[CCCĐ] Xuyên Pù Luông lên nóc nhà Mường Bi

Bốc Vác

Xe đạp
E xin tiếp tục ngày 2,
Ngay cạnh khu guồng nước có 1 bến suối (dưới xuôi gọi là bến sông), cây phủ bóng mát, thấy mấy e nhỏ đang chơi đùa, theo các cụ thì các e ấy đang làm gì thế.

Vâng, chắc các cụ cũng đoán đc là các e ý đang bắt bướm, bướm ở đây tuy ko nhiều bằng Cúc Phương, nhưng e thấy cũng không ít, cũng bay từng đàn, từng đàn.

Các cụ có đoán đc các e ấy bắt bướm làm gì ko ạ. chắc có cụ cũng như e, giật mình khi nghe các e ấy nói mục đích
Dự là khoảng 8-10 năm nữa đây là sẽ là 1 hót girl của vùng đất Bá Thước.

Các cụ đã đoán đc bướm bắt về làm gì chưa ạ, xin thưa với các cụ là để ăn, vâng, để ăn. bướm đc ngắt cánh bỏ đi, còn phần thân thì để xào rau hoặc nấu canh (chắc e ko dám ăn món này, nếu có đc thử).
Sau khi hỏi chuyện với các e bé xong, 4 chị e tiếp tục đạp vào thác Hiêu, đg vào thác bây h đã làm bê tông nên rất dễ đi, đg rộng ô tô vào tận nơi.
Trong thác Hiêu bây h rất nhiều homestay, nếu cụ nào muốn đông vui thì đi hẳn vào trong thác (khu có nhiều nhà sàn). nhà e thì lại chọn 1 homestay ở ngay phía ngoài, đây là nhà a chị người dân ở đây, cách đây 6 năm e đã vào và ở đây, a chị chủ nhà nghe,nói tiếng Kinh còn chưa rõ, có đoạn phải nhờ cô bé con dịch cho. Nhà này ngay ở đầu đoạn rẽ vào thác, ưu điểm là ko ồn ào, yên tĩnh, nhà ngay cạnh suối, đồ ăn làm đơn giản nhưng ngon, bổ rẻ.
Ngôi nhà chính.

Bếp riêng biệt, đối diện với ngôi nhà bên kia đg đi

Nhà ngay cạnh suối

Đã vào đến thác Hiêu thì đặc sản là vịt Cổ Lũng, ở đây bán rất nhiều vịt, nhưng để biết đc con nào là vịt Cổ Lũng thì các cụ dựa vào đặc điểm sau: vịt Cổ Lũng có cái cổ rất ngắn và cái đùi cũng rất ngắn, con nào mà cổ dài thì ko phải.
Sau khi đặt 1 con vịt, ốc đá, cơm canh thì nhà e đi tắm thác, đây là 1 con suối với những mỏm đá nhô cao dài khoảng 2km (e nghĩ ngắn hơn).
Bắt đầu nào.

Nước trong xanh, đá sạch, ko có rêu trơn.

Thỏa sức vũng vẫy,

Leo trèo vượt lên

Sau 2 tiếng lội tắm suối, lên đến đỉnh thác thì sẽ vòng ra men theo đg ven của ruộng bậc thang để về. Lưu ý với các cụ là khi lội suối thì nhớ mang theo túi zip hoặc ba con sói để bọc điện thoại (ko nên mang máy ảnh) vì rất dễ bị ngấm nc.
Khi về đến chỗ nghỉ thì mâm cơm đã đc dọn sẵn, thích nhất bát chấm pha bằng tiết vịt với mấy thứ thảo quả.

Nâng chén nào, ấy nhầm, nâng gai nào

oánh chén no say thì nghỉ để lấy sức chiều leo dốc nào. Và từ đây, câu chuyện lê lết mở ra, kết thúc sự an nhàn.
3h chiều bắt đầu xuất phát từ thác Hiêu, đạp khoảng 6km đg dốc lên xuống nhẹ nhàng thì đến địa phận Lũng Cao, lúc này các con giời vẫn tươi vui, nói cười vui vẻ.

Lũng Cao đón chào.

Bốc Vác

Xe đạp
Dừng mua nước và bắt đầu vượt dốc

Bắt đầu với con dốc đầu tiên. e đã leo rất nhiều dốc với biển báo như thế này. Nhưng với biển báo ở con đường này thì e xin phép chửi tục câu (ko biết trong này có cụ nào tham gia cắm biển ở đg này ko). Khi mới nhìn thấy biển này thì cả 4 chị e đều bĩu môi bảo tưởng thế nào có thế này thôi ah. Nhưng có ai biết đc đây là biển cắm cho vui.

Vì thực tế con đg dốc này dài tổng thể khoảng 12km, và dộ dốc chắc chắn phải lớn hơn 10%. và cứ đi hết biển 800 dốc này lại đến biển 800m dốc khác. nếu đốc lên đình Gióng là 10% thì xe đạp vẫn đạp đc bình thường, nhưng ở đây đa phần ko đạp đc vì khi đạp là xe nhấc bổng bánh trước.
Khoảng 3km đầu tiên, mấy chị e vẫn cố vừa đạp vừa nghỉ.

một khúc cua tay áo (zoom lên các cụ thấy 2 bóng hồng nhà e)

Cậu e vẫn đang cố zíc zắc để leo

Sau khi vượt qua con dốc này thì mọi người đều phải dắt xe, e cố gắng đạp đc khoảng 100m nữa thì bị chuột rút cứng bắp chân. và thế là chính thức lê lết từ đây.

