[Funland] Bắt tạm giam nữ giám đốc Ngân hàng MSB Thanh Xuân vụ khách hàng mất 58 tỉ trong tài khoản

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có thấy là các nạn nhân trong các vụ đều tham lãi cao dẫn đến gửi tiết kiệm không đúng quy trình không?
Như em gửi số giấy, đợi app nổi số dư đủ số tiền, đề nghị nhân viên huỷ giao dịch online tk mình rồi mới ra về thì xác suất mất tiền là bao nhiêu %?
Xác suất tăng tỷ lệ thuận với số tiền cụ gửi ạ :D
Ví dụ 10 tỷ thì xác suất là 1%
100 tỷ là 10%
:))

maximax903

Xe điện
E thì lại nghi là đang làm truyền thông để dân vác tiền đi tiêu đi đầu tư
Nhưng mất tiền là thật, bị bắt thật mà cụ. Chả lẽ mỗi bank này làm truyền thông để dân vác tiền đầu tư vào những chỗ ko phải của nó.

Cuabeo

Xe buýt
Thôi xong, thế này thì thu tài sản của em Hoài Anh này trả cho bị hại; ngân hàng vô can. " lừa đảo chiếm đoạt tài sản của 8 bị hại".

zoro1970

Xe điện
Thôi xong, thế này thì thu tài sản của em Hoài Anh này trả cho bị hại; ngân hàng vô can. " lừa đảo chiếm đoạt tài sản của 8 bị hại".

Vô can sao đc cụ, nó dùng MSB để làm "công cụ lừa đảo " ...đê xem kết quả điều tra ra sao?

Buratinox227

Xe máy

Ái chà đây là mợ Hoài anh hả cụ?
Như này mà lừa e thì khó lắm :-?

Buongio

Xe hơi
Nghe qua vụ này em không hiểu sao khổ chủ có 58tỷ mà kiến thức về tài chính, giao dịch ng hàng có vẻ kém nhỉ, hay chỉ vì tham tý tiền lãi chênh mà nghe nó hót hay dụ dỗ gửi dịch vụ vớ vẩn nào đó không phải của ng hàng mới bị lừa chứ.
Hóng thêm thông tin đa chiều để biết em này vẽ vời lừa kiểu gì

Lam__Phương

Xe điện
E mà có 58 củ nhất định e phải gửi từ 10 ngân hàng trở lên chứ k ngu gì đem gửi 1 vài ngân hàng.

chemvovan

Xe buýt
nếu không xử vụ này, người dân ai dám tin gửi nữa, mất uy tín họ rút hết tiền thì mệt hơn
Luật bảo vệ người tiêu dùng có hiệu lực từ 2011. Luật bảo hiểm tiền gửi là 2012.

Đến lúc cần phải sửa đổi và cập nhật lại rồi. Đặc biệt 2 luật này cần phải đưa thành phần luật sư vào thật nhiểu để tham mưu ý kiến.
Cái này còn phải xem diễn biến quá trình gửi tiền như thế nào thì mới quy trách nhiệm thuộc về ai được.

Nếu mọi giao dịch giữa khách hàng với bank đều đúng quy trình (giấy tờ, địa điểm ...) theo quy định của NHNN thì nếu khách hàng mất tiền trong tài khoản, trách nhiệm thuộc về bank.

Nhưng nếu các giao dịch thực hiện không đúng quy trình (ví dụ địa điểm giao dịch không thực hiện tại phòng giao dịch của bank), thì chưa chắc bank đã sai.

Thường mấy ông bà có tiền cả mấy chục tỷ này thì không có thời gian để đến PGD của bank để làm thủ tục đâu, mà nhân viên của bank sẽ đến tận nơi ở, nơi làm việc của khách hàng để tạo thuận tiện cho họ.

Khả năng cao là bị can và bị hại có mối quan hệ thân tình từ trước, nên bị hại đã tin tưởng giao tiền cho bị can ngoài phòng giao dịch.

LongLH

Xe điện
Mỗi cụ 1 ý ạ, nhưng theo em gửi online vẫn an toàn hơn vì nó nổi lềnh phềnh trên hệ thống

còn cái xác nhận sổ, với trường hợp msb nó in ra ký xác nhận. Thì vẫn là chúng nó với nhau cả, con trưởng chi nhánh với ks ngồi cùng chỗ chúng nó thông đồng với nhau ký xoẹt ngay.

Trường hợp khách gửi, vẫn ký nhận, vẫn in sổ, nhưng tiền không nộp NH mà để ngoài tự buôn bán KD (đỡ phải đi vay lãi suất cao hơn), khách đòi thì trả, lãi đến kỳ trả vẫn gọi khách như thật thì không hiếm. CHẳng qua lúc làm ăn kém, ck xuống và khách đòi rút bất ngờ mới toang thôi.

Và tất nhiên trường hợp nào cũng vậy, phải xem khách nó mù IT, không biết truy cập mạng (các cụ 60+) và đánh vào tâm lý có sao kê in ra giấy trắng mực đen thì nó mới làm vậy. Chứ khách thấy trẻ trẻ tay cầm đt bấm nhoay ngoáy thì bố dám
Mời cụ gửi VCB, gửi sổ giấy xong trên app đt lên luôn tất cả các thông tin của sổ.

7years

Xe điện
Mời cụ gửi VCB, gửi sổ giấy xong trên app đt lên luôn tất cả các thông tin của sổ.
vâng nhưng các cụ già có bật app đâu mà chả cài nữa. Cụ 58 tỷ này sinh năm 66 năm nay cũng gần 60 sơ hở quá.

