Nhờ các cụ hướng dẫn giúp em xác định dây kích đầu dvd 2din cho camera lùi ạ

giabinh07

Xe buýt
Gửi cụ [@giabinh07;146775] dưới dây là sơ đồ dây cái DVD của cụ:

http://www.panasonic.ru/upload/iblock/b7b/CQ-VW100W instal.pdf

Sợi nối vào đường REM chính là sợi dây có 2 màu xanh nước biến + trắng .

Cụ mở file ra xem cái dây "External Amplifier Control Power Lead" đó, nó chính là dây cụ cần

Sơ đồ đấu dây DVD CQ-VW100W
Em xin đa tạ cụ đã chỉ giúp em. thứ 7 em lại tự chiến để học hỏi em sẽ báo cáo cụ nhé. chúc cụ và gia đình vui vẻ và hp ạ.

giabinh07

Xe buýt
Em xin đa tạ cụ đã chỉ giúp em. thứ 7 em lại tự chiến để học hỏi em sẽ báo cáo cụ nhé. chúc cụ và gia đình vui vẻ và hp ạ.
lại đau đầu em rồi, giống cái dây pede kích camera de các cụ chỉ em tìm nó. Giờ làm sao biết cái dây external amplifier control power lead này vì pinouts zin của em mất rồi kg xác định được màu dây cụ a. Hiện tại dvd của em còn dư đúng 3 dây nhưng kg biết dây nào ra dây nào hihi

hoacvxd

Xe tăng
Dây này em thấy nó chung với cả dây điều khiển ăng ten thò thụt thì phải, tức là khi chuyển sang chế độ radio thì ăng ten tự lòi ra.
Còn khi đấu vào sub thì nó sẽ kích hoạt khi mở nhạc nhẽo...
Do đó cụ thử bật tắt radio hoặc chuyển chế độ âm thanh và lấy VOM đo xem dây nào có thay đổi mức điện áp thì có lẽ là nó.
Cụ xem thêm phần cài đặt có chế độ bật tắt sub nữa k nhé.
Em phán bừa vậy thôi chứ em k dùng sub và xe e k có ăng ten thụt thò nên k chắc chắn.

ngochoangimsat

Xe tăng
lại đau đầu em rồi, giống cái dây pede kích camera de các cụ chỉ em tìm nó. Giờ làm sao biết cái dây external amplifier control power lead này vì pinouts zin của em mất rồi kg xác định được màu dây cụ a. Hiện tại dvd của em còn dư đúng 3 dây nhưng kg biết dây nào ra dây nào hihi
Dùng đồng hồ vạn năng (mua một cái có vài chục ngìn thôi dùng về sau nhiều) vặng sang thang đo điện áp một chiều, nấc đo cao hơn 12V nhé. Bật DVD lên và đo điện của mấy cái đầu đó, đầu nào có điện áp ra là nó.

Nếu không mua thì thử từng đầu bằng cách di từng đầu dây còn thừa vào cái chân REM, đầu nào làm SUB kêu được là chân đó. Có vài đầu thì dò dễ mà, nhớ cũng cho cái điện trở vào nhé, vì nếu ko chẳng may nhầm nhọt gì cháy nổ đấy.

Nhưng rõ ràng cái ảnh chụp cụ gửi cháu thấy có cái dây xanh trắng mà. Cụ toàn lấy ảnh ở đâu đi hỏi ấy. Chả biết cụ có định hỏi thật hay ko

Chỉnh sửa cuối:

giabinh07

Xe buýt
Dùng đồng hồ vạn năng (mua một cái có vài chục ngìn thôi dùng về sau nhiều) vặng sang thang đo điện áp một chiều, nấc đo cao hơn 12V nhé. Bật DVD lên và đo điện của mấy cái đầu đó, đầu nào có điện áp ra là nó.

Nếu không mua thì thử từng đầu bằng cách di từng đầu dây còn thừa vào cái chân REM, đầu nào làm SUB kêu được là chân đó. Có vài đầu thì dò dễ mà, nhớ cũng cho cái điện trở vào nhé, vì nếu ko chẳng may nhầm nhọt gì cháy nổ đấy.

Nhưng rõ ràng cái ảnh chụp cụ gửi cháu thấy có cái dây xanh trắng mà. Cụ toàn lấy ảnh ở đâu đi hỏi ấy. Chả biết cụ có định hỏi thật hay ko
hihi tội em quá. em hỏi thật mà cụ
Vì em toàn nhặt đồ cũ của mấy ông bạn dùng rồi nên đôi kh chẳng có câtlog gì cả. Xe em lại gửi ở gara xa nhà em, gần tết cv em bận rộn kg có time ra bãi xe, cứ chờ đến thứ 7 rảnh một tì ra chui gầm xe cụ a.
Nhờ các cụ em đã chiến được con camera lùi rồi a
cái sub em mới mua cụ a. thứ 7 em mới thi công bây giờ cụ chỉ tận tay như vậy là em chiến tốt rồi a. tks cụ nhiếu

