho cụ là áp suất nhớt bơm lên không đủ do hỏng bơm nhớt,tắc lọc nhớt hay thiếu nhớt,cũng có thể do đứt dây cảm biến,hỏng cảm biến nhớt.Cái này rất quan trọng nên cụ phải kiểm tra xử lí ngày nếu không muốn động cơ bị hỏng

Kiabuoisang

Xe container
Dùng dầu xe ga có thể thay được cho ô tô nhé; Hoàn toàn không ảnh hưởng gì và ngược lại. Còn dầu cho xe số thì không thay được.

2TCarCare

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Vẫn được nha bác. Nhưng quan trọng là cấp nhớt và các chỉ số có phù hợp cho xe hơi của bác hay không. Nếu như không phù hợp mà bác đã lỡ thay thì bác có thể mua chai xúc rửa động cơ nhớt của Wurth hoặc Blue Chem (2 nhãn này đều là của Đức), sau đó đổ vào bình nhớt và cho xe chạy khoảng 15p. Rồi bác xả hết nhớt ra (lưu ý là vặn ốc nhớt xả ra cho hết chứ không hút vì dung dịch đó làm loãng nhớt của bác để rửa động cơ) và đổ nhớt mới phù hợp vào.

Trên nguyên lý thì không cần phân biệt nhớt xe máy và xe hơi, vì mốt số hãng lấy nhớt xe hơi chiết ra chai 1L và bán thành nhớt cao cấp cho xe tay ga. Vẫn xài tốt lắm ạ :D

Sharonstone

Xe hơi
Em thấy dầu mobil 1 5w30 chai 1l í ghi motor oil, em thấy các cụ trên này cũng hay thay cho vk 2. Em cũng đang dùng.

meomu286

Xe hơi
quan trọng là thông số thôi chứ dầu nhớt dùng chung cho động cơ máy, cùng loại khác nhau về dung tích (chai nhỏ cho xe máy, chai to cho ô tô) thì đổ vài chai dầu xe máy cùng thông số cũng có sao :D

bindo

Xe đạp
Em nghĩ nên thay dầu chính hãng cho chuẩn cụ ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vẫn được nha bác. Nhưng quan trọng là cấp nhớt và các chỉ số có phù hợp cho xe hơi của bác hay không. Nếu như không phù hợp mà bác đã lỡ thay thì bác có thể mua chai xúc rửa động cơ nhớt của Wurth hoặc Blue Chem (2 nhãn này đều là của Đức), sau đó đổ vào bình nhớt và cho xe chạy khoảng 15p. Rồi bác xả hết nhớt ra (lưu ý là vặn ốc nhớt xả ra cho hết chứ không hút vì dung dịch đó làm loãng nhớt của bác để rửa động cơ) và đổ nhớt mới phù hợp vào.

Trên nguyên lý thì không cần phân biệt nhớt xe máy và xe hơi, vì mốt số hãng lấy nhớt xe hơi chiết ra chai 1L và bán thành nhớt cao cấp cho xe tay ga. Vẫn xài tốt lắm ạ :D
Chuẩn bác :)

vietnd.asia

Xe máy
Bác thay nhớt xe số hay xe ga, xe số truyền động bằng bánh răng và ly hợp ướt còn xe ga truyền động bằng đai và ly hợp khô. Ô tô thì hộp số và động cơ riêng ra và dùng nhớt khác nhau.
Động cơ xăng, dầu của ô tô, xe số, ga của xe máy làm việc trong điều kiện khác nhau về tốc độ, nhiệt độ, ma sát .. nên tất nhiên dầu máy cũng khác nhau. Mỗi loại có phụ gia riêng hỗ trợ cho động cơ làm việc tốt nhất.
Thằng ô tô cần API nhưng thằng xe máy thì thêm cả JASO nữa nên tốt nhất là dùng dầu của nhà sản xuất khuyến cáo, trong trường hợp không thể thì dùng loại tương đương của hãng khác.

Hoang Son 85

Xe máy
Bác phải up cả thông số nhớt đã thay lên đây thì anh em mới có cái mà chém chứ?

trungnghia333

Xe đạp
Trước em vẫn chơi can Castrol 4 lít, lúc ngại đi mua chai 1L cho con Viva ở nhà, em vẫn khui hộp 4L đổ vào luôn, nghe tiếng máy nó cũng không khác gì cả, nhưng tính em lười và ẩu nên mới làm thế, với lại xe máy đi lanh quanh trong thành phố thôi nên cũng chưa sao. Em làm vậy nhưng không khuyến cáo cccm làm theo, vì chắc chắn là xe ô tô với xe máy thông số nó chả giống nhau được.

ngotiteo

Xe điện
Các bác cho em hỏi có thể thay dầu nhớt của xe máy cho ô tô không? Em thấy một số người nói được còn một số thợ ở gara bảo không ạ.
cụ mua em để cho 275k can 4l quartz 5000 10w40 mà dùng ;)) gì phải lăn tăn thế.

nnquynh

Xe tải
Tôi đọc trên mạng thì được biết các nhà chuyên môn về dầu cho rằng không được dùng dầu máy xe hơi cho xe máy và ngược lại, vì dầu máy xe hơi và dầu máy xe máy có các đặc điểm khác nhau. Dầu máy xe hơi chỉ cần bôi trơn máy nên được chế tạo để giảm tuyệt đối ma sát giữa các bộ phận chuyển động của động cơ, và được pha phêm chất làm sạch, trong khi dầu máy xe máy phải đảm nhiệm thêm nhiệm vụ bôi trơn cả bộ phận côn và hộp số nữa, nên phải bảo đảm khả năng giảm ma sát vừa đủ để không gây trượt côn. Nếu dùng dầu xe hơi cho xe máy thì do dầu xe hơi làm giảm ma sát quá sẽ gây trượt côn, và chất làm sạch của dầu xe hơi sẽ gây cặn không phù hợp với xe máy.