Nhờ các cụ hướng dẫn giúp em xác định dây kích đầu dvd 2din cho camera lùi ạ

giabinh07

Xe buýt
Em đang lắp camera lùi cho vợ 2 cháu. Nhưng đấu dây điện kích đầu dvd từ nguồn đèn lùi tới dvd 2din thì em bó tay kg biết đấu dây nào ạ.
Con dvd 2din panasonic CQ VW100W được người bạn tặng nhưng đã bị mất giắc cấp nguồn zin rồi a. Hồi trước em nhờ thợ hàn từng dây vào từng chân màu sắc dây thì giống nhau hết kg theo catalog nhà sx. Bây giờ em tìm dây reverse led trên dvd 2din như catalog hướng dẫn để đấu vào nguồn đèn lùi kích dvd khi lùi nhưng không biết dây nào vì cả đống dây màu giống nhau. Đấu nhầm em sợ die kg giám ạ.
Em nhờ các cụ giúp em có cách nào xác định dây này kg a? đấu nhầm có thế nào a? tks cả nhà ạ.

kimyungnam

Xe buýt
Cụ phải cho 500đ ảnh thì anh e mới phán đc chứ

giabinh07

Xe buýt
DVD 2din em chưa tháo ra cụ a, em mới đi dây cấp đến dvd hết time rồi cuối tuần em thi công tiếp ạ. em đang bí xác định dây kích dvd vì em kg có jac zin. xem catalog phải có jac zin theo dvd mới xác định được a.
chụp hình thì cũng có một chùm dây điện cùng màu thôi a.
em chỉ nghe đồn là dùng VOM đo dây nào không lửa không mát là chính nó. Nhưng em kg hiểu cái này như thế nào ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoang chinh

Xe điện
DVD 2din em chưa tháo ra cụ a, em mới đi dây cấp đến dvd hết time rồi cuối tuần em thi công tiếp ạ. em đang bí xác định dây kích dvd vì em kg có jac zin. xem catalog phải có jac zin theo dvd mới xác định được a.
em chỉ nghe đồn là dùng VOM đo dây nào không lửa không mát là chính nó. Nhưng em kg hiểu cái này như thế nào ạ.
Cụ có gần CH qua em làm miễn phí cho ạ. Cụ mà mần không khéo lại tự tay bóp Cò đới

ngochoangimsat

Xe tăng
Cháu cũng khen cho cái ông nào nghĩ ra cái câu thông minh như bác học - "không lửa không mát" là cái thứ gì vậy trời. Nói toẹt là điện áp đo được từ mấy vôn đến mấy vôn chứ ko lửa ko mát như kiểu Pê đê ấy. Điện đóm là khoa học mà phát biểu như văn nghệ sĩ ấy. Cụ đừng nghe họ. cứ tìm các tài liệu về Pinouts của các chuẩn giắc của nó mà xem cụ ạ. Còn cháu cho rằng cái cụm từ "Không nam ko nữ" ấy nghĩa là điện áp đo của chân back camera sẽ có giá trị lấp lửng lớn hơn 0V và nhỏ hơn điện áp cấp cho DVD 12V. Cụ ko cần đo nếu có sách hướng dẫn sử dụng và nhìn sơ đồ mặt sau của nó.

Cụ đọc bài này: https://www.otosaigon.com/threads/huong-dan-tu-lap-dat-camera-lui-cap-le-2-cam-tren-1-cong-av-lui-1-man-hinh.8579101/

Chỉnh sửa cuối:

hoacvxd

Xe tăng
Đầu tiên phải xác định chính xác dây nguồn gồm: B+ và GND, ACC rồi mới tìm được cái dây pê đê, cách xác định dây pd cũng k khó.
Lấy cắm kim đen của VOM vào thân xe rồi quẹt lần lượt kim đỏ vào từng dây, thằng nào k nhúc nhích thì là pd, tuy nhiên nếu chưa nối được chính xác 3 dây B+, GND, ACC thì hơi khoai.

