[Funland] Xông hơi đúng cách là ntn các cụ nhỉ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em dạo này hay đi xông hơi mà đọc trên mạng thì trang nào cũng bảo là xông xong lau mồ hôi rồi mặc quần áo trong khi em thấy bọn nhật nó thì toàn chơi kiểu vào tắm sạch sẽ ngâm nước nóng 5-10 phút rồi vào xông 10 phút ra ngoài nó lấy nước nóng hoặc nước lạnh dội tuột từ đầu xuống rồi lại ngâm nước lạnh 5 phút hết một vòng
Và vòng tiếp lặp lại giống vậy khoảng 3-4 lần thì xong. E sợ quá ko dám thử sợ dội phát đột tử thì toang.

Láii

Xe tải
Em cứ xông cho thằng lớn.
Xong thằng lớn thì tới thằng nhỏ ;))
Xong 2 thằng thì đi về :D

vneseman

Xe lăn
Bọn có tuyết em toàn thấy nó xông xong thì chạy qua ngoài, nhảy tòm xuống hồ nước hoặc lăn lộn trong tuyết :)) Em không ở vùng tuyết nên chỉ xông, tắm tráng rồi té thôi.

77665508

Xe điện
Là xông xong thư giãn đó cụ

butchikim

Xe ba gác
Cụ hỏi món này trên OF là chuẩn nhất dồi, nhưng cháu nghĩ quy trình không phức tạp thế đâu 8->

Z90

Xe tăng
Em dạo này hay đi xông hơi mà đọc trên mạng thì trang nào cũng bảo là xông xong lau mồ hôi rồi mặc quần áo trong khi em thấy bọn nhật nó thì toàn chơi kiểu vào tắm sạch sẽ ngâm nước nóng 5-10 phút rồi vào xông 10 phút ra ngoài nó lấy nước nóng hoặc nước lạnh dội tuột từ đầu xuống rồi lại ngâm nước lạnh 5 phút hết một vòng
Và vòng tiếp lặp lại giống vậy khoảng 3-4 lần thì xong. E sợ quá ko dám thử sợ dội phát đột tử thì toang.
Trước khi xông phải xác định được sức khỏe của mình lúc đó. Yếu quá, k nên xông! Vừa ốm dậy, vừa bia rượu... cũng k được xông!
Cụ khỏe thì cứ làm theo bọn Nhật. Làm càng nhiều vòng như thế càng khỏe, nhưng tự cân đối cho vừa sức mình, vì SK mình như thế nào chỉ có mình là người hiểu rõ nhất

polizia

Xe container
Em đi tập trên Cali thì tập xong đều xông hơi, xông nhiều thành nghiện nên ban đầu tuần xông 3 buổi, giờ ngày nào tập xong cũng xông.
Đầu tiên là nó tạo cảm giác ảo về mặt giảm cân nên với người đang giảm cân như em rất khoái. Vì mỗi lần tập xong xông hơi ra đứng lên cân có hôm giảm gần 2kg so với trc khi đi tập =))
Trước mới xông hơi thì xông xong lau người, ko dám nhảy bể lạnh sợ đột quỵ.
Nhưng giờ đọc nhiều tài liệu họ bảo ko sao nên quy trình là cứ xông ướt xong sang xông khô rồi ra nhúng bể đá cho se chân lông, rồi vào làm lượt 2 xong tắm rửa rồi về.

xedaprach

Xe điện
Em cũng mấy lần nhúng bể lạnh nhưng không đủ can đảm ngồi xuống.

