Bật Đèn Xe Thỏa Mái - Nhưng Phải Có Ý Thức.

Chã Nhỏ

Xe điện
Văn hóa giao thông:
Bật đèn xe ban ngày để an toàn hơn
Tại Việt Nam hiện nay, nhiều người điều khiển phương tiện chưa nhận thức hết tầm quan trọng của việc bật đèn xe ban ngày đối với sự an toàn của bản thân và những người khác tham gia giao thông.

Tại châu Âu, đầu tiên từ London - xứ sở sương mù, để đảm bảo an toàn, các phương tiện khi tham gia giao thông phải bật đèn cả ban ngày. Tiếp theo, các nước châu Âu với hệ thống đường cao tốc mà các phương tiện được chạy với tốc độ rất cao thấy rằng các xe phát hiện ra nhau từ rất xa nếu bật đèn ban ngày. Thêm vào đó, văn hóa giao thông tại các nước phát triển văn minh là hạn chế dùng còi. Khi xin đường, xin vượt hầu hết xe đều dùng đèn.

Tại châu Á, năm 1990, Nhật Bản cũng bắt đầu nhận thức được lợi ích và văn hóa giao thông bằng đèn. Cụ thể xe Cub 82/89 và các dòng xe khác sản xuất từ thời gian này không có công tắc đèn. Các xe máy này khi nhập vào Việt Nam đã được chế thêm một công tắc nhỏ dưới tay ga để tắt đèn vào ban ngày, tiết kiệm điện.

Mặc dù là đất nước nhiều nắng nhưng Thái Lan đã sớm nhận thấy lợi ích của việc bật đèn ban ngày, đặc biệt với mô-tô, xe máy. Người lái xe ô tô có thể phát hiện các xe máy đi cùng chiều ở phía sau thông qua gương chiếu hậu từ rất xa, giảm thiểu được tai nạn khi cho xe rẽ phải, rẽ trái, nhất là khi đi trên quốc lộ.

Người ta còn phát hiện ra rằng khi đi đường đồi núi, quanh co, đường khuất tầm nhìn có gắn gương cầu lồi, các xe ngược chiều vào cua phát hiện được các xe ngược chiều từ xa. Từ đó Thái Lan ra quy định về việc bật đèn xe ban ngày.

Tại Việt Nam, những năm gần đây, việc bật đèn ban ngày ở các dòng xe đắt tiền (cả ô tô và xe máy) chủ yếu mới mang tính chất gây sự chú ý. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn cho bản thân, dù đi môtô, xe máy, hay ô tô, dù là xe hạng sang hay bình dân, chúng ta nên:

- Bật đèn xe ban ngày (chế độ chiếu gần, không bật đèn pha gây khó chịu cho người khác)

- Nháy đèn pha, cốt khi xin vượt.

- Nháy đèn pha hoặc bật đèn pha khi đi đường đèo dốc quanh co có gương cầu lồi.

- Bật đèn khi xin vào đường từ bên trái sang phải.

- Hạn chế sử dụng còi.

Luật giao thông Việt Nam không quy định việc bật đèn ban ngày. Nghị định 146/2007 ngày 14/9/2007 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định:

Người điều khiển phương tiện giao thông chỉ bị phạt đối với hành vi sử dụng đèn như sau:

- Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu dân cư đông đúc (không nói ngày hay đêm): phạt 200.000 - 400.000 đồng, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

- Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn, sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau về ban đêm: phạt từ 400.000 - 600.000 đồng;

- Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đủ đèn chiếu sáng hoặc sử dụng đèn chiếu xa: phạt từ 600.000 - 1 triệu đồng.

Do đó, ban ngày người điều khiển phương tiện giao thông có thể thoải mái bật đèn xe, chỉ lưu ý không sử dụng đèn pha ban ngày trong đô thị.

Chúc các bạn lái xe an toàn!
http://dantri.com.vn/c111/s111-587757/bat-den-xe-ban-ngay-de-an-toan-hon.htm

:D

Chã Nhỏ

Xe điện
Đó là thuộc ý thức cụ nhỉ :D

libertyievn

Xe buýt
gặp mí ku bật fa...chỉnh lại gương cho nó chói mắt chơi....

Yinny

Xe tải
Xe e k tắt đc đèn liệu chế công tắc đèn tắt đi có sợ phù bình k nhỉ
Xe thiết kế đèn sẵn r mà chế thêm công tắc tắt thì acqui sẽ phồng, giảm tuổi thọ. Cách khắc phục là lắp thêm củ xả điện ợ. Nói chung lằng nhằng vs điện đóm lắm

robocop

Xe buýt
em đi đường các bác đi xe máy toàn pha thẳng vào mặt, em cũng thử nhá pha cos xem các bác ấy có thay đổi không, kết quả là 1 số ít ( chắc 5%) các bác nhận ra mình đang pha và tắt pha, còn lại vẫn phang thẳng vào mặt, rất ức chế :((

VNOTO

Xe máy
Em thấy có một số ít thanh niên chế đèn pha không có gương cầu nhìn kiểu gì cũng chói lóa mắt rất ức chế cho người đối diện, nhất là khi các em đó đi vào ngõ thì thôi rồi, có khi gây tai nạn. :-o, chả hiểu ý thức giao thông ở đâu, chán ~X(

x hung

Xe đạp
ý thức là chính. nhiều thằng biết đua xe dễ chết nhưng vẫn cứ thích đua. cái này thuộc phạm trù "con" và phạm trù "người" các cụ ợ

