[Funland] Bức xúc vì 'thảm họa bình luận' của Tạ Biên Cương

dac

Xe tăng
luxus nói:
Em chưa thấy ở đâu trong tiếng Việt đọc Robben là Rô Bần cả??! :))
Hí hí, vẫn tuân thủ các luật phát âm tiếng Việt mà cụ.
À mà tranh luận làm đíu gì cụ, chúng nó đứa nào nói gì em với cụ cứ kệ *** chúng nó là xong.
Nó nói nó nghe, mình nói mình nghe :)

Sent from my Nokia 1100i bought from Michael Jackson :-D

luxus

Xe tăng
Em vốn không ưa mấy đứa đấy :))

Công nhận là chả hơi đâu để ý bọn nó cụ nhỉ.

Hí hí, vẫn tuân thủ các luật phát âm tiếng Việt mà cụ.
À mà tranh luận làm đíu gì cụ, chúng nó đứa nào nói gì em với cụ cứ kệ *** chúng nó là xong.
Nó nói nó nghe, mình nói mình nghe :)

Sent from my Nokia 1100i bought from Michael Jackson :-D

tungle

Xe máy
Em nhớ hồi USA94 thì mỗi một tay tiền vệ đội Đức Matthaus cũng được các BLV đọc tên theo 3 cách khách nhau: Mát Thau, Mát Thê Út và Mát Thiu :))

Bạn Long Vũ dân ĐHNN mà còn bài đặt gọi CLB Chelsea là Chen Gì thì mới choáng toàn tập =))

Còn đọc đúng từ Mu chèn (Munich) hay cầu thủ Phi Hu (Figo) thì đảm bảo 99% dân ta đếch biết là cái gì :))

Quan điểm của em là tiếng Việt vốn dĩ nó có cái hay là tên gì của Tây (âu, á, mỹ, phi, v...v....) đều có thể đọc được thì cái gì dễ đọc nhất thì cứ lấy đó làm chuẩn tuơng đối là tốt nhất - đừng làm phức tạp hóa.
Đồng ý với cụ, Việt hóa được càng nhiều càng tốt.

7magic

Xe hơi
Đã từ lâu lắm em chả thèm nghe cái đám bình loạn viên bóng đá của VTV nữa rồi. Tình cờ sáng xem lại cái clip highlight trận Anh - Ukraine (kênh VTV3), thời điểm 21:54, thằng ku BLV nó dùng cụm từ rất kêu: "lá chắn phòng ngự". ***, lá chắn éo dùng để phòng thủ (phòng ngự) thì chả nhẽ lại dùng để tấn công à 3:-O Đã ngu lại cứ thích tỏ ra nguy hiểm!

Thùy linh: http://hcm.24h.com.vn/video-ban-thang/ukraine-anh-c297a463150.html

ngoixem_emkhoc

Xe hơi
À bác Cương này thì hoành rồi, có nhiều câu nói khá bất hủ :)), xem bóng đá mà nghe thì :))

adxnguyen

Xe tăng
may quá hôm nay không có bóng đá
nghỉ 1 ngày
ngày nào cũng bực vì thằng này hôm nay mới được giãn time 1 chút
X_X
bóng đá hay không xem thì không được
mà xem thì cứ phải nghe nó BL

thuhien98

Xe tăng
Xin lỗi các cụ cho e chửi một câu trước ạ! TSB cái thằng Khắc Cường, hnay nó và chú TBC bình loạn, chú TBC thì nói ít (nghe có vẻ tác dụng rồi đây), còn thằng c...hó khắc cường thi liên tha liên thiên như một thằng điên, hic, nào là pê pê và bu-nô an -vét rất giỏi trong hỗ trợ tấn công bằng đầu, nào là với một thủ môn có chiều cao như ................... côn - trao v.v...Nhưng nói thật em ức chế với thằng KC 1 thì ức chế cái thằng nhà báo gì đấy mà được mời với tư cách là chiên gia của trận đấu này, éo hiểu nó ăn gì mà ăn nói như một thằng điên, đang bình luận về diễn biến trận đấu nó nói một câu vô cùng ....ấu trĩ ...có một chiếc nón VN trên khán đài.hoho. bó tay với nó! Chứng tỏ nó chẳng tập trung vào việc phân tích gì cả, nói cho có, thế thì nó nhận lời lên truyền hình làm gì?Đá con mèo nhà nó!

honda acura

Xe điện
Nó lại đang huyên thuyên kìa bác,

boemcun

Xe tăng
hôm qua có ông nhà báo tóc dài phết, lúc đầu lại tưởng ca sĩ hay họa sĩ nào cơ :D

VeryGood

Xe điện
Riêng vụ đọc tên cầu thủ thì BLV phải đọc theo phiên âm tiếng việt, cách đánh vần tên giống chữ việt mới chuẩn. Trong SGK phổ thông đều theo chuẩn này cả mà. Như vậy, Robben phải đọc là rốp-ben chứ sao lại đọc là rốp bừn. Em chả hiểu nó đọc theo chuẩn gì nữa, có vẻ như cứ sướng miệng đọc thế nào thì đọc,ko chuẩn hóa gì hết, bậy quá.
Theo chuẩn của cụ thì Petr Cech đọc thế nào? Pe trờ Kếch à X_X
Mấy ông BLV ngày xưa không biết ngoại ngữ nên mới táng bừa tên con người ta. Giờ bọn trẻ nó phát âm đúng các cụ lại chửi.
Em thấy bọn nước ngoài nó đọc tên rất chuẩn, kể cả các anh Thái, Tàu. Ví dụ tên Robert nếu là người Anh thì đọc là Ro- Bớc, nếu là người Pháp thì đọc là Rô- Be.

boemcun

Xe tăng
Theo chuẩn của cụ thì Petr Cech đọc thế nào? Pe trờ Kếch à X_X
Mấy ông BLV ngày xưa không biết ngoại ngữ nên mới táng bừa tên con người ta. Giờ bọn trẻ nó phát âm đúng các cụ lại chửi.
Em thấy bọn nước ngoài nó đọc tên rất chuẩn, kể cả các anh Thái, Tàu. Ví dụ tên Robert nếu là người Anh thì đọc là Ro- Bớc, nếu là người Pháp thì đọc là Rô- Be.
nếu như thé ví dụ Robert là người Hà Lan đọc là gì ạ, người Hung ga ri, Bồ Đào Nha, Tây Ba Nha, Brazil, Đức ....... đọc là gì ợ :21::21:

tuan304

Xe hơi
nếu như thé ví dụ Robert là người Hà Lan đọc là gì ạ, người Hung ga ri, Bồ Đào Nha, Tây Ba Nha, Brazil, Đức ....... đọc là gì ợ :21::21:
Cụ không hiểu ý cụ Gút rồi ạ. Ý cụ ấy là tên người ta ở nước nào thì fải đọc theo phát âm của nước đó. Ví dụ cầu thủ Michael là người Mỹ thì fải đọc là Mai cơn, nếu cầu thủ đó là người Pháp thì đọc là Mi chen. Chứ không fải là Michael là người Mỹ thì ông Việt đọc 1 kiểu, ông TQ đọc 1 kiểu ạ mà fải đọc theo cách người Mỹ phát âm

kochino

Xe tăng
Hôm qua CR7 của Bồ ghi bàn, em nghe nó nói " Vâng, và anh vẫn chính là anh" éo hiểu j luôn :(

boemcun

Xe tăng
Cụ không hiểu ý cụ Gút rồi ạ. Ý cụ ấy là tên người ta ở nước nào thì fải đọc theo phát âm của nước đó. Ví dụ cầu thủ Michael là người Mỹ thì fải đọc là Mai cơn, nếu cầu thủ đó là người Pháp thì đọc là Mi chen. Chứ không fải là Michael là người Mỹ thì ông Việt đọc 1 kiểu, ông TQ đọc 1 kiểu ạ mà fải đọc theo cách người Mỹ phát âm
:)):)), ok thế cháu mới có câu hỏi là như thế

phần bôi đậm thứ 2 cháu chưa hiểu lắm,

7magic

Xe hơi
Nhưng nói thật em ức chế với thằng KC 1 thì ức chế cái thằng nhà báo gì đấy mà được mời với tư cách là chiên gia của trận đấu này, éo hiểu nó ăn gì mà ăn nói như một thằng điên, đang bình luận về diễn biến trận đấu nó nói một câu vô cùng ....ấu trĩ ...có một chiếc nón VN trên khán đài. hoho. Bó tay với nó! Chứng tỏ nó chẳng tập trung vào việc phân tích gì cả, nói cho có, thế thì nó nhận lời lên truyền hình làm gì? Đá con mèo nhà nó!
Thế thì mời hẳn một em học sinh lớp 5 đến để tả cảnh như làm bài tập làm văn cũng được ý, cần chóa gì đến mấy thằng "chiên da" này cụ nhỉ? Hoho.

hongha117

Xe điện
cái ông Cương này bình luận lúc to lúc bé nghe bực cả mình
nhà e thì bé em phải cho nhỏ nhỏ để nghe nhưng nhỏ quá thì không nghe thấy để bình thường thì thi thoảng rồ lên hét oang oang làm gấu và cả gia đình thức giấc
mà đeo tai nghe thì bất tiện đau tai
chán cái ông này quá

cwise

Xe container
Có vẻ như Khắc Cuồng và Vịt Khuê vẫn chưa rút được KN chứ BC thì đã tiết chế được rất nhiều rồi. trận Bồ - Séc, Vịt Khuê tán tụng thủ môn Séc một cách thái quá trong một vài tình huống không phải quá khó.

Gabpearl

Xe buýt
Có vẻ như Khắc Cuồng và Vịt Khuê vẫn chưa rút được KN chứ BC thì đã tiết chế được rất nhiều rồi. trận Bồ - Séc, Vịt Khuê tán tụng thủ môn Séc một cách thái quá trong một vài tình huống không phải quá khó.
Em cũng thấy thế, ghét nhất là cái giọng điệu thần thánh hóa của các cu này, pha nào cũng là kĩ thuật hoàn hảo, là siêu sao, huyền thoại, ....
Đầu trận Séc mới đập nhả 3 người có 1 pha mà đã kết luận là Séc đang đá rất mềm mại gì gì đó.

Với lại mấy thằng ku này không bao giờ theo sát diễn biến trận đấu, toàn kết thúc pha nguy hiểm xong rồi mới la lên, trong lúc lên bóng thì chả đọc tên cầu thủ mà toàn nói về mấy chuyện đâu đâu. Bình luận 1 pha bóng thì phải văn vẻ hẳn lên mới được.

Đã vậy cuối trận còn đem cái chủ đề là cái đầu của Ronaldo rồi Paulo Bento để cùng với 2 thằng lều báo nhảm nhí cứ ca ngợi đầu này đầu nọ. Haizz.

Rõ ràng bên VTC3 QH với QT bình luận chất hơn nhiều

VeryGood

Xe điện
Dạ em không biết cụ ạ :D
Cho nên nếu ai biết thì em rất tôn trọng người ta, sẵn sàng học hỏi theo chứ em không chửi người ta vì bản thân mình ngu.