[Thảo luận] Bài thuốc chống chỉ định dành cho XE ĐIÊN

sylilave

Xe buýt
Đi xe AT, các cụ cứ quán triệt cho cháu 2 nguyên tắc:

1) Xử lý dự phòng. Đừng để tình huống xảy ra đến nơi rồi mới chuyển sang chân phanh. Dễ điên lắm.

2) Rời chân ga, ra chân phanh. Đảm bảo không bao giờ điên.

mocmeo_02

Xe buýt
Em xin tham gia một chút. Cái này em rút kinh nghiệm từ bản thân em va gấu nhà em thôi.

Theo em, việc nhầm chân ga thành chân phanh thường xảy ra đối với người mới lái xe. Thông thường, khi đi xe máy, phản xạ khi có nguy hiểm là đạp mạnh chân phải (bàn đạp phanh xe máy). Khi chuyển sang đi ô tô, khi gặp tình huống nguy hiểm bất ngờ, chân phải ấn vào bàn đạp ga theo phản xạ một cách vô thức. Em (trước đây khi mới tập xe) và gấu cách đây mấy hôm cũng vậy. Tuy nhiên điều may mắn là đi xe MT nên đã có phản xạ đạp côn nhưng chân phanh thì không chuyển mà nhấn luôn chân ga. Máy rồ lên khoảng 2 đến 3 giây thôi thì tự phát hiện ra là nhầm. Nếu không phải là MT thì chắc thành "xe điên" rồi.

Như vậy, theo em, sau khi đi MT thuần thục, tạo được phản xạ phanh rồi lúc đó chuyển sang AT sẽ không bị nhầm chân ga nữa. Nếu có thì chỉ có phản xạ đạp mạnh cả chân trái vào bệ kê chân như cắt côn vậy, còn chân ga thì vẫn bỏ ra và chuyển rất nhanh sang chân phanh.

banphagia

Xe tăng
mấy vụ xe điên,toàn là các cụ mới học lái,lái at hay bị quên,hoặc nhầm lắm

lanhuong1965

Xe điện
Em xin tham gia một chút. Cái này em rút kinh nghiệm từ bản thân em va gấu nhà em thôi.

Theo em, việc nhầm chân ga thành chân phanh thường xảy ra đối với người mới lái xe. Thông thường, khi đi xe máy, phản xạ khi có nguy hiểm là đạp mạnh chân phải (bàn đạp phanh xe máy). Khi chuyển sang đi ô tô, khi gặp tình huống nguy hiểm bất ngờ, chân phải ấn vào bàn đạp ga theo phản xạ một cách vô thức. Em (trước đây khi mới tập xe) và gấu cách đây mấy hôm cũng vậy. Tuy nhiên điều may mắn là đi xe MT nên đã có phản xạ đạp côn nhưng chân phanh thì không chuyển mà nhấn luôn chân ga. Máy rồ lên khoảng 2 đến 3 giây thôi thì tự phát hiện ra là nhầm. Nếu không phải là MT thì chắc thành "xe điên" rồi.

Như vậy, theo em, sau khi đi MT thuần thục, tạo được phản xạ phanh rồi lúc đó chuyển sang AT sẽ không bị nhầm chân ga nữa. Nếu có thì chỉ có phản xạ đạp mạnh cả chân trái vào bệ kê chân như cắt côn vậy, còn chân ga thì vẫn bỏ ra và chuyển rất nhanh sang chân phanh.
Thường thì khi tài xế bắt đầu vướng vào vòng xoáy "điên", ý thức thường liệt, đơ toàn thân. Làm sao cảm nhận được chân nào đang đạp trên ga đâu mà nhấc ra.
Như vụ mới đây kiểu xe Audi A8L của Hồ Ngọc Hà có thể tăng tốc từ 0-100 km/h trong 4,6 giây thì tài xế chỉ cần đạp ga trong 2s là xe đạt tốc bao nhiêu km/h & chồm tới bao nhiêu mét, tính là ra ngay thôi!
Riêng nhầm chân ga thì không phân biệt AT hay MT mà "điên" hay không, chỉ thiệt hại là có khác nhau cụ à.

kfcminh

Xe tăng
Theo e thi k phải lỗi chân ga, mà do khi đi đường xe máy gặp đèn xanh còn khoảng 2,3 giây là cbuyển sang đèn vàng mọi nguời k dám vượt qua dừng đột ngột xe otô đi phía sau cứ nghĩ họ vượt qua nên phanh k kịp húc vào một loạt xe thội. Lỗi này e gặp mấy lần rồi may cảnh giác k bị sao. Nếu gặp trường hợp này thì xe TM hat AT đều dính hết vì điểm phanh qua gần. Mọi ng luôn đề phòng nhé

lucdaugiang

Xe buýt
quá nguy hiểm, đấy là cụ đi bt, cụ nào chạy 100km/h hay đang đổ đèo rồi giật phanh tay xem, bọn tôi đã thử xe quay ngang luôn, bác tài mặt cắt ko còn hạt máu tạt vào vệ đường rít thuốc cho đỡ run ...
Với tốc độ này kéo phanh tay không ăn thua gi đâu cụ ơi

hungtmc

Xe hơi
Kinh nghiệm thì rất hay nhưng mà lúc đã cóng rồi thì chẳng còn nhớ gì nữa cứ thế mà đạp ga thôi.

bimbim5656

Xe container
Các vụ xe điên ở VN phần lớn lỗi thuộc về trường lớp dạy lái xe và cấp bằng. Ở nước ngoài, ví dụ Châu Âu, bạn em muốn lấy bằng, sau khi đã thi xong lý thuyết, họ còn bắt đi lòng vòng mấy giờ có thầy ngồi bên cạnh. Trong khi bên VN, lúc thi lấy bằng, giám khảo chỉ ngồi trên xe có 1 km lấy lệ, nên xe điên ở VN còn nhiều.
Kinh nghiệm của em: trước khi để gấu cầm lái, e bắt gấu phải đi xe MT lòng vòng quanh khu đô thị vài buổi, tính ra cũng được vài chục km để tạo thành phản xạ. Khi đã có phản xạ chân ga chân phanh rồi thì không bao giờ nhầm đc nữa.

tellme

Xe tăng
Thường thì khi tài xế bắt đầu vướng vào vòng xoáy "điên", ý thức thường liệt, đơ toàn thân. Làm sao cảm nhận được chân nào đang đạp trên ga đâu mà nhấc ra.
Như vụ mới đây kiểu xe Audi A8L của Hồ Ngọc Hà có thể tăng tốc từ 0-100 km/h trong 4,6 giây thì tài xế chỉ cần đạp ga trong 2s là xe đạt tốc bao nhiêu km/h & chồm tới bao nhiêu mét, tính là ra ngay thôi!
Riêng nhầm chân ga thì không phân biệt AT hay MT mà "điên" hay không, chỉ thiệt hại là có khác nhau cụ à.
Phải chạy chế độ sport thì mới đạt được chứ cụ nhỉ. Chạy D thì hơi khó.
Mà sao xe đang đỗ mà phải đạp như giết thịt lợn thế nhỉ. Xe xịn, để chân lên bàn phanh là đứng yên rồi.

redadvn1

Xe tải
Chỉ có "người điên" chứ ai sản xuất ra cái "xe điên" đâu ạ, em lái cứ ngớt ga là em chuyển chân sang phanh phòng bị luôn.

tranhaxd

Xe hơi
cũng nhiều tình huống bất ngờ các cụ, có khi như ma xui quỷ khiến ấy