[Thảo luận] Xử lý ra sao với tình huống đỗ xe ở nơi không có biển cấm mà vẫn bị "thịt"

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Mấy ngày gần đây trên box này em thấy có nhiều cụ bị vịn việc đỗ xe trên đường không có biển cấm đỗ hoặc biển cấm đỗ không còn hiệu lực do bịt ngã tư (cụ Don.., cụ Bio... và nhiệu cụ khác). Khi bị xử phạt thì hay bị vịn vào cái gọi là "tuyến phố văn minh". Vậy em lập thớt mới với hi vọng các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm đối phó gặp trường hợp những lúc cafe hoặc rút tiền ATM hoặc abc gì đó. Chấp nhận sống chung với "lũ" hay cần phải lên tiếng để GTCC cắm thêm biển? Riêng em chắc chuyển đi 2b thôi các cụ ạ. Thời buổi này ra đường mà đau đầu quá.

Link của 2 vụ điển hình: http://otofun.net/showthread.php/201034-Em-vừa-bị-Công-an-giữ-bằng-lái-các-Bác-cứu-em-với

http://otofun.net/showthread.php/203296-Các-bác-giúp-em-em-bị-giữ-bằng-giống-trường-hợp-cụ-Donkijote-gấp-gấp

Chỉnh sửa cuối:

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Thì có thớt của cụ Dong, nhưng em muốn lập thớt mới để các bác vào chia sẻ kinh nghiệm. Để đến lúc kiện tụng rồi thì mất thời gian mà còn bực mình. Gọi điện cho người thân thì em không có quen ai.. hix

pupil

Xe điện
Thì có thớt của cụ Dong, nhưng em muốn lập thớt mới để các bác vào chia sẻ kinh nghiệm. Để đến lúc kiện tụng rồi thì mất thời gian mà còn bực mình. Gọi điện cho người thân thì em không có quen ai.. hix
Cụ lập cái thớt này là chuẩn đấy ạ, nó kết hợp với thớt của cụ Đông ky sốt và cụ Bigboy mới đủ trọng lượng. Vote cụ! Thớt này là chủ đề chung, 2 cái kia là trường hợp cụ thể.
Cụ nào bên GTCC có các văn bản của Bộ GTVT qui định việc cắm biển báo giao thông thì post lên ae tham khảo với ạ, vì đây sẽ là căn cứ để nói chuyện với cơ quan luật pháp là đoạn nào biển hợp lý đoạn nào không, ta đúng hay ta sai.

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
hôm trước có cụ nào có thớt đi kiện rồi mà cụ :|
tuyến phố văn minh nhưng vẫn phải cắm biển thì mới có tác dụng ợ \:D/
Túm lại là dân mình lái xe tuân theo biển báo cấm, tôi ở miền núi mới xuống không biết đâu là tuyến phố văn minh, tuyến nào không văn minh. Chả nhẽ tôi phải học thuộc tất cả tuyến phố văn minh của 64 tỉnh thành Việt Nam ư? Thế người nước ngoài sang VN cũng phải vậy ư?( Luật GTĐB phải quốc tế hóa chớ, em dự thế không biết đúng không)
Nhân tiện các cụ cho em hỏi : Đoạn đường không có biển cấm đỗ nhưng có vạch liền trắng sát mép bên phải có được đỗ không ợ, em tìm mãi chưa thấy thông tư,nghị định nào nói cả. Các cụ chỉ giáo, em cảm ơn!
Gần tết roài, ra đường phải dò dẫm không là ch.ó cắn các cụ nhể?

Chỉnh sửa cuối:

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Em để ý đường nào chẳng có vạch liền rộng 20cm sát mép bên phải???

Tribute

Xe container
[FONT=&quot]Theo Điều lệ Giao thông đường bộ thì:
[/FONT]

"30. Biển số 130 "Cấm dừng xe và đỗ xe"
a) Để báo nơi cấm dừng xe và đỗ xe, phải đặt biển số 130 "Cấm dừng xe và đỗ xe".
Biển có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới dừng và đỗ lại ở phía đường có đặt biển trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định. Đối với các loại xe ôtô khách, tắc xi chạy theo hành trình đã quy định được hướng dẫn chỗ dừng thích hợp.
b) Dừng xe là đứng yên không được tắt máy và người lái xe không được rời tay lái.
c) Hiệu lực cấm của biển bắt dầu từ chỗ đặt biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc đến vị trí quy định nơi đỗ xe, dừng xe (hoặc đến chỗ đạt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng). Nếu cần thể hiện đặc biệt thì chỗ bắt đầu cấm phải dùng biển phụ số 503d và chỗ kết thúc, dùng biển phụ số 503e "Hướng tác dụng của biển" đặt bên dưới biển chính.
d) Trong vành viền đỏ ở phía dưới biển có thể ghi số thời gian xe được phép dừng, đỗ. Quá thời gian đó là không cho phép. Nếu không ghi số thì tuyệt đối không được dừng, đỗ.

Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển
- Nền biển màu xanh lam
- Góc giao giữa 2 gạch chéo đỏ góc 90o

31. Biển số 131 (a,b,c) "Cấm đỗ xe"
a) Để báo nơi cấm đỗ xe trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định, phải đặt biển số 131 (a,b,c) "Cấm đỗ xe".
Biển số 131a có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển bất kể ngày nào.
Biển số 131b có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển vào những ngày lẻ và biển 131c vào những ngày chẵn.
b) Hiệu lực cấm của biển và thời gian được phép đỗ xe áp dụng theo quy định đối với biển số 130.
- Nền biển màu xanh lam có vạch chéo đỏ."

Các kụ lưu ý là nó có chữ "PHẢI", và Điều lệ này do Bộ GTVT ban hành là một văn bản pháp luật nhằm cụ thể hóa Luật Giao thông đường bộ, đương nhiên nó có hiệu lực pháp lý cao hơn các cái "Quy định" của các UBND tỉnh/TP, Quận, Huyện.

Như vậy, các Quy định kiểu "cấm để xe ở các tuyến phố..." "tuyến phố văn minh, cấm để xe"...vv... đều phải tuân theo Điều lệ GTĐB, nghĩa là "PHẢI" cắm biển 130/131 thì mới cấm dừng, cấm đỗ được.

jeehoon

Xe tải
Vote Tribute 1 ly ah.

CAP_bl

Xe điện
...
Nhân tiện các cụ cho em hỏi : Đoạn đường không có biển cấm đỗ nhưng có vạch liền trắng sát mép bên phải có được đỗ không ợ, em tìm mãi chưa thấy thông tư,nghị định nào nói cả. Các cụ chỉ giáo, em cảm ơn!
...
Theo luật, cái vạch đó có ý nghĩa khác ợ.
Cụ có thể xem ở đây: http://sieuthixehoi.org/home/index.php?option=com_content&view=article&id=81:he-thong-vach-ke-duong&catid=43:luat-giao-thong-duong-bo&Itemid=95

SU-CAMRY

Xe tải
Túm lại là phải thật chắc Luật GTĐB thì Sai, Đúng dự được ngay mà. Còn bây giờ nhiều xxx còn không biết Luật đâu, thấy xe đỗ như mèo thấy mỡ vồ ngay (Gặp miếng mỡ quá chán ngay)
SẮP TẾT TÂY và SẮP TẾT TA RỒI
.......Í Ợ Í Ợ Ợ

Ryukenden

Xe tăng
Website
love-nxxx.myminicity.com
Vạch số 1-11: Là hai vạch song song (vạch kép) màu trắng, một vạch đứt quãng và một vạch liền liền nét.
Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng.
-----
nhưng giờ đầy ở Phạm Hùng, Quán Thánh, Nguyễn Văn Cừ ... ^:)^

pupil

Xe điện
[FONT=&quot]Theo Điều lệ Giao thông đường bộ thì:[/FONT]

a) Để báo nơi cấm dừng xe và đỗ xe, phải đặt biển số 130 "Cấm dừng xe và đỗ xe".
Biển có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới dừng và đỗ lại ở phía đường có đặt biển trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định. Đối với các loại xe ôtô khách, tắc xi chạy theo hành trình đã quy định được hướng dẫn chỗ dừng thích hợp.
b) Dừng xe là đứng yên không được tắt máy và người lái xe không được rời tay lái.
c) Hiệu lực cấm của biển bắt dầu từ chỗ đặt biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc đến vị trí quy định nơi đỗ xe, dừng xe (hoặc đến chỗ đạt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng). Nếu cần thể hiện đặc biệt thì chỗ bắt đầu cấm phải dùng biển phụ số 503d và chỗ kết thúc, dùng biển phụ số 503e "Hướng tác dụng của biển" đặt bên dưới biển chính.
d) Trong vành viền đỏ ở phía dưới biển có thể ghi số thời gian xe được phép dừng, đỗ. Quá thời gian đó là không cho phép. Nếu không ghi số thì tuyệt đối không được dừng, đỗ.

- Nền biển màu xanh lam

a) Để báo nơi cấm đỗ xe trừ các xe được ưu tiên theo luật lệ nhà nước quy định, phải đặt biển số 131 (a,b,c) "Cấm đỗ xe".
Biển số 131a có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển bất kể ngày nào.
Biển số 131b có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển vào những ngày lẻ và biển 131c vào những ngày chẵn.
b) Hiệu lực cấm của biển và thời gian được phép đỗ xe áp dụng theo quy định đối với biển số 130.

