[Funland] Xin kinh nghiệm kiểm tra thợ lắp/bảo dưỡng điều hòa

xxmember

Xe máy
Tình hình là sang mùa hè nhà em có lắp đặt thêm cái điều hoà mới. Cái điều hoà cũ thì bảo dưỡng chuyển xuống phòng ăn. Tìm hiểu qua thì thấy giờ thợ lắp đặt giờ ít có tâm quá. Các cụ mách em kinh nghiệm để giám sát thợ đến lắp đặt bảo dưỡng với ạ?? Các lưu ý để tránh bị thợ vườn bịp như nào là đuổi khí như nào là hút chân không?? Áp suất kiểm tra chỉ số như nào, nạp gaz thì như nào là chuẩn??? Có nhất thiết phải lắp đặt bảo ôn đôi không? Quấn bảo ôn thi cần quấn cả đoạn van không ạ??
Em nghĩ rất nhiều người dùng cũng gà mờ như em nên mong các cụ chỉ bảo giúp ạ
Em cám ơn

Atmosphere

Xe tải
Lúc làm có thời gian thì cụ giám sát xem ng ta vệ sinh giàn lạnh bên trong nhà, giàn nóng ngoài có cẩn thận sạch sẽ ko. Nếu phải bơm ga thêm thì sau khi bơm cụ hòa nc xà phòng lấy chổi quét sơn quét vào các mối nối chỗ thợ tháo ra bơm xem có bị hở ko. Kinh nghiệm e thì như thế thôi.

thanhphong1998

Xe điện
Kiểu gì chả bị ăn bớt vài công đoạn.Thợ thuyền nhất là ở ngoài này là chúa ẩu. Cụ tìm thợ của hãng thì đỡ hơn chút.

xxmember

Xe máy
Kiểu gì chả bị ăn bớt vài công đoạn.Thợ thuyền nhất là ở ngoài này là chúa ẩu. Cụ tìm thợ của hãng thì đỡ hơn chút.
:3 đấy, chính kiểu “kiểu j cũng bị ăn bớt vài công đoạn” nên em mới xin kinh nghiệm để kiểm tra để từ vài công đoạn xuống 1,2 thậm chí là không có cồ đoạn nào bị ăn bớt cả. Chẳng nhẽ giờ đã mất tiền rồi mình lại còn bị mất cả chất lượng nữa

xxmember

Xe máy
Lúc làm có thời gian thì cụ giám sát xem ng ta vệ sinh giàn lạnh bên trong nhà, giàn nóng ngoài có cẩn thận sạch sẽ ko. Nếu phải bơm ga thêm thì sau khi bơm cụ hòa nc xà phòng lấy chổi quét sơn quét vào các mối nối chỗ thợ tháo ra bơm xem có bị hở ko. Kinh nghiệm e thì như thế thôi.
Cám ơn cụ, để em note lại kinh nghiệm kiểm tra chỗ hở của cụ ạ. Cứ góp nhặt đông một tý tây một tý cuối cùng sẽ đủ

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ sang chợ túm lấy 1 cụ KDCN thuê, đắt hơn tí nhưng có gì còn bóc phốt cho dễ.😜😜😜

butchikim

Xe ba gác
Kinh nghiệm là:
- Thống kê các hạng mục thi công (ống đồng, phụ kiện...)...chụp lại có mặt cả thợ xác nhận
- Xin lại số/tên thợ có gì còn gọi.
- ...

tienaka

Xe điện
Kinh nghiệm của e là. Nếu cụ không biết cứ ra ngồi xem họ làm. Có mình họ sẽ đỡ làm láo hơn. Làm xong khâu nào cụ lại hỏi tiếp theo là làm gì.

