[CCCĐ] Bulgaria - Ké chuyến đi bụi cùng các ông anh

ThanCui

Xe tăng
Hình như cái blok mà trước cửa để oto trong ảnh của cụ là blok 5 hay sao ấy nhỉ mà e ở trên tầng 2 phía trong cụ ạ. Ngày xưa hoành tráng đông đúc thế giờ thì điêu tàn- sông có khúc người có lúc, mẹ mấy thằng Bul có cái cola gẻ 2107 mà vênh váo coi thường các bố mày đi làm thuê giờ cho bố mày éo thèm chỉ làm chuồng gà thôi cụ nhể. giờ cụ sang có "phích-phích" cho đỡ tức thì cứ Bul mà dọi sao phải "sít" với "thổ"
Bul bây giờ nể phục VN rồi cụ ah. Nó ghét Tầu khựa và quý người VN lắm. Lần trước em có qua bên đó theo đoàn và được Bộ trưởng Kinh tế nó tiếp. Lúc tiễn đoàn ra cửa, nó nói thêm một câu, đại loại là "Người VN đã dạy cho người Bul những bài học vỡ lòng về nền kinh tế thị trường. Ngày xưa chúng tôi rất coi thường người VN vì chuyện mua đi, bán lại ở các chợ... Nhưng giờ chúng tôi ci họ là các doanh nhân có ích cho cộng đồng và đóng góp cho ngân sách để nuôi những người như chúng tôi...". Xem ra Bul đi sau, nhưng tư tưởng lại đi trước VN cụ ah.

socmeo

Xe buýt
Thớt này hay quá! Vodka cụ chủ nhé!
Em xin hóng tiếp ạ, nếu đc thì mong các cụ giải thích thêm "từ lóng" các cụ đang dùng vì em chưa hiểu hết ạ!
Em xin cám ơn và chúc cụ có chuyến đi thành công, vui vẻ ạ

ThanCui

Xe tăng
E kể cụ nghe 1 chuyện vừa tức vừa buồn cười khi đó là năm 83 e vừa sang tiếng thì đã học Nga cao cấp ở đại học lại qua lò ka-trun-ca_ sliven nên cũng ko đến nỗi.E đi mua mận nhỡ mồm hỏi mua sliva, mẹ con bán hàng nó gào lên là súc phạm tục tĩu đến nó nên gọi cảnh sát, 2 thằng cảnh sát đến lập tức và gi biên bản, e bảo tao chỉ nói mua "sliva" thôi mà, lúc đó nó mới giải thích trong bất kể trường hợp nào với từ này dù ít hay nhiều mày cũng phải hỏi "slivi" chứ ko được nói sliva vì "sliva" ám chỉ cái kia của phụ nữ_bỏ mợ lúc đó e mới thấy quả mận nó có cái khía giống cái kia thật cụ ạ chỉ thiếu có "mao" thôi
Bây giờ mà cụ hỏi như vậy nó lôi cụ vào KS bán luôn đấy. Nói đến mận, em nhớ các ông anh em kể là ngày xưa toàn đi vặt trộm thôi. Giá bán ngoài chợ cũng rất rẻ. Ko chỉ mận mà cả quả Che ry ở bên đó cũng rất rẻ. Vừa rồi đoàn của Thủ tướng sang bên đó, đi chuyên cơ nên tùy tùng đi theo mua cả tấn mang về VN vì bên đó chỉ khoảng 50 - 60 nghìn đồng/kg loại ngon nhất.

ThanCui

Xe tăng
Thớt này hay quá! Vodka cụ chủ nhé!
Em xin hóng tiếp ạ, nếu đc thì mong các cụ giải thích thêm "từ lóng" các cụ đang dùng vì em chưa hiểu hết ạ!
Em xin cám ơn và chúc cụ có chuyến đi thành công, vui vẻ ạ
Cụ ko hiểu từ nào viết ra đây em dịch lại cho. Chẳng hạn từ Xít là nói tới dân di gan (da họ đen đen, bẩn bẩn) nên gọi như vậy với ý miệt thị cụ ah

