[Thảo luận] XXX tóm em từ Hoàng Diệu rẽ phải vào Trần Phú!

crod

Xe tăng
Sáng nay vẫn theo lộ trình cũ, e đi từ Hoàng Diệu rẽ phải vào Trần Phú, vì thấy làn sát bên phải cả dãy 5-6 xe, trong khi làn trái chả có xe nào nên e ung dung phi vào đó để rẽ phải cho nhanh. Cứ tưởng như mọi lần ko sao, tự nhiên vừa cua đc 1 đoạn thì có cạp nong của 1 xxx trẻ mời vào.
Biết là xxx tóm láo nên e bình tĩnh tấp vào lề, xuống xe. XXX trẻ đòi ngay đưa giấy tờ:
xxx: Mời a cho ktra bằng lái
E: Chào e, giấy tờ a có đủ, nhưng cho a biết a phạm lỗi j vậy.
xxx: A cứ đưa giấy tờ đây.
E: Nhưng a cần biết là lỗi j, giấy tờ chắc chắn a có đủ.
xxx: A đi sai làn, a đi rẽ phải từ làn đi thẳng.
E: À thế à, nhưng sao a ko thấy biển phân làn nhỉ?
xxx: Thôi mời a ra gặp sếp e.

E lấy giấy tờ, ra gặp 1 bác xxx già cỡ gần 5 xịch. Bác ấy có vẻ đã biết sự tình và giải thích 1 hồi là e đi sai phần đường, rồi chỉ vào cái bôi đỏ theo nghị định xử phạt gì đó đại loại là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định", bác ấy bảo là e đi sai vạch chỉ dẫn. E vặn lại: E đi theo luật quy định, nếu ko có biển phân làn thì e ko sai. Bỗng đột nhiên bác ấy phang 1 câu: Chỉ có những tuyến đường quan trọng mới có biển chỉ dẫn, còn đâu phải xem vạch và mũi tên mà đi.
Sau khi lằng nhằng 1 lúc, thấy bác ấy vẫn giải thích vòng vo, chắc ko dám nhận bắt sai vì thấy e cầm DT sợ ghi âm. Ngại mất tgian e xuống nước bảo: thôi anh nói thế thì tôi rút kinh nghiệm. Thế là e cầm giấy tờ rồi lượn.

Theo các cụ thì nên xử lý thế nào cho đúng ạ? Mà cái câu e bôi đen có chuẩn ko các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Dogia

Xe điện
Theo em hiểu thì vạch và mũi tên, ký hiệu kẻ vẽ dưới lòng đường cũng là quy định nằm trong luật và lái xe phải tuân theo. Chả phải tự nhiên có 5 - 6 ông chả biết gì cứ xếp hàng 1 dù chậm, mỗi cụ biết nên cụ phọt ra ngoài đi cho nhanh đâu ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

ngonamtri

Xe tăng
Cụ mới nói là cầm giấy tờ lượn, nhưng trước khi lượn cụ có kẹp "bác hồ" vào đưa xxx không thế? Vì theo em được biết thì cụ dừng đèn đỏ ở làn giữa mà rẽ phải thì chắc chắn là đi sai làn đấy, ở đó nó cũng có kẻ vạch phân làn mà.

anchibui

Xe điện
Đoanh này ngày em đi ít nhất 2 lần. Ở dưới đường có mũi tên rẽ phải và đi thẳng... nhưng mờ ko nhìn thấy gì...
Em bị vẫy 1 lần và cũng cãi đc, vì dẫn cả đ/c xxx già ra xem vạch... Mờ tịt ko nhìn ra là hình gì... nên họ cũng tha và bảo em là rút kinh nghiệm. (xxx già cao to, mặt đen xì... đội này đi cả xe cẩu, sàng và chiều nào cũng đỗ đấy)

Vạch này vẫn chưa sơn lại.

crod

Xe tăng
Theo em hiểu thì vạch và mũi tên, ký hiệu kẻ vẽ dưới lòng đường cũng là quy định nằm trong luật và lái xe phải tuân theo. Chả phải tự nhiên có 5 - 6 ông chả biết gì cứ xếp hàng 1 dù chậm, mỗi cụ biết nên cụ phọt ra ngoài đi cho nhanh đâu ạ :D
Vấn đề ở đây là: ko có biển báo phân làn, ko có đèn tín hiệu tách nên e nghĩ là ko cấm cụ ạ.

Cụ mới nói là cầm giấy tờ lượn, nhưng trước khi lượn cụ có kẹp "bác hồ" vào đưa xxx không thế? Vì theo em được biết thì cụ dừng đèn đỏ ở làn giữa mà rẽ phải thì chắc chắn là đi sai làn đấy, ở đó nó cũng có kẻ vạch phân làn mà.
Dĩ nhiên là ko có Bác rồi, chỉ 'rút kinh nghiệm' thôi!
Đoanh này ngày em đi ít nhất 2 lần. Ở dưới đường có mũi tên rẽ phải và đi thẳng... nhưng mờ ko nhìn thấy gì...
Em bị vẫy 1 lần và cũng cãi đc, vì dẫn cả đ/c xxx già ra xem vạch... Mờ tịt ko nhìn ra là hình gì... nên họ cũng tha và bảo em là rút kinh nghiệm. (xxx già cao to, mặt đen xì... đội này đi cả xe cẩu, sàng và chiều nào cũng đỗ đấy)

Vạch này vẫn chưa sơn lại.
Hôm nay xxx già mặt lại trắng trẻo cụ ạ. Chỗ này hình như sáng chỉ đỗ một số ngày thôi.