Opel Astra

Xe điện
Em đi tập trên Cali thì tập xong đều xông hơi, xông nhiều thành nghiện nên ban đầu tuần xông 3 buổi, giờ ngày nào tập xong cũng xông.
Đầu tiên là nó tạo cảm giác ảo về mặt giảm cân nên với người đang giảm cân như em rất khoái. Vì mỗi lần tập xong xông hơi ra đứng lên cân có hôm giảm gần 2kg so với trc khi đi tập =))
Nhưng giờ đọc nhiều tài liệu họ bảo ko sao nên quy trình là cứ xông ướt xong sang xông khô rồi ra nhúng bể đá cho se chân lông, rồi vào làm lượt 2 xong tắm rửa rồi về.
Một bác trainer cho đội bơi lội thì bảo tôi: Tụi nó (đội chuyên nghiệp) tập bơi xong, gần như bắt buộc phải ngâm lạnh độ mươi phút, bác ạ.
Để cho nó không bị co cơ.
Mùa hè thì phải mua đá để ngâm.
Mùa đông này thì cứ thế ngâm thôi.

Còn tại sao thế thì chịu.

chip_m

Xe buýt
Em đi xông hơi quy trình Nhật là: Tắm bể nước nóng ---> Tắm bể nước lạnh --> Xông hơi.

Nếu huyết áp cao hoặc có bệnh tim mạch thì hỏi cho kỹ. Còn bình thường thì phê lắm. Tắm bể nước lạnh xong xông hơi nóng ra đc nhiều mồ hôi

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thấy bọn nhật nó làm thế để cho cơ thể mình khoẻ hơn ý mà bọn nhật nó văn minh thật nhà tắm công cộng lúc nảo cũng tầm 70 chú vào mà nước của nó vẫn sạch sẽ.

Matizcoi

Xe cút kít
Xông hơi với ai và như nào thì cụ chủ ko cho vào đề bài nên em ko biết phải tư vấn sao cho phù hợp :))
Chứ em đi với vợ thì xông xong ngồi lau người nghỉ ngơi ít phút, xong tắm để massage, trộm vía mấy niên zồi chưa sao ;))
Còn lại là đi với mấy thằng bạn sau cuộc nhậu thì xông hơi phí thời gian lắm, em là em nhập cuộc luôn =))

xherox

Xe điện
Em đã từng thử rồi, ở Hà Nội cũng có vài trung tâm xông hơi có liệu trình xông hơi nóng xong ngâm trong bể nước lạnh. Mới đầu cũng sợ, hỏi nhân viên là anh vừa xông nóng xong, giờ ngâm lạnh nhỡ anh ngất ra đấy thì sao, nhưng nhân viên bảo anh cứ an tâm. Thế là em nhảy vào thật, nhưng ngâm lạnh xong thấy người khỏe và sảng khoái hơn thật các cụ ah,

phuongan

Xe điện
Một bác trainer cho đội bơi lội thì bảo tôi: Tụi nó (đội chuyên nghiệp) tập bơi xong, gần như bắt buộc phải ngâm lạnh độ mươi phút, bác ạ.
Để cho nó không bị co cơ.
Mùa hè thì phải mua đá để ngâm.
Mùa đông này thì cứ thế ngâm thôi.

Còn tại sao thế thì chịu.
Em đi trekking leo núi cũng phải áp dụng biện pháp này cụ ạ, leo 01 ngày về là phải ngâm chân vào xô nước đá, thì mai mới đi tiếp được mà không bị mỏi cơ, đau chân.

Dân Tổ

Xe container
Nóng - Lạnh - Hơi cứ thế mà chơi các cụ ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Bọn có tuyết em toàn thấy nó xông xong thì chạy qua ngoài, nhảy tòm xuống hồ nước hoặc lăn lộn trong tuyết :)) Em không ở vùng tuyết nên chỉ xông, tắm tráng rồi té thôi.
Em xông xong toàn hô Tuyết số mấy

kt13a2

Xe tải
Thấy có nhiều chỗ xông hơi xong ngâm nước lạnh đột ngột (kiểu nhảy thẳng xuống bể nước lạnh ấy). Em thấy hơi ghê nên chưa dám thử :D

Chelski

Xe điện
Em thì bơi bể xong, vào bồn sục nướng ấm khoảng 15-20 phút sau đó xông ướt cũng khoảng thời gian vậy, cuối cùng là xông khô ...Tắm tráng rồi ra về . Tổng cộng khoảng 2 tiếng .