buonnon

Xe buýt
Xem ra cụ vẫn còn nặng lòng với Bul lắm. Theo em Cụ nên làm một chuyến quay lại đi. Nếu ko phiền Cụ cho biết cụ đã sống bao nhiêu năm bên đó, đi và về bao giờ, đã quay trở lại Bul lần nào chưa?
Nói thật với cụ là cái gì vui thí nhớ lâu cái gì buồn cũng vậy. Hơn 5 năm ở Bul ko 1 lần về phép vậy mà khi về nước túi sách tay của e là 20kg mà e có mỗi 15 ký mua thêm 5 cân táo vàng nữa là vừa đủ nói thế là cụ hiểu cảnh e nó thê thảm thế nào rồi. E sang năm 83 về 88 nhưng còn may vì khi đó cộng câm điếc mới rục rịch sang 1 ít chứ ko còn khổ nữa. E thề sẽ quay lại Bul mà thuê Mẹc đi chứ ko đi xe đểu bõ những lúc chúng khinh miệt mình và ở Sô-phia e phải ở KS Balkan cho bõ những lúc qua đây ko dám nhìn vào. Thế trước cụ ở Tp nào vậy? sang và về năm nào? E xin lỗi cụ mợ nào từng ở Bul mà nghe 2 từ "câm, điếc" từ đó e ko có ý xúc phạm ai cả mà là anh e cộng gọi nhau rất bình thường ở bên đó để phân biệt các đoàn thôi ạ

ThanCui

Xe tăng
n
Nói thật với cụ là cái gì vui thí nhớ lâu cái gì buồn cũng vậy. Hơn 5 năm ở Bul ko 1 lần về phép vậy mà khi về nước túi sách tay của e là 20kg mà e có mỗi 15 ký mua thêm 5 cân táo vàng nữa là vừa đủ nói thế là cụ hiểu cảnh e nó thê thảm thế nào rồi. E sang năm 83 về 88 nhưng còn may vì khi đó cộng câm điếc mới rục rịch sang 1 ít chứ ko còn khổ nữa. E thề sẽ quay lại Bul mà thuê Mẹc đi chứ ko đi xe đểu bõ những lúc chúng khinh miệt mình và ở Sô-phia e phải ở KS Balkan cho bõ những lúc qua đây ko dám nhìn vào. Thế trước cụ ở Tp nào vậy? sang và về năm nào? E xin lỗi cụ mợ nào từng ở Bul mà nghe 2 từ "câm, điếc" từ đó e ko có ý xúc phạm ai cả mà là anh e cộng gọi nhau rất bình thường ở bên đó để phân biệt các đoàn thôi ạ
Cụ về năm 88 thì lúc đó tình hình vẫn ngon mà. mấy năm sau mới loạn, nhất là 91 có vụ CS Bul bắn chết người mình ở Lâm Đồng...
Giờ bên Bul Mec thuê rẻ và đầy cụ ah. Ngay cửa KS em ở thấy biển quảng cáo đề giá cho thuê mẹc S 320 khoảng hơn 150 euro/ngày tự lái, còn thuê người lái chắc đắt thêm 50 - 80 Euro nữa...
KS Balkan nhà cụ ko biết như thế nào, chứ mấy KS em đã từng ở Sofia giờ cũng ko đắt lắm đâu cụ ah. Khoảng 200 Euro là cụ tha hồ lựa chọn rồi.

Hay Cụ ở cái này tạm cũng được

Cái này khi cụ về vẫn chưa có đâu nhé. Đây là thứ còn lại sau khi Bul phá Lăng của lãnh tụ họ và dựng lên cái chòi này

KS này cũng ngon phải ko cụ. Ko biết có phải cái Balkan của cụ ko?

xe ngua go

Xe buýt
Em có bác sang Bul xuất khẩu lao động năm 86. Em nhớ lúc bác gửi hàng về toàn thuốc tây, hàng mấy vali. Người ở nhà không biết mà đem bán cứ để dành sau hết date vứt đi gần hết...