dang_tim_xe

Xe điện
Theo luật GTĐB, hiệu lực của vạch sơn phân làn cao hơn hiệu lực của biển phân làn ạ. Cụ chủ gặp đúng mấy chú xxx cũng đếch thuộc luật.

quocchim

Xe buýt
Nếu em nhớ không nhầm thì chỗ này có sơn dưới đường chỉ dẫn hướng đi thì phải ạ, mà nếu nhớ không nhầm thì là chỉ được đi thẳng thì phải :( Đi đoạn này em hay đi từ làn phải để rẽ phải cho nó lành ạ :)

nvthu

Xe buýt
Cả chủ thớt và chú CSGT không hiểu luật đây

heroesdaubu

Xe điện
Đi đường lạ, lại đông xe thì sao mà nhìn đc vạch dưới đường?

Duong_Anh

Xe buýt
em chịu cụ, luật cơ bản mà cụ không nắm lại kêu ka gì, khi chuyển hướng thì phải chuyển ra làn ngoài cùng, áp sát lề chứ, cái này đúng như xxx nói, không cần biển

crod

Xe tăng
Nếu em nhớ không nhầm thì chỗ này có sơn dưới đường chỉ dẫn hướng đi thì phải ạ, mà nếu nhớ không nhầm thì là chỉ được đi thẳng thì phải :( Đi đoạn này em hay đi từ làn phải để rẽ phải cho nó lành ạ :)
Cả chủ thớt và chú CSGT không hiểu luật đây
em chịu cụ, luật cơ bản mà cụ không nắm lại kêu ka gì, khi chuyển hướng thì phải chuyển ra làn ngoài cùng, áp sát lề chứ, cái này đúng như xxx nói, không cần biển
Các cụ trích giùm e cái luật cho e sáng cái mắt ra với?
Lúc đó e cũng hỏi xxx là: nếu ko có biển, ko có đèn tín hiệu tách riêng, thì cái xe trước nó che mất cái vạch mũi tên chỉ hướng thì tôi làm sao biết được? XXX cũng bó tay ko thấy nói gì.

nguyenducduy

Xe điện
Câu chuyện của cụ thì cụ chủ sai rồi, em đi qua đó nhiều làn bên trái để đi thẳng, làn bên phải để rẽ phải không phân biệt 2b hay 4b, có kẻ mũi tên dưới mặt đường đó

zoro1970

Xe điện
Kụ chủ thớt đi như vậy mà cũng lên mở thớt để ...khoe ! Anh # hạn chế đi xe là còn nhẹ, em là em CẤM luôn !

hn03

Xe điện
Thông cảm với chủ thớt, Ví dụ có 1 con BUS nó đỗ làn trái và 1 con BUS nó đỗ làn phải, vậy nó sẽ che hết vạch hướng đi + không có biển phân làn thì cũng pó tay. Cái này cãi nhau cả ngày không hết. Tóm lại ANH EM otofun mình cứ rẽ trái hay rẽ phải đi sát làn đường sẽ chuyển hướng để vừa dễ chuyển hướng, vừa không sợ sai luật mà không gây cản trở đường của người khác, em nói đúng không ạ?

mai.thanh10

Xe container
Theo luật GTĐB, hiệu lực của vạch sơn phân làn cao hơn hiệu lực của biển phân làn ạ. Cụ chủ gặp đúng mấy chú xxx cũng đếch thuộc luật.
Ngược lại chứ cụ? Thứ tự từ cao đến thấp: Người điều khiển GT, đèn tìn hiệu, biển báo tạm (nếu có), biển báo cố định, vạch kẻ đường.

Big_D

Xe buýt
Em cứ đi đúng phần đường của mình cho đỡ mất thời gian tranh cãi với xxx.
Vạch kẻ đường mở hay rõ cũng đều phải cãi nhau cả, phiền lắm.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Đoạn này cụ chủ sai rồi. Phải rẻ phải từ làn bên phải là đúng quy định. Dù là mũi tên mờ, không biển thì vãn phải tuân theo vì bản chất nó đã là như thế. Mấy năm trước em cũng bị tóm ở đây nhưng xuống nhận lỗi ngay nên XXX trả giấy tờ và chỉ nhắc nhở rút kinh nghiệm. Chả tốn hơi cãi phát nào vì mình sai còn cãi gì được.

Chỉnh sửa cuối:

binhtth

Xe đạp
Theo em hiểu thứ tự ưu tiên:
1. Người điều khiển
2. Biển báo (tạm thời; chính thức). Ví dụ đèn đỏ đựoc phép re phải hoặc đi thẳng hoặc rẽ trái ...
3. Đèn tín hiệu
4. Vạch phân làn

Trong trường hợp này cụ chủ thớt sai rồi: Em vẫn đí qua đường này mà. Ở đây có 2 làn, làn trái dành cho xe đi thẳng, làn phải dành cho xe rẽ trái và đi thẳng (Theo vạch kẻ đường)

Ngược lại chứ cụ? Thứ tự từ cao đến thấp: Người điều khiển GT, đèn tìn hiệu, biển báo tạm (nếu có), biển báo cố định, vạch kẻ đường.

crod

Xe tăng
Thế tóm lại là e đã sai nhưng chưa thể bị phạt đúng ko ạ?
E sai vì đã ko nhìn ra đc cái mũi tên chỉ hướng đi?

Meo Thamlam

Xe lăn
Bác nói chuẩn, đi thẳng thì đi làn giữa, rẽ trái thì đi làn bên trái, cứ thế mà đi !