Chả liên quan nhưng em thấy các cụ già bây giờ là đối tượng tiềm tàng để lừa đảo nhiều vì các nguyên nhân 1. thường là người có tiền tích cóp 2. nhưng lại chả mấy khi tiêu đến tiền (như cụ 58 tuổi kia chỉ nộp mà không rút) 3. công nghệ các thứ cũng hạn chế, lại nắm mọi thứ hơi chậm, dẫn đến dễ tin người 4. thường là cô đơn, con cháu đi làm ở nhà hay bị dụ dỗ... tổ dân phố nhà em có đợt các cụ lũ lượt đi NH gửi tk thành mua TP hết... hú hồn may không phải scb, con cháu chả biết gì...

LongLH

Xe điện
vâng nhưng các cụ già có bật app đâu mà chả cài nữa. Cụ 58 tỷ này sinh năm 66 năm nay cũng gần 60 sơ hở quá.

Chả liên quan nhưng em thấy các cụ già bây giờ là đối tượng tiềm tàng để lừa đảo nhiều vì các nguyên nhân 1. thường là người có tiền tích cóp 2. nhưng lại chả mấy khi tiêu đến tiền (như cụ 58 tuổi kia chỉ nộp mà không rút) 3. công nghệ các thứ cũng hạn chế, lại nắm mọi thứ hơi chậm, dẫn đến dễ tin người 4. thường là cô đơn, con cháu đi làm ở nhà hay bị dụ dỗ... tổ dân phố nhà em có đợt các cụ lũ lượt đi NH gửi tk thành mua TP hết... hú hồn may không phải scb, con cháu chả biết gì...
58 tuổi ở vụ này là tham lãi ngoài cao mà bị nó lừa. Chứ 58 còn trẻ chán, bố vk em 73 tuổi vẫn chung tiền với bạn làm thuỷ điện, tự lái xe leo đèo lội suối ầm ầm. Còn như mẹ em thì cứ có tí tiền nào là gọi con cháu lại cho hết, bảo tao già rồi ăn ít, ốm đau thì có bảo hiểm 100%, chỗ chôn cũng mua rồi, để tiền nhỡ bọ lừa thì chết vì tiếc trước khi chết vì bệnh nên không giữ tiền làm gì.

chemvovan

Xe buýt
Ý nghĩa sổ giấy nó ở chỗ đó còn gì nữa bác: "thì thế thì cả 2 rồi quá chắc còn j".
Thế nên, cái sự online của bác nó mới kém an toàn hơn đôi chút.
Ngày mai, online lại trắng xóa như VND, lại phải đợi, phỏng ạ.
Lo như cụ thì tốt nhất là không nên dùng bất cứ một hình thức dịch vụ ngân hàng nào. Không chỉ tiết kiệm, thẻ tín dụng, tài khoản thanh toán ... vì tất cả những cái đó đều là dữ liệu tại CSDL của ngân hàng, không có bất cứ giấy tờ chứng minh nào cho chủ tài khoản cả.

Tuy nhiên, chính vì mọi thứ đều là các con số nằm trong Cơ sở dữ liệu của ngân hàng, nên các quy định của Ngân hàng nhà nước về đảm bảo An toàn thông tin là cực kỳ cao, ví dụ:
- Dữ liệu luôn được lưu tại 2 địa điểm cách xa nhau, để đảm bảo trong các trường hợp thiên tai, động đất, hoả hoạn ... thì luôn luôn có dữ liệu dự phòng
- Cứ 6 tháng một lần, các ngân hàng đều phải thực hiện diễn tập chuyển đổi hệ thống chạy từ hệ thống chính, sang chạy bằng hệ thống dự phòng, để đảm bảo khi cần thiết luôn có thể chuyển sang hệ thống dự phòng.
- Dữ liệu hằng ngày đều được sao lưu để đảm bảo khôi phục lại được dữ liệu trong trường hợp có người cố tình thay đổi dữ liệu.
- Để truy cập được đến Cơ sở dữ liệu lõi, thì có rất nhiều lớp bảo mật, mà số ít người trong ngân hàng được quyền.

Từ trước đến giờ, chỉ toàn lừa đảo do con người, chưa thấy vụ nào do mất dữ liệu của ngân hàng do lỗi kỹ thuật cả.

BMW_X7

Xe điện
Phắn cũng chả thoát được ( trừ khi đã có quốc tịch khác ).
Còn không có quốc tịch thì mấy anh In tơ pôn xích cổ lại ngay.
có ngần đó thì next sang Đức hoặc mấy nước không dẫn giải, inte pôn chịu, chứ có ngần đó còn ngồi ở VN thì toi là đúng rồi

7years

Xe điện
58 tuổi ở vụ này là tham lãi ngoài cao mà bị nó lừa. Chứ 58 còn trẻ chán, bố vk em 73 tuổi vẫn chung tiền với bạn làm thuỷ điện, tự lái xe leo đèo lội suối ầm ầm. Còn như mẹ em thì cứ có tí tiền nào là gọi con cháu lại cho hết, bảo tao già rồi ăn ít, ốm đau thì có bảo hiểm 100%, chỗ chôn cũng mua rồi, để tiền nhỡ bọ lừa thì chết vì tiếc trước khi chết vì bệnh nên không giữ tiền làm gì.
à là em nói chung thôi
chứ những người quen va chạm, làm ăn thì vẫn cứ bươn chải, đâu xa mấy cụ chủ tịch tập đoàn lớn ở ta toàn trên 6x rồi... có cái bác gì 8x vẫn đốt lò thì không tính rồi...

BMW_X7

Xe điện
Chồng đã ôm tiền sang Canada, nhưng vợ chưa kịp thôi cụ.
Chứ cũng có ý nghĩ giống cụ cả thôi.
tham cụ nhỉ, phải em thì chiều tiền đổ về, sáng hôm sau là có mặt ở Đức hoặc Canada luôn