Condoms

Đi bộ
Bác Than Củi cho e hỏi ngu tí...các bác sang đấy có ghé nhà thổ ko...bác chia sẻ tí cho ae sáng mắt sáng lòng....:)))))))

buonnon

Xe buýt
Ko phải KS Balkan cụ ơi, KS này nằm ở giữa trung tâm Sô-phia cạnh TR-U-M (Trentralen-Unirversalen-Magazin) đằng sau nó là quảng trường nhà quốc hội và lăng Đimitorop trong ảnh của cụ chụp còn cái lều đó cụ. KS này là 5*(theo tiêu chuẩn châu âu chứ ko phải như mấy ông 5* nhà mình) là biểu tượng của ngành du lịch Bul. Hồi đó mấy thằng cộng đi ngang qua mà đi chậm ngó nghiêng là mấy thằng bảo vệ nó hê hê và xua tay ra giáng đuổi mình cho nên e mới cay, nếu sang e sẽ ở đây cho bọn nó phục vụ mình chứ ko có hê hê nữa. Nói thật e vẫn đang đoán xem cụ ở đâu thời kỳ đó nhưng chưa ra vì những tp cụ úp lên đây hình như chưa phải nơi cụ đã từng ở vì cụ chưa nói được đặc trưng của những thành phố đó, e chém tý cụ đừng gét e nhé.

ThanCui

Xe tăng
Ko phải KS Balkan cụ ơi, KS này nằm ở giữa trung tâm Sô-phia cạnh TR-U-M (Trentralen-Unirversalen-Magazin) đằng sau nó là quảng trường nhà quốc hội và lăng Đimitorop trong ảnh của cụ chụp còn cái lều đó cụ. KS này là 5*(theo tiêu chuẩn châu âu chứ ko phải như mấy ông 5* nhà mình) là biểu tượng của ngành du lịch Bul. Hồi đó mấy thằng cộng đi ngang qua mà đi chậm ngó nghiêng là mấy thằng bảo vệ nó hê hê và xua tay ra giáng đuổi mình cho nên e mới cay, nếu sang e sẽ ở đây cho bọn nó phục vụ mình chứ ko có hê hê nữa. Nói thật e vẫn đang đoán xem cụ ở đâu thời kỳ đó nhưng chưa ra vì những tp cụ úp lên đây hình như chưa phải nơi cụ đã từng ở vì cụ chưa nói được đặc trưng của những thành phố đó, e chém tý cụ đừng gét e nhé.
He he, Cụ ko xem lại tít tiêu đề của thớt này rồi. E chỉ đi ké các ông anh đã từng ở Bul về thôi. Các ông anh của em đi vào giai đoạn 85 đến 91 (có ông đi 85, có ông đi 89, đều là dân Quảng Ninh)... Họ ở nhiều TP lắm, có ông ở Sofia 1000, làm ăn ở Đimitropgrat, có ông ở Staza Zagora... Vì thớt mở ra cho nhiều người xem, trong đó có cả người chưa đi Bul nên em ko muốn nói cụ thể, đặc trưng từng TP mà em qua. Nếu có ai hỏi như cụ thì em sẽ up ảnh lên (như vụ cụ hỏi bãi cát vàng, bãi tắm truồng...).
Nhân tiện cụ quan tâm đến một số địa điểm ở Sofia, em up tặng cụ thêm chút ảnh mới nhé!

Thêm một cái KS lớn ở Sofia, ko biết có phải cái cụ nói ko?

Ga Trung tâm, nơi nhiều cộng nhà mình đã từng làm ở đây, họ sống ở Sofia 1000 cách đó vài trăm mét. Nơi mà trước đây cộng hay buôn bán hàng hóa, đô Mỹ chắc cụ vẫn còn nhớ?

Một góc Trung tâm Sofia

Tòa nhà Sofia 1000 chụp từ cửa KS em ở. Nơi nhiều người VN đã sống và buon bán trước cửa tòa nhà này

Sofia chụp từ cửa sổ phòng KS

Cửa trường đại học tổng hợp

Quảng trường...

Cầu Đại bàng nơi gắn với ko ít kỷ niệm của các bác cộng nhà ta

Chỉnh sửa cuối:

buonnon

Xe buýt
Thớt của cụ rất hay ít nhất là đối với e, cụ đã cho e sống lại với 1 đất nước e đã từng sống, cụ đã cho e đi qua những tp mà e đã từng qua. Cụ cho e nói thật tý vì thớt của cụ đi hơi nhanh nếu cụ chậm lại đôi chút cho các ô-phở đi theo lịch trình từ đầu tới cuối kỹ càng từng tp một thì tuyệt vời hơn nhiều vì Bul có 1 nên VH tương đối lâu đời, Bul là cái nôi của hệ chữ Sla-vơ, Bul cũng bị đế quốc Thổ nhĩ kỳ đô hộ lâu nhất đến nỗi chúng bắt người Bul khi giao tiếp có thói quen đến tận bây giờ là gật đầu là ko đồng ý lắc đầu lại là đông ý. E hiểu lịch trình đi của cụ theo triền phía nam dãy núi Ban-kăng qua Plop-đíp-chếch lên 1 tý đến thung lũng hoa hồng Ka-zan-lức xuống Sta-ra-Za-gô-ra qua Nô-va-Za-gô-ra rồi ra Bu-đ-gat sau đó cụ ngược lên phía bắc đến Va-r-na và thêo triền phía bắc dãy Ban-căng về Sô-phia sau khi qua các TP là Gôrna-Ôra-khô-vít-sa và Vê-li-cô-Tưr-nô-vô. Cụ ko đến Tp nào gần sông Đu-náp (đanuyp) hả cụ. E vẫn theo cụ đấy

ThanCui

Xe tăng
Thớt của cụ rất hay ít nhất là đối với e, cụ đã cho e sống lại với 1 đất nước e đã từng sống, cụ đã cho e đi qua những tp mà e đã từng qua. Cụ cho e nói thật tý vì thớt của cụ đi hơi nhanh nếu cụ chậm lại đôi chút cho các ô-phở đi theo lịch trình từ đầu tới cuối kỹ càng từng tp một thì tuyệt vời hơn nhiều vì Bul có 1 nên VH tương đối lâu đời, Bul là cái nôi của hệ chữ Sla-vơ, Bul cũng bị đế quốc Thổ nhĩ kỳ đô hộ lâu nhất đến nỗi chúng bắt người Bul khi giao tiếp có thói quen đến tận bây giờ là gật đầu là ko đồng ý lắc đầu lại là đông ý. E hiểu lịch trình đi của cụ theo triền phía nam dãy núi Ban-kăng qua Plop-đíp-chếch lên 1 tý đến thung lũng hoa hồng Ka-zan-lức xuống Sta-ra-Za-gô-ra qua Nô-va-Za-gô-ra rồi ra Bu-đ-gat sau đó cụ ngược lên phía bắc đến Va-r-na và thêo triền phía bắc dãy Ban-căng về Sô-phia sau khi qua các TP là Gôrna-Ôra-khô-vít-sa và Vê-li-cô-Tưr-nô-vô. Cụ ko đến Tp nào gần sông Đu-náp (đanuyp) hả cụ. E vẫn theo cụ đấy
Cụ vẫn nặng lòng với nước Bul quá, cho dù sau 5 năm ở đó lúc về ko mang đủ tiêu chuẩn xách tay 20kg.
Theo kế hoạch, em cũng định qua Nom, TP có dòng sông Đu Náp thì phải, nhưng vì có chút việc ở Sofia nên phải về sớm...
Đoàn em hẹn nhau 2 năm nữa sẽ quay lại nước Bul lần nữa. Theo đánh giá của cá nhân em, nghỉ hè ở biển Varna hay Budgat khá rẻ và rất thú vị, đoàn em đi ai cũng thích... Dự kiến lần sau bọn em cũng sẽ đi 2 tuần, nhưng ko sang Đức và Pháp nữa mà chỉ Bul, Rumania, Hy Lạp hoặc Ba Lan hay Hungaria... Nói thật là các nước này cảnh đẹp, người dân thân thiện và chi phí ăn nghỉ khá rẻ...
Thêm cho Cụ mấy cái ảnh nữa xem cụ có nhận ra ở TP nào ko nhé

Condoms

Đi bộ
A.khánh....kể ch đi nhà thổ kèm dẫn chứng ảnh ọt đi...để e sáng mắt sáng lòng....<:-P<:-P<:-P

xuanmanhnguyen

Xe điện

Khách sạn rẻ giật mình. Các bác cộng bên đó đặt cho đoàn KS này với giá khoảng 80 Euro/phòng (4 sao trước do Novotel xây dựng)

Trước cửa Sofia 1000, nơi ký túc xá của lao động VN ở vào những năm 1980 đến 1992. Giờ thành trụ sở của UBND quận thì phải

Sofia 1000 chắc nhiều bác lao động VN ở Bul trước đây không quên. Nó nằm đối diện KS nơi đoàn em ở
Cụ oi cho em hoi . The chữ viết của Bun sao giong tieng Nga vay? Hay cụ đứng trứơc cửa hang Nga ?

xuanmanhnguyen

Xe điện

Bữa cơm trưa tại nhà hàng Việt Nam ở siêu thị. Ăn vội rồi còn đi chơi tiếp. Giá tiền khoảng hơn 100 nghìn một suất đã bao gồm cả bia

Cổng Trường tiếng Kremi Kopvsi, nơi có rất nhiều người Việt từng học tiếng Bul ở đây. Thấy bảo sau 25 năm vẫn như vậy. Giờ nó là nơi đào tạo của quân đội nên dân sự không được vào.

