[Funland] Ý kiến về việc đưa tiếng Anh thành môn thi chính các cấp

Diep1979

Xe điện
Anh Táo Giáo Dục quyết tất
Ý kiến làm gì

Anh ý bảo cần thì là cần, bảo là chơi chơi thì nó ắt là chơi chơi. Thế thôi
Còn sau cụ hướng con cụ như nào thì cho nó học chuyên sâu thế đó

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thi học bổng JDS vào đến vòng phỏng vấn là cũng có bạn phiên dịch ạ
Mặc dù giỏi dốt khác nhau, ai cũng phải tự giao tiếp đựoc

piu trờ neo

Xe đạp
em thấy học tiếng Anh nước mình vất vả quá, đủ loại giáo trình thầy bà, sếp Hàn của em bảo bên Hàn có bộ từ vựng khoảng 2000 từ tiếng Anh, 2000 từ tiếng Trung, sách chuẩn không thay đổi qua các năm, học dần từ cấp 1, tốt nghiệp cấp 3 thuộc hết là đạt chuẩn, mà e nghĩ giao tiếp, làm việc thông thường chắc cũng cần khoảng này !

phuongmit

Xe cút kít
Thớt này gộp vào thớt học toán để làm gì, ông nào làm thêm thớt học văn có cần thiết k nữa là đủ bộ thất học ;))

Chỉnh sửa cuối:

Ca phê thôi

Xe tăng
Quả thật có con đi học mới biết việc tiếng Anh trở thành một trong ba môn chính trong các kỳ thi quan trọng. Trước đây thì Toán Lý Hóa hoặc Văn Sử Địa tùy theo lớp chuyên, còn Toán Lý Hóa cho chung các trường không chuyên. Ý kiến của em là, tiếng Anh tất nhiên là cần, nhưng nó chỉ là điều kiện để đi làm ở các công ty họ cần giao tiếp bằng tiếng Anh, và không đánh giá năng lực. Thực tế chỉ cần có nhiều tiền là sẽ cho con nói tiếng Anh như gió. Tiếng Anh là để đào tạo kỹ sư giỏi? bác sĩ giỏi? .... Không ạ. Hồi đi học em ngu tiếng Anh cực kỳ, học hết đại học em mới tự học, giờ em làm việc bằng tiếng Anh bình thường. Ý em là cần thì có, nhưng đưa nó lên thành môn chính từ cấp 2 và các kỳ thi quan trọng cho mọi học sinh thì không nên ạ.
Giờ khái niệm môn chính chỉ có tính tương đối, thực tế là toán văn “được coi” là môn chính ở cấp nhỏ, càng lớn thì khái niệm môn chính càng “nhạt”. Hiện giờ các cháu được chọn học môn theo ý thích và năng lực. Trước, cấp 3 phải đủ các môn mặc dù nhiều môn chẳng thấy học để làm gì, thi Đh thì 3 “môn chính” toán lý hóa rồi sau đi làm phải đến 96,69% hỏi lại không nhớ tẹo teo nào kiến thức lý hoá nữa.

omerta77

Xe điện
E cũng phản đối vụ tuyển thẳng ĐH bằng IELTS từ ngày xưa. E thấy đây là 1 cơ chế được vận động hành lang để phục vụ lợi ích nhóm cho các trung tâm dạy tiếng Anh thì đúng hơn. Cũng may là gần đây nhiều trường đã tổ chức đánh giá năng lực riêng. E thấy vẫn cứ trường nào tổ chức thi trường đấy nó mới phân loại đc thí sinh. Giờ lấy điểm thi toits nghiệp cấp 3 cũng nhiều tiêu cực lắm. Cháu nào muốn vào học trường top thì phải giỏi thực sự. Có thể thi thêm tiếng Anh là điểm cộng để khuyến khích cháu nào tốt tiếng Anh thì ok. Chứ ko nên lấy điểm tiếng Anh để đánh giá đầu vào trường ĐH.
e nghĩ vài năm nữa sẽ phải bỏ cái cơ chế này