ngochoangimsat

Xe tăng
Đầu tiên phải xác định chính xác dây nguồn gồm: B+ và GND, ACC rồi mới tìm được cái dây pê đê, cách xác định dây pd cũng k khó.
Lấy cắm kim đen của VOM vào thân xe rồi quẹt lần lượt kim đỏ vào từng dây, thằng nào k nhúc nhích thì là pd, tuy nhiên nếu chưa nối được chính xác 3 dây B+, GND, ACC thì hơi khoai.
Nguồn lấy cho camera từ đèn lùi rồi nên hai cái chân B+ và GND cho camera dễ như trở bàn tay. Đường hình ra của camera đưa về cắm vào đường Camera In của DVD. Còn từ nguồn B+ của đèn lùi, nối một sợi dây chạy về cái chân Pê đê đó để nó làm nhiệm vụ mỗi lần lùi (cũng là camera lùi kích hoạt) thì nó làm cho chế độ trong DVD chuyển về Camera in để hiển thị lên màn hình một cách tự động. Cái chân đó muồn thử sau khi đã nối camera vào DVD và cấp nguồn cho camera thì dùng một sợi dây nối từ nguồn 12V qua một con điện trở khoảng 10K rồi dí lần lượt từng đầu phía sau DVD. Cái nào làm camera lùi bật lên thì đúng nó là thằng pê đê.
Đừng quên nối điện trở kẻo dí vào phải chân mát là B+ về mát luôn là cháy nhà cháy xe

hoacvxd

Xe tăng
Nguồn lấy cho camera từ đèn lùi rồi nên hai cái chân B+ và GND cho camera dễ như trở bàn tay. Đường hình ra của camera đưa về cắm vào đường Camera In của DVD. Còn từ nguồn B+ của đèn lùi, nối một sợi dây chạy về cái chân Pê đê đó để nó làm nhiệm vụ mỗi lần lùi (cũng là camera lùi kích hoạt) thì nó làm cho chế độ trong DVD chuyển về Camera in để hiển thị lên màn hình một cách tự động. Cái chân đó muồn thử sau khi đã nối camera vào DVD và cấp nguồn cho camera thì dùng một sợi dây nối từ nguồn 12V qua một con điện trở khoảng 10K rồi dí lần lượt từng đầu phía sau DVD. Cái nào làm camera lùi bật lên thì đúng nó là thằng pê đê.
Đừng quên nối điện trở kẻo dí vào phải chân mát là B+ về mát luôn là cháy nhà cháy xe
Xác định nguồn cho CAM thì nói làm gì. Nguồn cho đầu DVD cơ cụ ạ.

giabinh07

Xe buýt
Cháu cũng khen cho cái ông nào nghĩ ra cái câu thông minh như bác học - "không lửa không mát" là cái thứ gì vậy trời. Nói toẹt là điện áp đo được từ mấy vôn đến mấy vôn chứ ko lửa ko mát như kiểu Pê đê ấy. Điện đóm là khoa học mà phát biểu như văn nghệ sĩ ấy. Cụ đừng nghe họ. cứ tìm các tài liệu về Pinouts của các chuẩn giắc của nó mà xem cụ ạ. Còn cháu cho rằng cái cụm từ "Không nam ko nữ" ấy nghĩa là điện áp đo của chân back camera sẽ có giá trị lấp lửng lớn hơn 0V và nhỏ hơn điện áp cấp cho DVD 12V. Cụ ko cần đo nếu có sách hướng dẫn sử dụng và nhìn sơ đồ mặt sau của nó.

Cụ đọc bài này: https://www.otosaigon.com/threads/huong-dan-tu-lap-dat-camera-lui-cap-le-2-cam-tren-1-cong-av-lui-1-man-hinh.8579101/
Vâng cảm ơn cụ. Cháu ngu về điện kg biết cụ a.
Cái link cụ gửi cho cháu trong otosaigon cụ N PROTEC hướng dẫn back camera là dây kg lửa kg mát đấy cụ. hihi

giabinh07

Xe buýt
Cụ ơi DVD của cháu đã được đấu dây hát hò bét nhè gần năm rồi, bây giờ cháu lắp thêm camera thôi a.
Tức là dây nguồn cấp cho dvd, dây loa... đã được đấu nối rồi a, vấn đề là còn thằng back camera này thôi a.

