Xin mod giải thích kỹ khái niệm Kinh doanh chuyên nghiệp trái quy định.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Maxell741

Xe tải
Mình bị xì lốp xe về lỗi "kinh doanh chuyên nghiệp trái quy định" sau khi đăng topic này "https://www.otofun.net/threads/cap-doi-hoan-hao-dong-ho-qua-quyt-citizen-made-in-japan.1720275/#post-57494635". Dù sao thì mọi chuyện cũng đã qua, nick mình đã được phục hồi sau 1 tuần. Nhưng mình nghĩ ban quản trị cần làm rõ hơn khái niệm kinh doanh chuyên nghiệp ở đây, vì nói thật, mình chưa phục lắm.

Mình vào OF chủ yếu vào xem mục "Quán cafe otofun" để chém gió cùng mọi người. Mình có sở thích với những chiếc đồng hồ, đặc biệt là đồng hồ quả quýt, nên có bộ sưu tập cũng khá. Đợt vừa rồi mình có giao bán trên 3,4 topic gì đó, mỗi lần 1, 2 chiếc đồng hồ. Nhưng thực sự số đồng hồ mình bán qua việc giao trên "Chợ giời-Otofun" chỉ đúng 1 chiếc duy nhất, còn lại bán qua diễn đàn khác (khoảng 2,3 chiếc nữa), trong khoảng thời gian phải 2,3 tháng mình ko nhớ rõ lắm. Mình thích giao bán trên Chợ giời vì: Mục đích 1: ko phải là kinh doanh chuyên nghiệp, bán số lượng lớn; thứ 2: mình ko nhập hàng về bán theo kiểu kinh doanh chuyên nghiệp; mục đích thứ 3: khi giao bán mình có nói về rất nhiều kiến thức của chiếc đồng hồ đó, sau mỗi comment của mọi người, mình có thêm kiến thức về đồng hồ, và có gì hiểu biết hơn mọi người mình cũng vui vẻ share.

Vì rất nhiều lý do trên, mình khẳng định, việc giao bán của mình không phải là Kinh doanh chuyên nghiệp theo bất kỳ cách hiểu nào. Có thể mod nhìn thấy mật độ đăng tin gần đây có 2 tin trùng nhau, nên mặc định là Kinh doanh chuyên nghiệp.

Mình kiến nghị việc xem xét kinh doanh chuyên nghiệp cần dựa vào nhiều yếu tố khác nữa chứ ko chỉ nhìn vào việc đăng tin cùng 1 loại mặt hàng, liên tiếp 2 lần, mà nói là kinh doanh chuyên nghiệp.

Tất nhiên, diễn đàn mở ra là của các bạn, các bạn có thể bỏ qua những nhận xét trên của mình và áp đặt theo những gì mà các bạn cho là đúng, nhưng theo mình thì nên xem xét lại. Giả sử mình đăng ký kinh doanh chuyên nghiệp thì cũng rất bất cập, vì chả lẽ đăng bán 2,3 chiếc đồng hồ cũng KDCN ! Nếu bây giờ mình có nhu cầu tiếp tục giao bán những chiếc đồng hồ trong bộ sưu tập của mình, tất nhiên số lượng ko có nhiều, thì có vi phạm quy định hay ko ?

Xin nhận được sự phản hồi của admin, mod về việc này.

Xin trân thành cảm ơn :)

Chào bác

Với số lượng cộng thời gian liên tục ra bán đồng hồ. Bác đã vi phạm quy định nội quy, quy định của khu vực TTRV.
Nội quy, quy định xây dựng chung cho các thành viên chứ không xây dựng ra để cho riêng ai. Bác vào chơi diễn đàn, bác buộc phải tuân thủ quy định đấy, mời bác đọc kỹ nội quy diễn đàn, cũng như phần giải thích trong quy định của khu vực TTRV bên dưới để tránh vi phạm tiếp theo. Trân trọng!

Nội quy khu vực TTRV ghi rất rõ

V. GIẢI THÍCH TỪ NGỮ

1. Gian hàng KDCN:
Là các cá nhân, tổ chức kinh doanh chuyên nghiệp đã được BĐH cấp quyền hoạt động kinh doanh chuyên nghiệp trên diễn đàn otofun.net.

2. Spam, up bài: Là nội dung comment được lặp lại trong Box/Thread, comment không có ý nghĩa, comment lien tục trong thời gian ngắn.

3. Kinh doanh chuyên nghiệp trái quy định:

Các bài như sau sẽ được coi là kinh doanh chuyên nghiệp trái quy định:

- Rao bán số hàng hóa nhiều hơn mức sử dụng cho nhu cầu cá nhân;

- Rao bán nhiều lần và lặp lại trong khoảng thời gian nhất định;

- Rao bán hàng hóa thanh lý từ hoạt động kinh doanh;

- Rao bán hàng hoá từ hoạt động sưu tầm;

.......

Việc xác định bài viết có vi phạm tiêu chí kinh doanh hay không là theo nhận định của các Moderateur trong box TTTT-RV. BĐH sẽ tiếp nhận và xử lý những khiếu nại liên quan đến nhận định của Mod.

Trạng thái
Thớt đang đóng