Chỉ có dắt và dắt

Bao h thì tới đỉnh đây.

Ôi lại dốc tiếp nữa ah.

Đi tiếp hay quay về.

Lên trên này nhìn cảnh đẹp lắm, cố lên mấy con nhợn kia. (nói dối thế chứ lúc này hết tâm trạng ngắm cảnh rồi)

Tiếp tục lê lết đc khoảng 4km dốc với những lời đe dọa về nhà chết với bọn này, tối nay cho mày nhịn.... thì mấy con nhợn ko thể nói ra hơi để mà chửi tiếp. May mắn thay, trong lúc tuyệt vọng nhất thì gặp đc 2 thanh niên đi 2 xe máy, thế là 3 chị e nhà hắn đã thuê để hốt xác lên đỉnh dốc. Còn mình e, vẫn cố tỏ ra còn sức, vẫn cố lê lết khoảng 3km là lên đến đỉnh. lúc lên thấy bọn chúng đang nghỉ ngơi cười nói mới thấy mình dại.
nói là lên đỉnh, nhưng ko có xuống dốc, từ đây lại tiếp tục đạp về Lũng Vân khoảng 10km nữa với đg lên và xuống dốc, đi qua các làng Son, Bá, Mười nổi tiếng.
Về đến chợ Lũng Vân, vào Homestay lúc 8h tối, với 29km trong vòng 5 tiếng đồng hồ.
Lần này 4 chị e cũng lại đc bao nguyên 1 nhà sàn rộng rãi, thoáng mát
Mâm cơm với gà, thịt lợn luộc, ốc đá, canh cây chuối, xôi nương, ngọn su su.

ọn

gian bếp đơn giản

No say rồi thì ngủ thôi. Sau 1 ngày mệt mỏi, các con giời ngủ ko thèm vẫy tai luôn.
Sáng hôm sau gặp đúng phiên chợ Lũng Vân, chợ vùng cao nhưng ko có bản sắc như chợ phô Đoàn hay chợ Hà Giang. chợ Lũng Vân toàn bán hàng Trung Quốc hoặc hàng mang dưới xuôi lên.
Chỉ duy nhất quán ăn sáng là vẫn còn 1 chút nét văn hóa vùng cao. quán ở phía sau chợ, ko biển hiệu.

quán

Với 3 món chính là bún sườn, bún lòng, cháo lòng.

Sau khi lượn 1 vòng chợ ko có gì để mua, ngoài ít rau Sắng thì 4 chị e thả dôc để ra QL6. Kế hoạch ban đầu là sẽ đạp về bản Lác, nhưng do đã trải qua đủ đèo dốc nên quyết định chỉ ra đến QL6 rồi dừng, bắt xe buýt vào bản Lác lấy ô tô.
Trên đg ra gặp toàn cánh đồng su su (e đảm bảo su su ở đây ngon ở Tam Đảo)

Đôi khi có đoạn sương mù dày đặc

Ra đến QL 6, cắt cử người ở lại đi rửa xe, còn e phải bắt xe buýt vào bản Lác
Tranh thủ đợi xe buýt, e đi vào chợ mua ít đào và ngắm sơn nữ

Xe buýt tới rồi, lên xe thôi

Sau khi vào Bản Lác lấy xe quay về, qua tp Hòa Bình, 4 chị e vào quá cá quen thuộc để ăn trưa,
Đầu tiên là món bong bóng cá sốt, cá hấp, xôi, cháo cá, thêm món rau tổng hợp nữa. Nói chung quán này khá ngon.

Cá Cam hấp

Cụm ly chúc mừng chuyến đi. e cầm lái nên ko đc uống bia

Thế là kỳ nghỉ lễ của nhà e đã kết thúc. Lại trở về với cuộc sống cơm áo gạo tiền. Thân chào các cụ. hẹn các cụ ở những cung đg mới.

wagon2004

Xe buýt
Thế cụ có gặp đội này đạp full Lũng Vân - Pù Luông - Bá Thước - về HN không

wagon2004

Xe buýt
Leo lên đỉnh mệt quá Mường Bi thủ phủ cửa người Mường độ cao 1200m

wagon2004

Xe buýt
Lúc ở Bá Thước gặp đội các cụ đang leo lên cụ thấy đội xe đạp không

[/QUOTE]

tvdung

Xe điện
Đọc bài của cụ em lại thấy thương cái xe đạp đã vứt xó cả năm nay của em :((

cu.do

Xe buýt
Rất hay, đi thế này có giảm đc nhiều kg không cụ chủ??

z300

Xe điện
em đánh dấu để đi

joyride

Xe điện
Mấy cụ và chị em nhà chủ thớt đi hay thế!

Đợt nào nhà em cố phát :) Mà nhà cụ chủ thớt mua đc ở đâu cái giá móc xe đạp vậy? Chỉ nhà em với!

Bốc Vác

Xe đạp
Mấy cụ và chị em nhà chủ thớt đi hay thế!

Đợt nào nhà em cố phát :) Mà nhà cụ chủ thớt mua đc ở đâu cái giá móc xe đạp vậy? Chỉ nhà em với!
Nếu cụ thích hàng hịn thì mua ở trên Thuỵ Khuê, giá tầm 7-8 củ (e ko nhớ địa chỉ, cụ có thể nhờ bác gu gồ tìm cho). Còn của e là hàng của a Tập, treo đc 3 xe nhưng phải gia cố thêm dây buộc lên giá nóc. Giá e ship trên Taobao về là 1,8 củ thì phải, e mua đc hơn năm rồi

Bốc Vác

Xe đạp