giabinh07

Xe buýt
Cụ ơi DVD của cháu đã được đấu dây hát hò bét nhè gần năm rồi, bây giờ cháu lắp thêm camera thôi a.
Tức là dây nguồn cấp cho dvd, dây loa... đã được đấu nối rồi a, vấn đề là còn thằng back camera này thôi a.
xin hỏi cụ dây B+,GND, ACC là dây gì a?

giabinh07

Xe buýt
Xác định nguồn cho CAM thì nói làm gì. Nguồn cho đầu DVD cơ cụ ạ.
DVD đã đấu nguồn đang dùng hát hò rồi cụ a. Em cần xác định cái dây pede để em đấu nguồn đèn lùi vào nó cụ a

giabinh07

Xe buýt
Vâng cảm ơn cụ. Cụ chỉ em thấy dễ hiểu. Nối nguồn 12v qua cái cầu chì 10A để thử tìm dây pê đê cụ ha?

hoacvxd

Xe tăng
Cứ tưởng bây giờ mới lắp.
B+ là dây nguồn dương 12V của ắc quy
GND là dây mát
ACC là dây nguồn dương 12V chỉ có điện khi bật chìa khóa điện.
Bây giờ chỉ cần tìm cái dây PD theo phương pháp VOM (cái này chưa chắc đã đúng)
Tốt nhất là theo cách cụ ngoachoangimsat đã nói, lấy 1 con điện trở có trị số từ 4k7 đến 10k (10.000ohm) đấu nối tiếp vào nguồn dương 12v rồi quẹt vào 1 trong các dây còn thừa, nếu thấy DVD chuyển chế độ là OK.
Lưu ý về thiết lập chế độ hiển thị Rear camera của DVD.

giabinh07

Xe buýt
Cứ tưởng bây giờ mới lắp.
B+ là dây nguồn dương 12V của ắc quy
GND là dây mát
ACC là dây nguồn dương 12V chỉ có điện khi bật chìa khóa điện.
Bây giờ chỉ cần tìm cái dây PD theo phương pháp VOM (cái này chưa chắc đã đúng)
Tốt nhất là theo cách cụ ngoachoangimsat đã nói, lấy 1 con điện trở có trị số từ 4k7 đến 10k (10.000ohm) đấu nối tiếp vào nguồn dương 12v rồi quẹt vào 1 trong các dây còn thừa, nếu thấy DVD chuyển chế độ là OK.
Lưu ý về thiết lập chế độ hiển thị Rear camera của DVD.
Vâng cháu cám ơn cụ thật nhiều.
Cháu hỏi ngu tí ạ con điện trở này mua đâu cụ ơi?

AMATAX

Xe điện
Lấy cái bóng điện 12V làm điện trở chắc an toàn hơn nhỉ.

nguyenxuanphuc

Xe tải
Dây nguồn vw100 đây ạ. Cụ chủ chổng *** đầu vào mặt. Tính từ cầu chì cạnh cụm gíac nguồn. Lần lượt hàng trên tính sang bê trái. B+. Acc. Aply. Bỏ. 2 cặp loa. Hàng dưới tính tù trái sang. Mas. Bỏ. Camera. Brake. 2 cặp loa

Chỉnh sửa cuối:

giabinh07

Xe buýt
Dây nguồn vw100 đây ạ. Cụ chủ chổng *** đầu vào mặt. Tính từ cầu chì cạnh cụm gíac nguồn. Lần lượt hàng trên tính sang bê trái. B+. Acc. Aply. Bỏ. 2 cặp loa. Hàng dưới tính tù trái sang. Mas. Bỏ. Camera. Brake. 2 cặp loa
Vang em cam on cu a. Neu co cai anh nua thi tot qua cu nhi

nguyenxuanphuc

Xe tải
E thì chị về ảnh ạ. Có cái số cụ không làm được cú gọi e chỉ cho 0976 743 144 e tụ làm máy con ra hết ấy mà