Chỉnh sửa cuối:

previa

Xe máy
Em có cái đầu dvd crv 2015 nhờ các bác chỉ giúp em tìm chân Camera lùi với ah ( xe em la crv 2014 , đã có cam theo xe rồi ) . Đầu em đã lắp trên xe dùng nghe nhạc nhưng camera , 2 usb , hdmi chưa có ah . Em xin cảm ơn bác ngôchangimsat đã nhiệt tình giúp đỡ , tiện đây bác xem giúp em với :D

giabinh07

Xe buýt
Em có cái đầu dvd crv 2015 nhờ các bác chỉ giúp em tìm chân Camera lùi với ah ( xe em la crv 2014 , đã có cam theo xe rồi ) . Đầu em đã lắp trên xe dùng nghe nhạc nhưng camera , 2 usb , hdmi chưa có ah . Em xin cảm ơn bác ngôchangimsat đã nhiệt tình giúp đỡ , tiện đây bác xem giúp em với :D

Cụ làm theo cách này của cụ ngochoangimsat hướng dẫn, cháu làm thành công rồi. Đơn giản không biết gì về điện làm vẫn được.
"Nguồn lấy cho camera từ đèn lùi rồi nên hai cái chân B+ và GND cho camera dễ như trở bàn tay. Đường hình ra của camera đưa về cắm vào đường Camera In của DVD. Còn từ nguồn B+ của đèn lùi, nối một sợi dây chạy về cái chân Pê đê đó để nó làm nhiệm vụ mỗi lần lùi (cũng là camera lùi kích hoạt) thì nó làm cho chế độ trong DVD chuyển về Camera in để hiển thị lên màn hình một cách tự động. Cái chân đó muồn thử sau khi đã nối camera vào DVD và cấp nguồn cho camera thì dùng một sợi dây nối từ nguồn 12V qua một con điện trở khoảng 10K rồi dí lần lượt từng đầu phía sau DVD. Cái nào làm camera lùi bật lên thì đúng nó là thằng pê đê.
Đừng quên nối điện trở kẻo dí vào phải chân mát là B+ về mát luôn là cháy nhà cháy xe"

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng

Cháu đang nhờ cụ khác trên of này có xe giống cụ và chờ xem cụ ấy có còn quyển hướng dẫn của cái DVD đó không. Cụ mở ra rồi thì chụp cho cháu cái tem trên đầu để cháu xác định mã hiệu và tìm nó dễ. Sẽ tìm đc thôi cụ ạ. Cái DVD của cụ nhiều chân lắm.

previa

Xe máy
Cụ làm theo cách này của cụ ngochoangimsat hướng dẫn, cháu làm thành công rồi. Đơn giản không biết gì về điện làm vẫn được.
"Nguồn lấy cho camera từ đèn lùi rồi nên hai cái chân B+ và GND cho camera dễ như trở bàn tay. Đường hình ra của camera đưa về cắm vào đường Camera In của DVD. Còn từ nguồn B+ của đèn lùi, nối một sợi dây chạy về cái chân Pê đê đó để nó làm nhiệm vụ mỗi lần lùi (cũng là camera lùi kích hoạt) thì nó làm cho chế độ trong DVD chuyển về Camera in để hiển thị lên màn hình một cách tự động. Cái chân đó muồn thử sau khi đã nối camera vào DVD và cấp nguồn cho camera thì dùng một sợi dây nối từ nguồn 12V qua một con điện trở khoảng 10K rồi dí lần lượt từng đầu phía sau DVD. Cái nào làm camera lùi bật lên thì đúng nó là thằng pê đê.
Đừng quên nối điện trở kẻo dí vào phải chân mát là B+ về mát luôn là cháy nhà cháy xe"
Em không biết về điện mấy nhưng được các cụ nhiệt tình chỉ nên em cũng thấy sáng cái bụng . Phương pháp bác chỉ em đúng là rất hay và hữu ích nhưng em hơi lăn tăn như cụ ngochoangimtac nói là : nhiều chân để dí .Còn khi đã khoanh vùng được chỗ cần dí thì phải qua một con trở cho an toan đúng không ah ( em sợ , mua đầu dvd mới thì còn cố mua lại được chứ dại mồm mà cháy nhà cháy xe như cụ nói thì...mất tết ) hihi

ngochoangimsat

Xe tăng
Em không biết về điện mấy nhưng được các cụ nhiệt tình chỉ nên em cũng thấy sáng cái bụng . Phương pháp bác chỉ em đúng là rất hay và hữu ích nhưng em hơi lăn tăn như cụ ngochoangimtac nói là : nhiều chân để dí .Còn khi đã khoanh vùng được chỗ cần dí thì phải qua một con trở cho an toan đúng không ah ( em sợ , mua đầu dvd mới thì còn cố mua lại được chứ dại mồm mà cháy nhà cháy xe như cụ nói thì...mất tết ) hihi
Xe của cụ ko làm cái cách đó được đâu. Cháu nhìn cái sơ đồ chân cắm xe Honda Civic từ khi tìm hiểu cho cụ mà sắp tàu hỏa nhập ma đâu, dại hết cả người ra. Nhìn thế mà di lung tung nó hỏng luôn cái DVD đó. Mỗi loại có cách làm khác nhau , cái hướng dẫn kia là cháu hướng dẫn cho cụ giabinh07 chứ có phải dành cho DVD của cụ đâu mà muốn làm theo:

http://www.8thcivic.com/forums/i-c-e-electrical-security-navigation/165790-complete-stereo-wire-diagrams-all-stereos-navigation.html

Xem qua các chân, với honda civic thì nó thống nhất lắm. Nếu giắc nào giống hệt nhau thì chân cũng ra giống hệt như vậy. Nên có thể tham khảo được cái cổng USB trước mắt.