Các kụ lưu ý là nó có chữ "PHẢI", và Điều lệ này do Bộ GTVT ban hành là một văn bản pháp luật nhằm cụ thể hóa Luật Giao thông đường bộ, đương nhiên nó có hiệu lực pháp lý cao hơn các cái "Quy định" của các UBND tỉnh/TP, Quận, Huyện.

Như vậy, các Quy định kiểu "cấm để xe ở các tuyến phố..." "tuyến phố văn minh, cấm để xe"...vv... đều phải tuân theo Điều lệ GTĐB, nghĩa là "PHẢI" cắm biển 130/131 thì mới cấm dừng, cấm đỗ được.
Đấy đã bảo mà, các qui định và điều lệ tương đối rõ ràng, chỉ có các chú bên dưới không chịu nghiên cứu hoặc cố gắng làm láo thôi! Chắc lại chén hết xiền cắm biển rồi đây mà, rõ khổ !b-) chẳng biết cụ Đông ki sốt và cụ Bigboy có chịu vào đây xem không nữa. Hế hế dưng mà cái này còn hiệu lực không mà ngày chẵn ngày lẻ loạn cả lên thế kia cụ! Định mời cụ 3 Bụt 1 ly nhưng hết béng mất rượu ...

Chỉnh sửa cuối:

dinhthanh7979

Xe đạp
Người ta có cắm biển không công cho cụ đâu, phải có tiền phạt mới có tiền trả công người cắm biển chớ cụ, hj

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
[FONT=&quot]Theo Điều lệ Giao thông đường bộ thì:
[/FONT]

- Nền biển màu xanh lam

Đồng ý với cụ. Luật quy định rất rõ ràng. Tuy nhiên còn một vấn đề nữa là trường hợp "Hiệu lực cấm của biển bắt dầu từ chỗ đặt biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc đến vị trí quy định nơi đỗ xe, dừng xe ". Vậy thì chỗ quay đầu có được coi là ngã ba, ngã tư không? Lúc này biển đã hết hiệu lực hay chưa? xxx nó bảo là đây không phải là ngã ba, ngã tư thì sao? Nếu biển chưa hết hiệu lực thì làm sao mình nhìn thấy biển ở đầu phố. Giống trường hợp của cụ Bio. Cụ nào giải thích cháu cái.

Bigbigboy

[Tịch thu bằng lái]
Đấy đã bảo mà, các qui định và điều lệ tương đối rõ ràng, chỉ có các chú bên dưới không chịu nghiên cứu hoặc cố gắng làm láo thôi! Chắc lại chén hết xiền cắm biển rồi đây mà, rõ khổ !b-) chẳng biết cụ Đông ki sốt và cụ Bigboy có chịu vào đây xem không nữa. Hế hế dưng mà cái này còn hiệu lực không mà ngày chẵn ngày lẻ loạn cả lên thế kia cụ! Định mời cụ 3 Bụt 1 ly nhưng hết béng mất rượu ...
Dạ có em ạ.

Bigbigboy

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ. Luật quy định rất rõ ràng. Tuy nhiên còn một vấn đề nữa là trường hợp "Hiệu lực cấm của biển bắt dầu từ chỗ đặt biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc đến vị trí quy định nơi đỗ xe, dừng xe ". Vậy thì chỗ quay đầu có được coi là ngã ba, ngã tư không? Lúc này biển đã hết hiệu lực hay chưa? xxx nó bảo là đây không phải là ngã ba, ngã tư thì sao? Nếu biển chưa hết hiệu lực thì làm sao mình nhìn thấy biển ở đầu phố. Giống trường hợp của cụ Bio. Cụ nào giải thích cháu cái.
Đấy đấy, mấu chốt vấn đề của em là ở chỗ đo đỏ đấy ạ

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Chính cái chỗ đo đỏ đấy là vấn đề mấu chốt. Chẳng nơi nào có kiểu bịt ngã tư như của HN, khi QH làm luật thì chưa có chuyện bịt ngã tư, bây giờ bịt vào thì điểm quay đầu không có trong luật. Chết ở chỗ này

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
luật chỉ quy định cấm đổ ở nơi có biển báo, nếu ko có biển báo thì bác nào đó bảo đi kiện em ủg hộ, tuy nhiên cũng mất thời gian lắm, mà em nghĩ cũng cần có 1 vụ điển hình để cho bọn làm ăn láo toét kiếm tiền trắng trợn của dân nó mở mắt ra.
Dân thủ đô dân trí cao lại để cho mấy thằng vớ vẩn có tý quyền lực nhà nước giao cho hoạnh hoẹ này nọ