xgamox

Xe tải
Bảo ôn đôi là bảo ôn gì? Lần đầu tiên nghe thấy. Xưa nay cứ mỗi ống đồng thì bọc mút bảo ôn riêng rồi dùng băng nhựa ghép đôi lại cho gọn. Van quấn cũng được mà không quấn cũng được, chả thêm được gì? Lưu ý, tuyệt đối không bớm ga theo đơn vị tính. Bọn này chuyên môn có trò báo giá đơn giá bơm ga, rồi tí nhân lên chết tiền. Nếu đã bao gồm trong giá bảo dưỡng thì họ có trách nhiệm làm. Nếu chưa thì báo giá trọn gói 1 lần bổ sung. Kiểm tra thì loằng ngoằng. Bạn cứ quan sát họ phải làm đủ công đoạn xịt nước vệ sinh giàn lạnh, giàn nóng, lưới lọc, lau chùi vỏ ngoài sạch sẽ. Sau khi hoàn thành thì kiểm tra đã có hơi lạnh ra chưa? Sau 10-15 phút, nhiệt độ phòng đã mát chưa, nếu chưa đạt cứ yêu cầu làm lại.

chikhoa

Xe tải
Vệ sinh thì em hiểu là đúng, giám sát được.
Còn vụ bơm ga thì em chưa hiểu lắm vì bản chất nếu nó có hở thì sẽ hết ga chứ không phải kém lạnh đi (tức là không lạnh)
Còn muốn xem nạp ga đúng hay không theo em cứ cân trước và sau.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

giangha2k3

Xe tăng
Máy hút chân không kiểu nó như thế này, cụ quan sát xem đồ thợ mang đến không có máy này thì phải hỏi thợ luôn xem họ trả lời sao

Cụ lưu ý dây điện nguồn, và dây từ cục lạnh ra cục nóng, thợ láo nháo dễ dùng dây nhôm mạ đồng lắm, nhìn thì cứ tưởng dây đồng thật ấy, dùng vài năm dây nhôm nó tự rã ra gây đứt ngậm, tốt nhất cụ áng chừng bao nhiêu mét thì tự mua luôn, dùng dây 2x2.5 mm2 nhé.

Duong2000

Xe tải
Nói chung là không có cách nào đâu cụ, kể cả cụ ngồi đấy người ta bỏ qua công đoạn nọ kia, là ẩu cũng ko biết vì ko có kiến thức. Như e cuối cùng chán quá phải tự mày mò và đã lắp thành công 2 cái điều hòa rồi. Mất tí thời gian nghiên cứu nhưng bù lại thêm hiểu biết và e cũng thích mày mò kĩ thuật dang này nên thấy hay.

MrPerter

Xe tải
Tình hình là sang mùa hè nhà em có lắp đặt thêm cái điều hoà mới. Cái điều hoà cũ thì bảo dưỡng chuyển xuống phòng ăn. Tìm hiểu qua thì thấy giờ thợ lắp đặt giờ ít có tâm quá. Các cụ mách em kinh nghiệm để giám sát thợ đến lắp đặt bảo dưỡng với ạ?? Các lưu ý để tránh bị thợ vườn bịp như nào là đuổi khí như nào là hút chân không?? Áp suất kiểm tra chỉ số như nào, nạp gaz thì như nào là chuẩn??? Có nhất thiết phải lắp đặt bảo ôn đôi không? Quấn bảo ôn thi cần quấn cả đoạn van không ạ??
Em cám ơn
Năm ngoái em có bảo dưỡng cái daikin 12000btu.nói chung cụ phải hỏi vài chỗ.đa phần vào mùa đòi đắt.em mất 100k.thợ mang đồ vào xịt rửa bên nóng,lạnh.Bật check độ lạnh,nghe tiếng gió.Nghe xong bảo máy anh khoẻ cứ dùng, chua phải sạc gas đâu.Em chỉ biết có vậy

slaz8

Xe ba gác
Em cám ơn
trên of này thiếu gì cụ kdcn, sao cụ không nắm thằng có tóc?

slaz8

Xe ba gác