Chỉnh sửa cuối:

previa

Xe máy
Rất mong tin của cụ đấy ah . đây là hình em gửi để cụ kiểm tra hộ em

giabinh07

Xe buýt
hihi cụ ngochoangimsat xuất hiện rồi đó cụ. Cháu hóng để học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Rất mong tin của cụ đấy ah . đây là hình em gửi để cụ kiểm tra hộ em

Cụ có đọc được cái ảnh đầu không ạ? mắt cháu cận lắm, chả nhìn thấy gì, hình thì nhòe.

Gửi thêm một cái ảnh nối camera nữa

Cụ rảnh thì chịu khó ngôi chụp thật nét thẳng góc từng cái cổng một, đếm số chân của nó nữa. Để cháu vào mạng tìm từng cổng một xem chân cẳng nó thế nào thì đấu nối được. Giờ phải tìm được cổng để đưa camera về. Sau đó xác định chân video vào của camera rồi xong mới dùng đến giải pháp tìm "chân pê đê" mà cháu hướng dẫn cụ giabinh07 được

Chỉnh sửa cuối:

previa

Xe máy
Em có hỏi thì một bác trong Honda bảo là Camera nằm trong phích ngoài cùng bên trái (em có đánh dấu trong hình đấy ah )

previa

Xe máy
Em tìm được cổng tín hiệu camera như cụ bảo rồi , còn chân nào của đầu để input thôi cụ ah

ngochoangimsat

Xe tăng

Giắc đầu tiên tên là : Connector B (24P) nghĩa là giắc B có 24 chân nếu của cụ đúng thế thì sơ đồ chân như sau:

ngochoangimsat

Xe tăng

Giắc thứ 2 tên là Connector B 20P có 20 chân:

ngochoangimsat

Xe tăng
Em tìm được cổng tín hiệu camera như cụ bảo rồi , còn chân nào của đầu để input thôi cụ ah
Nếu cụ chắc chắn cái chân đó có 32 chân thì cháu biết cách đấu cụ ạ. Cụ đếm chân xem có đúng không

previa

Xe máy
Nếu cụ chắc chắn cái chân đó có 32 chân thì cháu biết cách đấu cụ ạ. Cụ đếm chân xem có đúng không
Em lại nhờ lắp đầu vào lúc chiều rồi :( . trong ô tròn là phích theo xe em đã cắm .
Xe em dùng các chức năng nghe nhạc cd , phím trên vô lăng dùng được hết ( trừ phím nghe gọi là không dung được ) ,nghe đài fm - am .
Còn lại chưa có : Camera , 2 Usb , hdmi
Để mai em lại tháo ra đếm chân lần nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Em lại nhờ lắp đầu vào lúc chiều rồi :( . trong ô tròn là phích theo xe em đã cắm .
Xe em dùng các chức năng nghe nhạc cd , phím trên vô lăng dùng được hết ( trừ phím nghe gọi là không dung được ) ,nghe đài fm - am .
Còn lại chưa có : Camera , 2 Usb , hdmi
Để mai em lại tháo ra đếm chân lần nữa :)

Hai USB chắc là 2 cái giắc bên phải phía trên (một cái màu xanh một cái màu xám) nếu thấy mỗi cái đấy mà có 4 hoặc 5 chân thì đến 85% nó là chân cắm giắc USB). Dùng đồng hồ đo vỏ DVD và một chân bất kỳ hoặc cứ đo từng cặp 2 chân 1 nếu tìm được một chân trong cái cổng đó mà điện áp 5V thì 99% là chân USB.

+ Cách kiểm tra chân USB: Đùng đồng hồ vạn năng, vặn về thang đo lớn hơn 12V. Đặt 2 que đo vào hai chân ngoài cùng của cái công USB (nghi vấn bên trên) nếu thấy điện áp 5V thì chỉ cần báo lại cho cháu cháu hướng dẫn cụ độ cáp USB.

Loại trừ 2 chân USB đó, loại trừ chân cắm Camera thì chân còn lại duy nhất là chân cắm HDMI. Mời cụ nào có cái DVD đó một bữa cà phê, nếu cụ đó có đủ thiện cảm và ko ngần ngại tháo xe thì cứ việc tháo dùng đồng hồ đo thông mạch xác định từng chân của cái cáp HDMI rồi mua chấu cắm rời về tự chế hoặc mua sẵn cáp bán trên thị trường là đc

Chỉnh sửa cuối: