[Funland] Bài học rút ra khi mua bát đĩa Minh Long

buicongchuc

Tháo bánh
Em bát đĩa và kể cả thìa cũng cứ phải trắng muốt, xinh xinh, nuột nà....

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Nếu em bán ML thì em sẽ KHÔNG nhập các dòng mạ vàng bạc về bán - khách hỏi thì bảo anh chị không nên mua vì abc xyz ... mà nên mua ...
Em thề.
Vâng. Vì thế lên E đố cụ bán được Minh Long đấy. He he. E thề

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đc tặng phải 4-5 món đồ sứ toàn của ML. Dùng hơn chục năm nay mà vẫn chưa thấy xuống cấp,vừa rồi phải cho bớt đi. Tuy nhiên nếu phải mua mới nhà cháu sẽ thử trải nghiệm sang thương hiệu khác. :))

buicongchuc

Tháo bánh

anhduc8805

Xe tải
Nhà em có bộ minh long dùng được 4 năm rồi nhưng men vẫn như mới, mà bát cầm nhẹ chứ có nặng lắm đâu nhỉ, nặng hơn hàng khác chắc 1 chút, căn bản là tiền nào của nấy, đồ minh long phải nói rất tốt

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Em cũng mua bộ Hồn Việt để ăn cơm và bộ Hồn Quê sau bữa ăn. E dùng 5-6 năm nay thấy chất lượng rất ổn.

Dòng sản phẩm nhà cụ dùng là cao cấp nhất của Minh Long đấy. E thề

xegiacmo

Xe container
Mua cái bộ uống chè minh long này ở đâu cccm ? Qua giỗ tổ nhậu vui quá lúc pha chè rơi vỡ mất cái nắp , bộ không đắt nhưng lại là đồ kỉ niệm ngành .

habui8x

Xe hơi
E thấy nhiều bộ đắt hơn nhiều.
Bộ nhà e thích vì kiểu hoạ tiết đậm chất Việt.
Đúng là có mấy bộ đắt hơn nhưng lại có viền vàng bạc. Bộ Hồn Việt của cụ cũng thuộc loại đắt rồi. Nhân viên tư vấn cho em là bộ này hơi "già" và khuyên em nên chọn bộ Lạc Hồng với ít họa tiết hơn và rẻ hơn bộ Hồn Việt một tẹo

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có Cỗ em chuẩn bị bàn tiệc với bộ Hoa Lys vàng của Minh Long

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ bát đĩa đẹp ạ :D

Nhưng mà mệt lắm Cụ ạ.
Có Cỗ mời khách em dùng bộ Đài Các hoa Lys.
Ngày thường ăn xong em dùng bộ Thiên Tuế khảm bạc Minh Long
Làm cỗ xong lại trải bàn ăn bộ khác ạ.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Mợ mua cái đũa với kệ đũa ở đâu đấy?
Bộ này em mua ở Hàm Long ạ ( Hàng TQ ) mà Cụ nhưng bền và đẹp

Em còn 2 bộ được tặng.

Bộ đũa sơn mài kimono Nhật Bản

Bộ đũa inock hanbok Hàn Quốc.

Hai bộ đó hay lắm.

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Chén cơm ML là sản xuất cho đồ Á cụ ạ.
Người VN và người TQ có thói quen cầm bát lên khi ăn, nếu không có cái gờ đoa sẽ rất nóng. Người Châu Âu dùng đĩa hoặc đặt bát xuống đĩa lót và dùng thìa ăn. Vì thế không có gờ ở đây bát. Cụ tham khảo đồ Corell đều như vậy và thực tế nếu nhà có trẻ em không dùng đc.
Cụ nên mua 1 bộ thố chuyên để cho thức ăn vào lò vi sóng sẽ ok hơn. Em chuyên cho khoai lang vào thố, vẩy tí nuớc sau đó đậy nắp và quay 7 phút. Khoai ngon cực.
Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm. Nhà em thì có rất nhiều bát đĩa, hàng CK, Minh Long cũ - được tặng, hàng TQ .... đủ loại. Em thích đổi gió bộ xịn xịn dùng hàng ngày nên trước Tết em có lựa 1 bộ bát đĩa Minh Long để cả nhà dùng Tết.

Hôm đó đi mua bát đĩa, em dẫn gấu theo và để gấu chọn.
Cuối cùng em chốt bộ Minh Long ở phân khúc tầm trung: hoa lá cành, có viền vàng xung quanh, hóa đơn tầm 3,5tr. Gấu nhà em nhặt lẻ, 10 bát + đĩa to nhỏ, bát tô .... cho gia đình 5 người lớn, 2 trẻ con.
Em tính đống bát đĩa này chỉ dành cho gia đình mình ăn hàng ngày - xác định khách đến thì lôi bát cũ ra.
Đem ra bổ sung vì bát mới không đủ dùng với số lượng 3 mâm trở lên, mâm người lớn/ vip dùng bát mới, mâm trẻ con thì dùng bát cũ ...kiểu kiểu vậy chứ nếu mua full đồng bộ chắc phải tầm 10 triệu cho 4-5 mâm.

Đúng là mua bất kể cái gì mà không nghiên cứu cũng có vấn đề.
Bộ bát đĩa ở trên cũng vậy. Ngoài ưu điểm thương hiệu lớn và đẹp ra thì sau một thời gian sử dung em thấy có một số nhược điểm sau:
  • To và nặng.
  • Thiết kế không tốt, khi cầm khá khó chịu. Nếu rửa bát phải cẩn thận (nặng + khó cần + trơn khi rửa bát nên dễ bị rơi - em làm vỡ 1 cái rồi)
Có thể ở ngoài cửa hàng các cụ không cảm nhận rõ các nhược điểm trên. Nhưng khi về nhà dùng thực tế: xới cơm, rửa bát ... mới cảm nhận rõ được. Em đánh giá 2 nhược điểm này theo quan điểm cá nhân, có thể có cụ tay to hơn cầm lại thấy bình thường.
  • Viền vàng kim loại xung quanh miệng bát đĩa rất đẹp nhưng nhược điểm là không cho vào lò vi sóng được, khá bất tiện, phải dùng thêm cả đĩa + bát khác trong tủ bếp. Khi mua nhân viên cũng có nói nhưng phải dùng mới thấy bất tiện thế nào.
  • Viền vàng này em mới dùng từ tết đến giờ mà có 1 số vị trí bị tróc - dù nhà em không cho vào lò vi sóng bao giờ.
  • Viền vàng này cũng không cho vào máy rửa bát được - em đã hỏi lại nhân viên.
Bài học em rút ra:
  1. Mua cái gì cũng phải tự tay mình chọn, phải cân nhắc và thật kỹ tính - nhắc lại lần nữa là phải thật kỹ tính :D
  2. Nếu không cầu kì thì làm bộ trắng tinh cho lành, lò vi sóng/ máy rửa bát bỏ thoải mái. Cá nhân em vẫn thích hoa hòe hoa sói.
  3. Những đồ dùng lâu dài thế này đừng tiếc tiền mua bộ xịn. Tết năm nay em sẽ mua bộ Minh Long 6-7tr: khắc phục được tất cả nhược điểm ở trên (em đã ngắm được 1 bộ). Tưởng là nhiều nhưng thật ra là quá rẻ vì dùng đến 5-10 năm trở lên.
Không biết ở VN có thương hiệu nào cùng phân khúc với Minh Long (hoặc ở phân khúc cao hơn) không các cụ nhỉ?

Em cập nhật ảnh hình ảnh:
Bộ em đang dùng đây ạ, mới dùng mấy tháng mà viền vàng trên bát bong tróc khá nhiều. Nhà em chỉ rửa bằng tay, không cho vào lò vi sóng bao giờ:

Cái bát to cũng bị, đĩa thì ít hơn nên em không chụp.

Cái đít bát của Minh Long thiết kế kiểu này cầm rất ...không thông minh.
Bát to nặng, đít bát cầm kiểu này rất trơn và dẫn nhiệt.

Đít bát của dòng cao cấp thiết kế tốt hơn nhiều
(Ảnh em mới chụp tại ML hôm nay để xem lại tên bộ em thích - trong nội thành cũng có chỗ bán)

Chốt hạ:
- 1 là mua dòng trắng tinh. Mà trắng tinh của ML chỉ có duy nhất 1 loại, đít bát tương tự cái đít bát bộ em đang dùng, cầm không thích. Nếu ML có bộ trắng tinh mà đít bát thiết kể ổn hơn em sẽ tính mua vài mâm trắng tinh.

- 2 là đổi gió hoa hòe hoa sói thì mua bộ tầm cao - không viền kim loại. Ko mua dòng tầm trung. Em kết bộ ML Lạc Hồng, giá chắc tầm 6-7tr - chắc em sẽ nhặt thêm cho đủ 2 mâm thì tầm 8-9tr.

habui8x

Xe hơi
Chén cơm ML là sản xuất cho đồ Á cụ ạ.
Người VN và người TQ có thói quen cầm bát lên khi ăn, nếu không có cái gờ đoa sẽ rất nóng. Người Châu Âu dùng đĩa hoặc đặt bát xuống đĩa lót và dùng thìa ăn. Vì thế không có gờ ở đây bát. Cụ tham khảo đồ Corell đều như vậy và thực tế nếu nhà có trẻ em không dùng đc.
Cụ nên mua 1 bộ thố chuyên để cho thức ăn vào lò vi sóng sẽ ok hơn. Em chuyên cho khoai lang vào thố, vẩy tí nuớc sau đó đậy nắp và quay 7 phút. Khoai ngon cực.
Ý em là cái gờ của bộ ML tầm trung trở xuống thiết kế không được tốt: cầm không chắc chắn và khá mỏng.
Gờ của set cao cấp như Lạc Hồng, Hồn Việt ... được thiết kế tốt hơn rất nhiều: cầm nắm thích hơn, dày hơn.
Em lười lắm nên thích cho thẳng bát đĩa vào lò vi sóng, đợt tới chắc em sẽ đầu tư bộ Lạc Hồng hoặc Hồn Việt cụ ạ

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Nhà E có đĩa vuông và đĩa chữ nhật của Lạc Hồng. Không ai có luôn. E thề

dungle010212

Đi bộ
Chốt là mua bộ đắt vào nhỡ có tức nhau chuẩn bị đập thì còn hô kịp đắt tiền lắm đó ... may ra lại hạ hỏa được . Em nghĩ đó là cái tác dụng lớn nữa :)