[Funland] Bắt tạm giam nữ giám đốc Ngân hàng MSB Thanh Xuân vụ khách hàng mất 58 tỉ trong tài khoản

Sunrise96

Xe buýt
Thế thì kêu ca gì, mở rộng điều tra khéo lại tòi ra 1 nhóm pro chuyên đi buôn tiền ý chứ.
Nhưng qua vụ này thì em vẫn tẩy chay thằng MSB vì quản lý nội bộ có vấn đề.
Bất kể một NH nào cái khó khăn nhất hiện nay là phải làm sao quản lý được tư cách nhân sự, phẩm chất con người.
Em cũng chẳng giao dịch gì ở MSB bao giờ

Chỉnh sửa cuối:

zoro1970

Xe điện
Các bà này cứ rút vài tỷ của ng này rồi lấy của ng khác bù vào khi bị phát hiện thì chắc chả ai biết đấy là đâu nhỉ ?…

IP man

Tháo bánh
Vụ này chính xác nội tình ra sao nhỉ? Em đọc cứ mông văn lung.:-/
1 team chuyên nghiệp và 1 con tốt thí.

Opel Astra

Xe điện
Mỗi cụ 1 ý ạ, nhưng theo em gửi online vẫn an toàn hơn vì nó nổi lềnh phềnh trên hệ thống

còn cái xác nhận sổ, với trường hợp msb nó in ra ký xác nhận. Thì vẫn là chúng nó với nhau cả, con trưởng chi nhánh với ks ngồi cùng chỗ chúng nó thông đồng với nhau ký xoẹt ngay.

Trường hợp khách gửi, vẫn ký nhận, vẫn in sổ, nhưng tiền không nộp NH mà để ngoài tự buôn bán KD (đỡ phải đi vay lãi suất cao hơn), khách đòi thì trả, lãi đến kỳ trả vẫn gọi khách như thật thì không hiếm. CHẳng qua lúc làm ăn kém, ck xuống và khách đòi rút bất ngờ mới toang thôi.

Và tất nhiên trường hợp nào cũng vậy, phải xem khách nó mù IT, không biết truy cập mạng (các cụ 60+) và đánh vào tâm lý có sao kê in ra giấy trắng mực đen thì nó mới làm vậy. Chứ khách thấy trẻ trẻ tay cầm đt bấm nhoay ngoáy thì bố dám
Cầm sổ, nhưng vẫn dùng app check trên hệ thống tk cụ nhé.

Đợi nó app nhảy số mới ra khỏi NH.
vâng thì thế thì cả 2 rồi quá chắc còn j. Ý em là nó toàn lừa bà già thôi, tâm lý vẫn thích cái gì giấy trắng mực đen chứ o tin app với vẩn, nên nạn nhân đa số các cụ
Ý nghĩa sổ giấy nó ở chỗ đó còn gì nữa bác: "thì thế thì cả 2 rồi quá chắc còn j".
Thế nên, cái sự online của bác nó mới kém an toàn hơn đôi chút.
Ngày mai, online lại trắng xóa như VND, lại phải đợi, phỏng ạ.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đó cụ, giờ các chi nhánh khuyến cáo là làm sổ giấy xong bao giờ cũng phải có bước kiểm tra online trên hệ thống luôn. Nếu nó không lên online chứng tỏ sổ đểu, chữ ký và kể cả trường hợp giám đốc chi nhánh làm đểu lừa khách tương tự như vụ này.
Còn đã lên online là từ chi nhánh vào hệ thống chung rồi, lúc đó rút ra được thì rất phức tạp, và nếu nó làm giả rút được thì là lỗi của ngân hàng.
Giờ sổ giấy nào cũng kiểm tra đc, hay phải sổ giấy có gửi online mới đc nhờ
Em có CBBank loại giấy thông thường thì kiểm tra thế nào cụ nhờ

MinhLe153

Xe buýt
Sổ giấy đều lên app hết. Cụ vào app bank tra mục tiết kiệm. Nó đều ghi tại quầy hay online đấy. Tại quầy là sổ giấy

Đào Tử Thi

Xe container
Rút về cất ở nhà phải canh chộm còn vất vả hơn, bức xúc tí thôi, sau đó lại gửi tiếp
Rút về cất ở nhà phải canh trộm còn phải canh cả vợ nữa còn vất vả gấp bội phần. Bức xúc tí thôi, sau lại gửi tiếp. :))

Buratinox227

Xe máy
E hóng ảnh chân dung mợ Hoài Anh ko biết mặt mũi ra sao

Dan du an

Xe cút kít

OTheAh

Xe tăng
Mấy năm trước có vụ GĐ, KTTr Ocean Bank ở HP thụt của khách gửi mấy trăm tỷ. Hình như cũng xử dựa cột. Cứ đà này dân tình lại rén ko dám gửi tiết kiệm nữa mà chuyển sang găm cái khác.
E thì lại nghi là đang làm truyền thông để dân vác tiền đi tiêu đi đầu tư

Luxipe

Xe hơi
1 số ngân hàng có tin nhắn báo biến động số dư tiền gửi( gửi mới và tất toán). Nếu không có dịch vụ tin nhắn thì cụ có thể đăng ký Internetbanking để vào kiểm tra: mục danh sách sổ tiết kiệm ( kiểm tra được cả sổ online và sổ giấy). E thì có gửi vẫn trung thành gửi sổ giấy cho an toàn. Chỉ gửi online số tiền tầm vài chục triệu để linh động khi cần thanh toán thôi.

Sunrise96

Xe buýt
E tưởng online an toàn hơn vì nó lưu và ko có giả, ko qua ông nhân viên nào cả. Còm làm giấy thì nó vẫn làm sổ giả đấy thôi.
Nếu gửi tiết kiệm online thì vẫn còn lưu dấu tích trên hệ thống app ngân hàng. Nhưng những nạn nhân vụ này chỉ chuyển tiền online vào tài khoản (coi như chỉ mở tài khoản chuyển tiền vào) Còn hình thức gửi tự thoả thuận với cô giám đốc chi nhánh. Nên nó mới tự rút tiền của khách ra mà hệ thống NH không phát hiện ngay
Một số nạn nhân đã khai nhận chuyển tiền vào tk và thoả thuận ngầm với cô kia. Nhưng vẫn có nạn nhân sợ bất lợi quay ra khai chỉ mở tk gửi tạm tiền vào mà ko thoả thuận gì nên CAn vẫn phải làm rõ bản chất các trường hợp để xem ai khắc phục tiếp

Các cụ có thấy là các nạn nhân trong các vụ đều tham lãi cao dẫn đến gửi tiết kiệm không đúng quy trình không?
Như em gửi số giấy, đợi app nổi số dư đủ số tiền, đề nghị nhân viên huỷ giao dịch online tk mình rồi mới ra về thì xác suất mất tiền là bao nhiêu %?

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
1 số ngân hàng có tin nhắn báo biến động số dư tiền gửi( gửi mới và tất toán). Nếu không có dịch vụ tin nhắn thì cụ có thể đăng ký Internetbanking để vào kiểm tra: mục danh sách sổ tiết kiệm ( kiểm tra được cả sổ online và sổ giấy). E thì có gửi vẫn trung thành gửi sổ giấy cho an toàn. Chỉ gửi online số tiền tầm vài chục triệu để linh động khi cần thanh toán thôi.
Hình như có tin nhắn thì phải em cũng ko nhớ
Ý cụ trên là kiểm tra trên hệ thống xem có đúng sổ thật không
Nhiều thì mới sợ chứ có vụ nào còi còi mà làm sổ giả đâu cụ nhờ
Chả bõ đi tù :D