wildcat74

Xe điện
Có 2 điểm cần bàn ở đây: (1) thời đại này, giới trẻ mà ko thông thạo tiếng Anh thì coi như 1 dạng mù chữ. Tài liệu kỹ thuật, giáo trình, kiến thức…. gì cũng thể hiện bằng tiếng Anh hết. (2) Cách dạy tiếng Anh trong trường phổ thông hiện nay là ko ổn; vì tập trung quá nhiều về ngữ pháp. Tiếng Anh nó khác với các thứ tiếng khác là ko thể tổ hợp câu từ cấu trúc ngữ pháp, cũng ko đánh vần được như tiếng Nga!

phuongmit

Xe cút kít
Có 2 điểm cần bàn ở đây: (1) thời đại này, giới trẻ mà ko thông thạo tiếng Anh thì coi như 1 dạng mù chữ. Tài liệu kỹ thuật, giáo trình, kiến thức…. gì cũng thể hiện bằng tiếng Anh hết. (2) Cách dạy tiếng Anh trong trường phổ thông hiện nay là ko ổn; vì tập trung quá nhiều về ngữ pháp. Tiếng Anh nó khác với các thứ tiếng khác là ko thể tổ hợp câu từ cấu trúc ngữ pháp, cũng ko đánh vần được như tiếng Nga!
1 - là cái ghế rồi, vì k phải bàn
2 - xét trong phạm vi trường công thì k ổn từ lâu và để xử lý k ổn này thì có nhiều phương án: học thêm để nâng cao ở ngoài, tìm trường nào có gv TA ổn
Nhiều bố cháu bảo bé k cần học lớn đi làm cần thì học nhanh lắm, giống các bố cháu nhưng k học thì các cháu ra trường = gì vì hình như ở VN chưa trường nào bỏ cả :)) rồi nhìn sang các bạn bố cháu, nhiều người k thạo TA thì học đến già vẫn k nổi nên k thể lấy 1 vài trường hợp thành công do học sau để đi ốp ngược cho các cháu dc, làm thế là đánh bạc với tương lai

zaiwaz123

Xe điện
Tranh luận các vấn đề thuộc lĩnh vực GD và YT thì không có hồi kết. Nhưng cá nhân em nhận thấy đa số những người thành công đều có thể sử dụng tốt 01 ngoại ngữ.

Khongdanhvong

Xe điện
Tranh luận các vấn đề thuộc lĩnh vực GD và YT thì không có hồi kết. Nhưng cá nhân em nhận thấy đa số những người thành công đều có thể sử dụng tốt 01 ngoại ngữ.
Họ sẽ giao tiếp ngoại ngữ được lúc họ đi làm, chứ không phải lúc học cấp 1-2-3 cụ ơi.

Khongdanhvong

Xe điện
em thấy học tiếng Anh nước mình vất vả quá, đủ loại giáo trình thầy bà, sếp Hàn của em bảo bên Hàn có bộ từ vựng khoảng 2000 từ tiếng Anh, 2000 từ tiếng Trung, sách chuẩn không thay đổi qua các năm, học dần từ cấp 1, tốt nghiệp cấp 3 thuộc hết là đạt chuẩn, mà e nghĩ giao tiếp, làm việc thông thường chắc cũng cần khoảng này !
Đâu chỉ vất vả, một núi tiền đấy cụ, làm giàu cho người bản địa. Thế là chỉ cần cả nước giỏi tiếng Anh như Phil là giàu có 😆

toyennha

Xe lăn
Sao phải vài năm nữa???
Hiện tại giờ tôi đếch nói đc ngoại ngữ nào ngoài tiếng Việt. Nhưng văn bản thì các loại tiếng tôi hiểu hết nhá! Cứ bảo con bé...gô gờ...gờ.....ờ....nó liếc hộ là hiểu luôn...tây,tàu,thổ,ý.....chấp 1/2s.
Cảm ơn cụ đã khai sáng cho em 😊

Why a few more years???
Currently, I can count any foreign languages besides Vietnamese. But I understand all the languages in the text! Just tell her...go foul...well.....yeah...she simply understands...western, Chinese, earthy, Italian.....take 1/2 second.

fallingwater

Xe tăng
Cụ làm như có mình cụ làm việc với nước ngoài vậy 😁. Em làm việc cả hơn chục năm nay dùng tiếng Anh hàng ngày. Nó quan trọng để đi làm, không phải để đi học. Bây giờ tiếng Anh nó đưa vào thi đầu vào cấp 3, như thế điểm thấp thì hết đường vào trường ngon. Em nói tiếng Anh giỏi nhất phòng nhưng cũng chỉ là nhân viên, sếp em kém hơn em một chút.
Với lại, cụ bảo ủng hộ tăng cường học tiếng Anh thì đúng, nhưng cụ nhìn thực tế xem, có mấy bạn học mỗi tiếng Anh trong trường mà giỏi?
Cụ tưởng tượng tiếng Anh nó chỉ là phương tiện, và người ta có cả mấy chục năm để học. Trong khi giờ đưa vào môn thi quyết định, là chúng nó phải giỏi chỉ trong vài năm. Đổ cả một núi tiền vào học, để xem VN chục năm nữa tạo ra giá trị gì cụ nhé.
Cụ làm việc với nước ngoài nhiều mà nói thế thì em chịu. Trong môi trường quốc tế, khi một bên tiếng Anh lởm thì các bên còn lại sẽ coi thường tuy rằng ngoài mặt không thể hiện ra. Bọn Nhật Hàn còn đỡ vì nước nó giàu, nếu là VN thì càng dễ bị coi thường.
À em không rõ cụ nêu 10 năm làm với tv nước ngoài để chứng minh cái gì. Theo em Số 10 không phải là số nhiều :)

red_dragon88

Xe buýt
Tiếng Anh rất quan trọng, là môn học công cụ cần thiết. Cơ bản đầu tiên vẫn là tiếng Anh, xong thích học môn gì thêm thì học.
Thế hệ em hồi trc học tiếng Anh toàn cày ngữ pháp chủ yếu; nghe đọc viết yếu vì ko có môi trường và tài liệu để luyện nhiều. Hiện tại thì học liệu tiếng Anh rất dồi dào phổ biến, chỉ cần nắm được khung ngữ pháp căn bản là có thể tự học, tự đào tạo.
Giao tiếp quốc tế vẫn căn bản là tiếng Anh, yếu tố con người luôn quan trọng mà ko một máy dịch hqy AI nào thay thế hoàn toàn đc.

sinichit52

Xe container
Em ủng hộ đưa tiếng Anh vào các kỳ thi quan trọng cuối cấp. Các cụ bảo có gg dịch cho các cụ sử dụng. Vậy tại sao ở nước ngoài, rất nhiều người Việt phải thuê phiên dịch khi làm việc với chính quyền sở tại. Ít nhất nếu họ nói được TA sẽ không cần đến phiên dịch khi làm việc. Các cụ bảo Philippines biết nói TA cũng sẽ chỉ đi làm giúp việc toàn thế giới. Nhưng họ không cần đến môi giới, tự họ tìm hợp đồng nên không mất phí, còn VN thì mất hàng trăm triệu cho trung tâm môi giới. Đấy là với lao động phổ thông.
Còn với SV đại học, bao giờ ở VN, các thầy cô giảng bằng TV, cho SV tự tìm tài liệu bằng TA, viết báo cáo bằng TA thì mới có thể áp dụng các công nghệ, hay các thành tựu KHKT vào giảng dạy, hay cải tiến dạy và học ở bậc ĐH.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ làm việc với nước ngoài nhiều mà nói thế thì em chịu. Trong môi trường quốc tế, khi một bên tiếng Anh lởm thì các bên còn lại sẽ coi thường tuy rằng ngoài mặt không thể hiện ra. Bọn Nhật Hàn còn đỡ vì nước nó giàu, nếu là VN thì càng dễ bị coi thường.
À em không rõ cụ nêu 10 năm làm với tv nước ngoài để chứng minh cái gì. Theo em Số 10 không phải là số nhiều :)
Thứ nhất là cụ với nước nào mà bị khinh thế 🤔. Thứ hai là, đi làm khác với khi đi học, ngôn ngữ là lựa chọn, ai thấy cần họ sẽ học thôi. Khi đi thi, người ta cần những môn đánh giá tốt tư duy, cái này cần để học lên đại học. Tiếng Anh không thể hiện tư duy, chỉ đơn giản học nhiều học sớm thì giỏi, cũng như tiếng Việt ấy.