Căn nhà xây dở dang từ 25 năm trước giờ vẫn thế

25 năm trước các Cụ này đã ở đây

Có cái nhà thờ nằm ngay sát trường tiếng. Giờ cho khách vào thăm vô tư và bán rất nhiều đồ địa phương. Mấy Cụ nhà mình rất thích mua mật ong ở đây với giá khoảng 10 Euro/lít
Xem anh cụ làm em nghệo cả cổ rui.

xuanmanhnguyen

Xe điện

Đến Thành phố Varna, thành phố biển lớn nhất ở Bul. Nơi đào tạo khá nhiều sỹ quan hải quân cho VN thời chống Mỹ. TP này có cả một viện bảo tàng hải quân với rất nhiều tầu chiến, thủy, ngư lôi... em đi qua nhưng ko ham mấy cái này lắm nên không vào... Em ở KS này với giá 80 Euro/đêm.

Một cây xăng với giá quanh mức 1 Euro/lít xăng A95

Tôm này giá khoảng 60 nghìn VNĐ/con

Phía trên bãi cát vàng

Rượu Cô nhắc liên doanh Bul - Pháp. Có từ thời 1980, nhưng giờ đã đổi nhãn mác. Đây là loại 5 sao có giá bán tại quán ăn từ 10 đến 15 Euro/chai (quanh mức 300 nghìn đồng/chai). Mọi người trong đoàn uống và ai cũng khen ngon....

Con này ngày xưa chỉ có cộng mình mới ăn. Giờ được bán với giá khoảng 50 nghìn/đĩa

Nhìn con nay lai làm em thèm bia.Con này o nc Nga nhieu lam. Gia khoang 5usd nhung kem bia thi khỏi phai noi. Chuc cụ chuyen di vui ve

nhimlove

Xe tải
Em chưa được đến nơi này, hóng tiếp các cụ

buonnon

Xe buýt
Cụ oi cho em hoi . The chữ viết của Bun sao giong tieng Nga vay? Hay cụ đứng trứơc cửa hang Nga ?
Nga, Bungaria và 1 số nước nữa vùng Ban-kăng sử dụng chung 1 hệ chữ viết gọi là hệ Sla-vơ mà người Bungaria tự hào nguồn gốc chữ viết hệ Sla-vơ là của họ. Theo e biết thì có 3 nước có chữ viết, tiếng, ngữ pháp tương đối giống nhau là Nga, Bungaria, Nam tư nói chuyện giao tiếp với nhau bình thường trong đó Nam tư là dễ nói nhất với dân cộng vì ngữ pháp tiếng Nam tư số ít, số nhiều, giống, cách.....ko quá quan trọng nói bừa họ vẫn hiểu.

ThanCui

Xe tăng
Nga, Bungaria và 1 số nước nữa vùng Ban-kăng sử dụng chung 1 hệ chữ viết gọi là hệ Sla-vơ mà người Bungaria tự hào nguồn gốc chữ viết hệ Sla-vơ là của họ. Theo e biết thì có 3 nước có chữ viết, tiếng, ngữ pháp tương đối giống nhau là Nga, Bungaria, Nam tư nói chuyện giao tiếp với nhau bình thường trong đó Nam tư là dễ nói nhất với dân cộng vì ngữ pháp tiếng Nam tư số ít, số nhiều, giống, cách.....ko quá quan trọng nói bừa họ vẫn hiểu.
Em xin bổ xung thêm, Người Bul có thể đọc, nghe hiểu người Nga nói, nhưng người Nga lại ko nghe hiểu được người Bul nói. Tuy nhiên, 2 nước có rất nhiều tư giống nhau, nhưng ngữ pháp thì Nga có vẻ phức tạp hơn...