DUONGLAM

Xe điện
Dạy cách làm người đã rồi hẵng dạy cách lái xe

nguyenvinapco

Xe hơi
Em chẳng hiểu bây h dân mình dư lào, xã hội càng tiến bộ mà có vẻ văn hóa càng đi xuống:
+ Tham gia giao thông thì lộn xộn, lái xe gặp nhau ban đêm "bố" nào cũng dương hết pha lên, nháy cos cũng ko thèm xuống, đèn đỏ thì vượt tùm lum, rẽ thì 90% không xi nhan (đối với "2 bánh xe quay")..... etc
+ Đi phương tiện công cộng nhìn thấy phụ nữ người già, trẻ em lên xe không nhường ghế, Ở chỗ công cộng thì không có văn hóa xếp hàng..... etc
+ Vô tuyến thì phải đưa cả chương trình "sống đẹp hơn bạn đã thử chưa"?
Các cụ thử cho em biết tại sao bây h ló lại dư thế ạ? Em chịu không hiểu nổi, mà trình độ dân mềnh em nghe đồn sắp phổ cập "tiến sĩ" đến nơi rùi^:)^
Em pó tay toàn tập lun ạ. Có cụ nèo thấy giống như em không?
Vài thiển ý của em, có j các cụ bỏ quá:(

liberty.090.17

Xe buýt
1 Nơi nào đó ....lung linh.... và.. huyển ảo
Em chẳng hiểu bây h dân mình dư lào, xã hội càng tiến bộ mà có vẻ văn hóa càng đi xuống:
+ Tham gia giao thông thì lộn xộn, lái xe gặp nhau ban đêm "bố" nào cũng dương hết pha lên, nháy cos cũng ko thèm xuống, đèn đỏ thì vượt tùm lum, rẽ thì 90% không xi nhan (đối với "2 bánh xe quay")..... etc
+ Đi phương tiện công cộng nhìn thấy phụ nữ người già, trẻ em lên xe không nhường ghế, Ở chỗ công cộng thì không có văn hóa xếp hàng..... etc
+ Vô tuyến thì phải đưa cả chương trình "sống đẹp hơn bạn đã thử chưa"?
Các cụ thử cho em biết tại sao bây h ló lại dư thế ạ? Em chịu không hiểu nổi, mà trình độ dân mềnh em nghe đồn sắp phổ cập "tiến sĩ" đến nơi rùi^:)^
Em pó tay toàn tập lun ạ. Có cụ nèo thấy giống như em không?
Vài thiển ý của em, có j các cụ bỏ quá:(
bác hơi mất bình tĩnh rồi :D

tainon

Xe điện
Em có ông bạn đi oto 10 năm rồi hôm trước đi đường trường buổi tối với ông í, ông í còn dậy em là lúc nào gặp xe đối diện mày phải chuyển sang cốt cỡ 2 giây để xe đối diện nó nhìn rõ đường sau đấy bật lại pha. Em bó tay nhưng éo muốn nói vì mấy bác già già hay tự ái, may mà xe khách với xe tải nó không thèm chấp xe con nên đến gần toàn cụp pha cho mà đi.:))

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em cũng nhất trí, xe ko tắt được đèn thì có công tắc cos ko các Cụ nhỉ, sáng nay nhà cháu bị 1 qua shi kẹp 3 chân dài mắc đồng phục HS cấp 3 mà mãi mắt nhà cháu mới đỡ lóa các Cụ ạ

liberty.090.17

Xe buýt
1 Nơi nào đó ....lung linh.... và.. huyển ảo
Em cũng nhất trí, xe ko tắt được đèn thì có công tắc cos ko các Cụ nhỉ, sáng nay nhà cháu bị 1 qua shi kẹp 3 chân dài mắc đồng phục HS cấp 3 mà mãi mắt nhà cháu mới đỡ lóa các Cụ ạ
có công tắc cos hết cụ ạ .... xe nào cũng có hết

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
có công tắc cos hết cụ ạ .... xe nào cũng có hết
Em hỏi thế vì xe em có công tắc cos, em để cos mà tại sao có một số nam thanh, nữ tú, có cả ông già bà cả cứ giương pha là thế nào nhỉ, khó hiểu quá. Hay là đội đấy bị thong manh các cụ nhỉ, không bật pha thì không thấy đường để đi nhỉ.

Vanquish

Xe buýt
Em đi tối chả khi nào bật pha cả, đèn cốt cũng đủ xài rồi . Ghét nhất bọn cứ đi pha trong phố, tsb nhà chúng nó

MIT-ONE

Xe điện
Dạy cách làm người đã rồi hẵng dạy cách lái xe
Tất cả các trường phổ thông đều có cái biển : TIÊN HỌC LỄ-HẬU HỌC VĂN
Nhưng thầy cô không phải ai cũng biết LỄ là gì thì sao dạy nổi

Cụ cứ bình tõm đi - Ra đường sẽ tự học mà

T91

Xe container
cụ ơi bên OF nhà mình không có Dream club nhỉ.... rủ nhau lập hội chơi dream đi...