intl

Xe tải
Đề thi là để sàng lọc chứ đâu yêu cầu phải “giỏi”. Cụ đang chuyển khái niệm từ việc học và thi thành “giỏi”.
Lấy khả năng ngôn ngữ làm 1 môn đánh giá xét tuyển cũng không phải là phản giáo dục. Ai không đạt thì nhường cơ hội cho người khác, vậy thôi.

Cụ làm như có mình cụ làm việc với nước ngoài vậy 😁. Em làm việc cả hơn chục năm nay dùng tiếng Anh hàng ngày. Nó quan trọng để đi làm, không phải để đi học. Bây giờ tiếng Anh nó đưa vào thi đầu vào cấp 3, như thế điểm thấp thì hết đường vào trường ngon. Em nói tiếng Anh giỏi nhất phòng nhưng cũng chỉ là nhân viên, sếp em kém hơn em một chút.
Với lại, cụ bảo ủng hộ tăng cường học tiếng Anh thì đúng, nhưng cụ nhìn thực tế xem, có mấy bạn học mỗi tiếng Anh trong trường mà giỏi?
Cụ tưởng tượng tiếng Anh nó chỉ là phương tiện, và người ta có cả mấy chục năm để học. Trong khi giờ đưa vào môn thi quyết định, là chúng nó phải giỏi chỉ trong vài năm. Đổ cả một núi tiền vào học, để xem VN chục năm nữa tạo ra giá trị gì cụ nhé.

my.eb

Xe điện
1 - là cái ghế rồi, vì k phải bàn
2 - xét trong phạm vi trường công thì k ổn từ lâu và để xử lý k ổn này thì có nhiều phương án: học thêm để nâng cao ở ngoài, tìm trường nào có gv TA ổn
Nhiều bố cháu bảo bé k cần học lớn đi làm cần thì học nhanh lắm, giống các bố cháu nhưng k học thì các cháu ra trường = gì vì hình như ở VN chưa trường nào bỏ cả :)) rồi nhìn sang các bạn bố cháu, nhiều người k thạo TA thì học đến già vẫn k nổi nên k thể lấy 1 vài trường hợp thành công do học sau để đi ốp ngược cho các cháu dc, làm thế là đánh bạc với tương lai
2 - tít mù nó lại vòng quanh thôi GS ơi,

Khongdanhvong

Xe điện
Đề thi là để sàng lọc chứ đâu yêu cầu phải “giỏi”. Cụ đang chuyển khái niệm từ việc học và thi thành “giỏi”.
Lấy khả năng ngôn ngữ làm 1 môn đánh giá xét tuyển cũng không phải là phản giáo dục. Ai không đạt thì nhường cơ hội cho người khác, vậy thôi.
Thi vào cấp 3 ba môn trong đó có môn Anh, thì không phải cần giỏi là cần gì? Toán 9 Văn 9 Anh 5 thì cơ hội vào cấp 3 cũng khép lại một nửa.
99% người giàu thì con họ sẽ giỏi tiếng Anh thôi, cơ hội nhường cho người giàu hay tầng lớp trung lưu chịu khó đầu tư núi tiền cho con.